Vĩnh Hy - Ninh Chữ - Ninh Thuận

khoadanh

Đi bộ
Cách TPHCM khoảng 345km, Nha Trang 112 km, Đà Lạt 120km và Phan Thiết 150km Phan Rang-Ninh Thuận là trục đường gần như các chuyến xuôi ngược Nam Bắc đều đi ngang qua. Nhưng lại rất ít lữ khách biết về khu vực thừa nắng thiếu mưa này và được mệnh danh là Gió như Phan và Nắng như Rang.

Một ngày nắng đẹp chúng tôi từ resort Sài Gòn - Ninh Chữ di chuyển tới vịnh Vĩnh Hy thuộc hệ thống rừng quốc gia Núi Chúa. Với sự giới thiệu của anh Khải giám đốc Công ty Lộc Phát hiện đang kinh doanh nhà hàng và tàu đáy kính tại đây chúng quyết định thực hiện chuyến đi trên biển kết hợp câu cá tại vịnh.

Vì quyết định đi khá nhanh nên chúng tôi chỉ kịp chuẩn bị ít thức ăn nhanh, hải sản đã có tại nhà hàng, ít beer và nước khoáng. Còn dụng cụ câu chúng tôi dùng câu ống như ngư dân thường sử dụng.

Sau hơn 2 giờ trên biển và các điểm câu do anh lái tàu giới thiệu chúng tôi quyết định ghé vào bãi Cóc để nghĩ ngơi và dùng ít hải sản của mấy chị chủ quán. Nào là cháo hào, ghẹ, nghêu, cầu gai không quên ít rượu và beer.

Với thời gian ngắn tại vịnh Vĩnh Hy như thật sự để lại trong tôi những cảm giác tuyệt vời từ biển và sự thân thiện của người dân tại đây. Cám ơn anh Khải đã hỗ trợ chuyến đi.

abc_cad

Xe tăng
tiếp đi cụ này ơi. Thú vị thật:6::6::6:

Maybach Tàu

Xe container
Phan Rang có cụ NguyênNgoc bên chi hội Mông đau sinh sống đó, cụ lập chi hội ngoài đó đi(b)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Phan Rang có cụ NguyênNgoc bên chi hội Mông đau sinh sống đó, cụ lập chi hội ngoài đó đi(b)
Lâu lắm rồi em ko thấy cụ Nguyenngoc đâu cả.. Ko biết cụ í bận gì mà ko thấy lên buôn vodka!!

khoadanh

Đi bộ
Chia tay vịnh Vĩnh Hy nằm trong hệ thống rừng quốc gia núi Chúa nhóm tụi em tiếp tục bằng đường biển di chuyển đến một phần khác của rừng quốc gia núi Chúa khác là Bình Tiên. Vì thời gian có hạn nên nhóm tui em không thể ghé vào các đảo tại khu vực này được nên đành hẹn dịp khác.

Với hơn 45 phút di chuyển bằng tàu đáy kính nhóm tụi em đã đến với bãi Bình Tiên hoang dã. Sau khi tàu cập bãi nhóm tụi em quyết định khám phá Bình Tiên bằng đi bộ dọc theo bãi biển để khám phá.

Bãi đầu tiên tại Bình Tiên.

Hình ảnh đi dọc theo hướng vào núi Chúa

Và nhóm đã đến bãi biển thứ 2

khoadanh

Đi bộ
Ở bãi thứ 2 nhóm lấy ảnh và tiếp tục xuyên rừng để đến với bãi thứ 3 là nơi có dòng suối nước ngọt đổ ra biển.

Nụ cười của đá

Đường đi xuyên rừng

Đã đến dòng suối nước ngọt

Hướng nhìn vào rừng

Hướng nhìn ra biển

Đã đến bãi cuối theo đường rừng

Nơi dòng suối hòa mình vào biển cả.

ngaynha

Xe tăng
Đẹp quá....(l)
Tiếp đi bác chủ...

lychau

[Tịch thu bằng lái]
vịnh này tuyệt đẹp các cụ ạ, em và bà cả đi 1 lần rồi.
Đường đi không thuận tiện lắm, nhưng rất đáng bỏ công đi chơi

huy4eyesvn

Xe máy
e mới đi hồi tháng trước , công nhận vịnh Vĩnh Hy rất đẹp theo kiểu còn hoang sơ , trên bàn của cụ là ốc Vú Nàng , ngoài ra ở đây còn có các loại sò Đại Tượng , ốc Mặt Trăng nhưng e ấn tượng nhất là con Nhum nhìn y hệt quả cầu gai nhưng ăn khá ngon .

