Vĩnh biệt Đại tướng

chuot08

Xe lăn
VTV1 đang phát phim tư liệu về Cụ đấy ạ!

nhadatuytin

Xe container
giờ mới có thời gian rảnh em xin post ảnh viếng Đại Tướng sáng nay...
Xếp hàng 6h30 sáng ở cổng BNG

Ùn tắc ở 32 Điện Biên Phủ hơn 2 tiếng đồng hồ

Câu đối ý nghĩa kính dâng lên Đại Tướng

bắt đầu vào hàng 2 ngã tư ĐBP-HD tầm 10h15

Bóng xanh TNTN...Các em rất nhã nhặn và vui vẻ...

Cả 1 xe tải tiếp tế nước uống và bánh mỳ miễn phí cho đồng bào

Bắt đầu vào hàng 1 chuẩn bị vào cổng

Lại 1 Câu đối của 1 CCB già dâng lên Bác

10h45 em đã đến cửa nhà riêng Đại Tướng nơi đặt di ảnh người...ở đây không khí trang nghiêm nên em ko dám chụp ảnh nhiều ạ

Mấy pic lúc em trở ra...đoàn người xếp hàng đi vào rất trang nghiêm

Ghi sổ lưu niệm....

Bức ảnh quý giá cùng tình cảm sâu sắc của đồng bào Thái Bình

em về đến nhà hàng Nam Long là 11h15 mà vẫn đông thế thế này đây...lúc này phải xếp thành chục hàng tràn ra cả lòng đường...

Chỉnh sửa cuối:

huangyueshi2031

Xe hơi
cụ thức khuya nhỉ? Ảnh đẹp! Mỗi tội mấy em TNTN ở lễ viếng Đại tướng mà cứ nhe hết răng ra thế kia. chả giống thương tiếc gì cả. Giáo dục chính trị cho lớp trẻ thời nay hơi kém, hik

nhadatuytin

Xe container
cụ thức khuya nhỉ? Ảnh đẹp! Mỗi tội mấy em TNTN ở lễ viếng Đại tướng mà cứ nhe hết răng ra thế kia. chả giống thương tiếc gì cả. Giáo dục chính trị cho lớp trẻ thời nay hơi kém, hik
Cụ đừng nói thế...trong ko khí buồn bã...nóng nực khó chịu vì phải xếp hàng vài tiếng đồng hồ thì nụ cười của em ý xoa dịu nhiều lắm đấy...
Đâu cứ đau thương là phải khóc đâu...
Đại Tướng ra đi em còn mừng cho người đã được giải thoát ý chứ...

Trek 4500

Xe hơi
Có đứng xếp hàng mới thấm thía câu nói của GS Lê Văn Lan các cụ ạ. E đến từ 4h30AM hàng đã dài vì có các bác đứng từ 3h,2h,từ tối hôm qua. Hy vọng sáng nay e được vào lạy Người. Sáng có buổi họp e cancel luôn. Mời các cụ cafe ạ.

Bung To

Xe điện
Hỡi những kẻ "thù trong" sâu mọt, hại nước, hại dân.
Hỡi những tên "giặc ngoài" đang nhăm nhe xâu xé ngoài biên cương, hải đảo.
Hãy mở to mắt ra mà chứng kiến toàn dân tộc Việt Nam đang xích lại gần nhau hơn bao giờ hết. Thời khắc đau thương khi Đại tướng vĩnh viễn đi xa lại là minh chứng rằng: Non sông Việt Nam mãi mãi trường tồn, Dân tộc Việt Nam mãi mãi bất diệt mà không một thế lực nào có thể chống lại.
Cả một đời vì Nước, vì Dân tới tận khi nằm xuống, Người vẫn là lời hiệu triệu thức tỉnh hàng triệu triệu con dân nước Việt.
Một lần nữa con thành kính dâng nén tâm nhang mong Người yên nghỉ :((
Em đã khóc khi đọc những dòng này. Cảm ơn cụ !

skyfone

Xe hơi
Em nghe bài "Noi gương anh cả toàn quân" thực sự có hồn lắm! Hay tại mấy hôm nay lúc nào cũng nghĩ về Đại Tướng nên thế nhỉ? Em vừa cắt nhạc bài đó làm nhạc chuông điện thoại rồi!
cụ nghe bài : Tướng quân Võ Nguyên Giáp đi,bài đó cực hay về giai điệu và ý nghĩa từng câu.

chuot08

Xe lăn
Em đang cổng nhà cụ, 1 đoàn mấy chục xe QS vừa chở quan và pháo đến!

drumer

Xe tăng
lúc 8h15 tại cổng nhà tang lễ BQP cháu thấy đoàn xe bắt đầu di chuyển,cháu tưởng tập dượt hoá ra lên nhà Đại Tướng ạ.

