[Funland] Vĩnh Phúc - ăn gì chơi gì?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
C
E thấy có gì sai sai.
Chê định hướng phát triển và quy hoạch của lđ quê hương 3 đảo của cụ nó khác chê quê hương.
Mấy cái này nhập nhằng suốt.
Cái này thật là khó nói, có lẽ vì em dân gốc, sinh ra và lớn lên ở đây, nên ít nhiều trong đầu vẫn muốn giữ lại những hình ảnh xưa cũ, tất nhiên, cái nghèo như xưa không ai muốn.
Nhưng cũng rất mong quê hương phát triển, cái em chê là sự tàn phá môi trường, sự quy hoạch lộn xộn, có lúc làm du lịch chộp giật, tàn phá cảnh quan.

Dzon

Xe điện
Cái này em nghĩ nó khó, vừa muốn phát triển kinh tế lại muốn giữ lại vẻ đẹp hoang sơ thì khó hơn lên thiên đình.
Em nghĩ ý của cụ ý ko phải là vì muốn giữ lại vẻ đẹp hoang sơ nên ko ủng hộ phát triển kinh tế mà là giờ phát triển lộn xộn, làm xấu Tam Đảo, kiểu như làm ăn chụp giật, ngắn hạn, nếu quy hoạch chuyên nghiệp và làm bài bản hơn thì sẽ phát triển bền vững và lâu dài. Em là người nơi khác đến du lịch cũng thấy cảnh quan Tam Đảo ngày càng xấu hơn, ko vừa mắt hơn nên cũng ít đến dần. Hy vọng Tam Đảo sẽ thay đổi theo hướng tích cực, xây dựng đô thị hài hoà với thiên nhiên :)

Batman

Xe điện
Em nghĩ ý của cụ ý ko phải là vì muốn giữ lại vẻ đẹp hoang sơ nên ko ủng hộ phát triển kinh tế mà là giờ phát triển lộn xộn, làm xấu Tam Đảo, kiểu như làm ăn chụp giật, ngắn hạn, nếu quy hoạch chuyên nghiệp và làm bài bản hơn thì sẽ phát triển bền vững và lâu dài. Em là người nơi khác đến du lịch cũng thấy cảnh quan Tam Đảo ngày càng xấu hơn, ko vừa mắt hơn nên cũng ít đến dần. Hy vọng Tam Đảo sẽ thay đổi theo hướng tích cực, xây dựng đô thị hài hoà với thiên nhiên :)
I'amour, khách sạn được coi là bức tử quảng trường. Nhìn thiết kế không xấu, em thấy đám trẻ nó chụp ảnh khá nhiều. Giá phòng 3,3tr cũng không hề đắt. Ít ra, du khách cũng có thêm lựa chọn.
Vụ quy hoạch thì đúng như các cụ nói, nhưng không làm thì cũng lấy đâu ra sức chứa du khách đến với Tam đảo.
Lúc đó, lại bảo, tam đảo chả có cái khỉ gì, đến chỗ nghỉ còn không có, lên đó chắc gì có chỗ nghỉ...

Batman

Xe điện
Cụ nói thô như thật. Pháp làm thì khen nức nở là quy hoạch đẹp, đồng ý là đẹp rồi.
Nhưng để quy hoạch được như Pháp thì Tam Đảo có khi phải mở rộng hết cả huyện, chính quyền có đồng ý mở rộng không, dân đồng ý không? Hay là cứ giữ đất.
Toàn quốc 1 trệt, 5 lầu, 1 tum, tại sao Tam Đảo lại không được, ai lo cho Vĩnh Phúc, không ai cả, Vĩnh Phúc vẫn phải tự lực.
Kể cả cái Tam Đảo 2 bây giờ nhiều người chống không cho làm. Không cho mở rộng quỹ đất ra, thì trăm năm nữa vẫn chen chúc TĐ1 thôi!

Ngày trước người Pháp lên phá rừng phá núi làm được khu này (và nhiều khu nghỉ dưỡng khác), may không bị ném đá chứ không sau này chúng ta cũng làm đếch gì có cái mà chơi. Cứ giữ khư khư thì núi non còn nguyên đó, trăm năm nữa vẫn y nguyên, chỉ núi với cây!

Lẽ ra nước mình có thể làm được nhiều khu rất đẹp nếu không bị kiểu “níu áo nhau cùng chết đuối”. Quan trọng là bắt phải làm ra tấm ra món.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dự định của em là phục chế lại toàn bộ ảnh về Tam Đảo thời Pháp, trước đã làm một lần nhưng xấu quá, nay quyết định làm lại, bằng phần mềm "xịn" hơn.
Mời các cụ xem vài ảnh.

AkiraBin

Xe tăng
C

Cái này thật là khó nói, có lẽ vì em dân gốc, sinh ra và lớn lên ở đây, nên ít nhiều trong đầu vẫn muốn giữ lại những hình ảnh xưa cũ, tất nhiên, cái nghèo như xưa không ai muốn.
Nhưng cũng rất mong quê hương phát triển, cái em chê là sự tàn phá môi trường, sự quy hoạch lộn xộn, có lúc làm du lịch chộp giật, tàn phá cảnh quan.
Em cũng dân địa phương như cụ Đốc, có còm chia sẻ cái còn và mất của TĐ ngay khi cụ chủ thớt đăng toppic, vẫn theo dõi đọc thêm một số còm nữa. Mặc dù TĐ nó đã thay đổi, gu thẩm mỹ và nhu cầu của mn nó cũng đa dạng nên khó nói, mừng là vẫn có nhiều người thích TĐ đặc biệt là chính cụ chủ thớt như vậy là địa phương vẫn có thu nhập, (những thứ xấu thì thì cụ Đốc đã nêu rồi em không muốn nhắc lại nữa) Em chỉ muốn nhấn mạnh thêm là phát triển theo kiểu đô thị bê tông hóa nhưng thiếu bản sắc tốt hơn hay là qui hoạch quản lý đồng bộ và có bản sắc ai đi cũng muốn quay lại nhiều lần?, Từ sau những năm 2000 TĐ đã mất đi một lượng lớn khách nước ngoài so với trước đây, (những năm 1990 rất nhiều Tây lên đây nghỉ, Úc có, Anh có..vv, trước đó thì chuyên gia Nga xô-Thụy điển nhiều)