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp thế không biết, thôi e ngủ, mai vào lốt mí cái ảnh của cụ chủ vào làm hình nền :P chúc các cụ mợ ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp, hôm nay mệt e ứ xem Chêm piền lít được (l)

abc_cad

Xe tăng
Tôi. Một con dân nước Việt. Một thành viên trên OF tuyên bố.
Tôi yêu...........đất nước và con người quê hương tôi.
Tôi ghét Tàu Khựa bẩn tướng:mad:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
con nhum chính là con cầu gai đấy cụ, gọi là quả là không đúng
e mới đi hồi tháng trước , công nhận vịnh Vĩnh Hy rất đẹp theo kiểu còn hoang sơ , trên bàn của cụ là ốc Vú Nàng , ngoài ra ở đây còn có các loại sò Đại Tượng , ốc Mặt Trăng nhưng e ấn tượng nhất là con Nhum nhìn y hệt quả cầu gai nhưng ăn khá ngon .

Cuti-vn

Xe đạp
Thấy title topic của pác lại nhớ đến vùng đất bạt ngàn nắng gió.....

Có dịp ghe wua mạn phép mời [you] ly cafe...!!!

khoadanh

Đi bộ
Hiện nay đường vào bãi Bình Tiên tương đối tốt vì vậy việc thực hiện một chuyến khám phá Bình Tiên Hoang Dã rất tuyệt. Mọi người có thể dừng chân ở Bình Tiên khoảng 3 tiếng và sau đó tiếp tục hành trình khoảng 70km nữa theo đường Bãi Dài ( sân bay Cam Ranh) là đến với thành phố biển Nha Trang.

khoadanh

Đi bộ
Đẹp ngất ngây.....:41::41::41:
Vote vote (b)
Tiếp đi kụ...mô tả kỹ kinh nghiệm đi, ăn ngủ nghỉ chút kụ nhá
Dạ việc thực hiện chuyến đi vừa khám phá kết hợp nghĩ dưỡng cho 2ngày 2 đêm tại Phan Rang Ninh Thuận là khá hợp lý.

Từ Thành phố HCM ra Ninh Thuận khoảng 7,5 tiếng ( xuất phát khoảng 17h30 ), sau đó nghĩ ngơi tại khách sạn hay resort. Buối sáng đầu tiên khám phá Bình Tiên, ăn trưa tại nhà hàng Ngọc Sương trên đường từ Bình Tiên về lại cầu Mỹ Thanh sau đó về lại resort nghĩ ngơi. Buổi chiều có thể tham quan Tháp Chàm, 2 làng nghề là gốm và thổ cẩm và vườn nho nhà Chú Ba Mọi.

Ngày thứ 2 tham quan vịnh Vĩnh Hy sau đó về resort ăn trưa, nghĩ ngơi và chia tay thành phố Phan Rang để trở về thành phố HCM.

Đây là cung đường em gợi ý vì vậy các bác có thể thay đổi tùy theo thời gian lưu trú tại Ninh Chữ. Ngoài ra tại tỉnh Ninh Thuận có rất nhiều điểm đến khác khá thử thách cho tay lái như cung đường Phan Rang rừng bảo tồn quốc gia Phước Bình, Tân Tiến. Còn với Vĩnh Hy thì em nghĩ các bác đã biết nhiều rồi.

Hiện em đang sinh sống và làm việc tại Ninh Chữ - Ninh Thuận vì vậy các bác cứ ới cho em khi ra ngoài này nhé! Thân!

phongboy

Xe tăng
:41::41::41:Quê hương em đấy(b)(b)(b)(b)

gachaybo

Xe tăng
thèm đựoc đi nhu các cụ. thèm quá:102::102::102::102::^):^):^):^)

BBA

Xe đạp
Em cũng mới đi vùng này về. Xin phép bác chủ thớt được ké mấy tấm ạ

Bãi biển Bình Tiên

BBA

Xe đạp
Bãi biển Ninh Chữ cát trắng tinh khôi và nước trong như ngọc

Khách sạn Ninh Chữ