vancy83

Xe tải
C

Tam Đảo giờ thực sự hỗn độn, giờ em thấy ngoài không khí mát mẻ ra thì không có gì, cảnh quan không gian đều đã bị phá nát! Đây không phải chê mà là sự thật đáng buồn ạ!

Batman

Xe điện
Ăn sáng tại Sơn Tinh, các nhà thờ 20 bước chân, giá bằng Long Biên quận. Không rõ món khác thế nào, nhưng món bún cá em ăn không hợp khẩu vị.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Nghe dân địa phương chia sẻ như các cụ thì du khách hết muốn đi. Đến dân địa phương còn thấy lên đó tiêu tiền là vô lý thì du khách đến đây, phải chăng là sự lựa chọn tồi?
Hay dở thì các cụ nên để du khách tự cảm nhận Cụ ạ.
Người địa phương như các cụ cũng nên đóng góp cho quê hương một chút. Đại thể như góc nhìn của em chẳng hạn, khi trung tâm nát rồi thì có khu mới tốt hơn, ở thoải mái hơn chẳng hạn.
Em cũng dân địa phương như cụ Đốc, có còm chia sẻ cái còn và mất của TĐ ngay khi cụ chủ thớt đăng toppic, vẫn theo dõi đọc thêm một số còm nữa. Mặc dù TĐ nó đã thay đổi, gu thẩm mỹ và nhu cầu của mn nó cũng đa dạng nên khó nói, mừng là vẫn có nhiều người thích TĐ đặc biệt là chính cụ chủ thớt như vậy là địa phương vẫn có thu nhập, (những thứ xấu thì thì cụ Đốc đã nêu rồi em không muốn nhắc lại nữa) Em chỉ muốn nhấn mạnh thêm là phát triển theo kiểu đô thị bê tông hóa nhưng thiếu bản sắc tốt hơn hay là qui hoạch quản lý đồng bộ và có bản sắc ai đi cũng muốn quay lại nhiều lần?, Từ sau những năm 2000 TĐ đã mất đi một lượng lớn khách nước ngoài so với trước đây, (những năm 1990 rất nhiều Tây lên đây nghỉ, Úc có, Anh có..vv, trước đó thì chuyên gia Nga xô-Thụy điển nhiều)

Batman

Xe điện
Cảm ơn CCCM về sự chia sẻ hữu ích, em xuống núi đây. Lát qua nốt Cầu Mây phục vụ đội sống ảo. ;)

Batman

Xe điện
Cầu Mây, dù trời nắng như rang, các mợ vẫn rộn ràng chụp ảnh.

Batman

Xe điện

Em ngồi núp nắng chờ đoàn chụp xong.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Tam Đảo bây giờ kém Sapa 15 năm trước. Giờ sapa cũng nát rồi Cụ.
Sa Pa giờ bê tông hóa kinh hoàng, chúng nó không bỏ sót một khoảnh đất nào, kể cả những chỗ sườn dốc 70 độ chúng nó cũng cắm được nhà cao tầng, nhìn vãi hết cả lái ... Nói rủi nó sạt lở thì vỡ mồm

Batman

Xe điện
Sa Pa giờ bê tông hóa kinh hoàng, chúng nó không bỏ sót một khoảnh đất nào, kể cả những chỗ sườn dốc 70 độ chúng nó cũng cắm được nhà cao tầng, nhìn vãi hết cả lái ... Nói rủi nó sạt lở thì vỡ mồm
Từ ngày sapa mở rộng, em chưa quay lại. Lên đó em cũng chỉ quanh quanh khu nhà thờ tới bến xe. Cafe rồi ăn, ngủ thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái này cụ nói em.mới nhớ, khách nước ngoài lên Tam Đảo bây giờ rất ít, trước đây, cả cụ và em đều biết là Tam Đảo hàng năm đón rất nhiều khách Tây, có lẽ TĐ không còn bản sắc gì riêng biệt.
Ngoài ra, đội sư rỏm cũng góp phần không ít đâu cụ.

Kyson1

Xe điện
Cái này cụ nói em.mới nhớ, khách nước ngoài lên Tam Đảo bây giờ rất ít, trước đây, cả cụ và em đều biết là Tam Đảo hàng năm đón rất nhiều khách Tây, có lẽ TĐ không còn bản sắc gì riêng biệt.
15 năm nay, mỗi năm e đến tam đảo hok dưới 6 lần. Chỉ là để hưởng không khí. Còn cảm xúc thì tụt nhiều.

- ở: Ciao Bella, Venus
- ăn: Quang Vi
- dạo: vào trong rừng.

Aocom

Xe buýt
Cụ chủ xuống thì em lên:D

Ba công ks nhìn xuống

xedieu

Xe cút kít
Họ lên TĐ ít có thể vì đi Sapa và các khu khác (Mộc Châu, Mai Châu… thậm chí Hà Giang) dễ dàng hơn trước kia rất nhiều vì đường xá. Mà đến những nơi đó nó lạ lẫm hơn. TĐ vẫn là Kinh tộc!