TONGIA

Xe lừa
lúc 8h15 tại cổng nhà tang lễ BQP cháu thấy đoàn xe bắt đầu di chuyển,cháu tưởng tập dượt hoá ra lên nhà Đại Tướng ạ.

Em nghĩ duuyeejt phương án thôi cụ.
Cái này rất cần mà.

Bầy hầy

Xe tải
Đoàn xe tập dượt để bấm thời gian ạ. Chạy lên tới sân bay luôn mà.

Khonghieu

Xe container
Em thấy Đoàn nghi lễ 781 BTTM đang kéo pháo và cỗ đặt linh xa chạy qua mấy phố.

vuvanphong

Xe điện
Pháo có nhiệm vụ đẩy chứ không phải là kéo đúng không các cụ! Các cụ có thể giải thích giúp em tại sao lại như thế không? Em chưa google được!

vuvanphong

Xe điện
Em copy cái này, không rõ có cụ nào đưa chưa. Cụ nào có thông tin chi tiết hơn thì chia sẻ để em có biết với nhé.

Những nghi thức quan trọng đối với Lễ Quốc tang
Thời gian tổ chức Lễ Quốc tang là 2 ngày, trong đó có Lễ truy điệu, Lễ đưa tang và Lễ hạ huyệt.
Lễ Quốc tang hiện được quy định tại Nghị định số 105/2012/NĐ-CP ngày 17/12/2012 của Chính phủ về việc tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

Theo đó, Lễ Quốc tang được thực hiện dưới sự chỉ đạo, tổ chức của Ban Lễ tang Nhà nước và Ban Tổ chức lễ tang.

Tại Điều 7 của Nghị định quy định, Ban Lễ tang Nhà nước do Bộ Chính trị thành lập, từ 25 - 30 thành viên đại diện Bộ Chính trị, Ban Chấp hành Trung ương, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, các đoàn thể Trung ương, cơ quan nơi người từ trần đã hoặc đang công tác, đại diện lãnh đạo tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quê hương, hoặc nơi sinh của người từ trần.

Thời gian tổ chức Lễ Quốc tang được quy định là 2 ngày và trong thời gian này các cơ quan, công sở trong phạm vi cả nước và các cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài treo cờ rủ, có dải băng tang, không tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí công cộng.

Địa điểm tổ chức Lễ Quốc tang là tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội đối với những người từ trần tại Hà Nội. Đối với những người từ trần tại TP.HCM sẽ được tổ chức tại Nhà tang lễ Bệnh viện Quân y 175, hoặc Nhà tang lễ số 25 Lê Quý Đôn.

Hoạt động của Lễ Quốc tang bao gồm Lễ truy điệu, Lễ đưa tang, Lễ hạ huyệt. Tại Lễ truy điệu, Trưởng ban Tổ chức Lễ tang tuyên bố Lễ Truy điệu, còn Trưởng ban Lễ tang Nhà nước đọc lời điếu và tuyết bố phút mặc niệm. Tác phẩm “Hồn tử sĩ” sẽ được cử hành trong khi mặc niệm.

Ban Tổ chức Lễ tang cũng do Bộ Chính trị quyết định thành lập, từ 15 - 20 thành viên. Ban Tổ chức Lễ tang có nhiệm vụ giúp cho Ban Lễ tang Nhà nước trong việc điều hành các cơ quan là thành viên Ban Tổ chức Lễ tang, các cơ quan tham gia tổ chức Lễ Quốc tang.

Hà Anh
Theo Tri Thức

Khonghieu

Xe container
Pháo có nhiệm vụ đẩy chứ không phải là kéo đúng không các cụ! Các cụ có thể giải thích giúp em tại sao lại như thế không? Em chưa google được!
Họng pháo treo đấy tượng trưng thì phải. Cá nhân em thấy pháo của lễ tang cấp Nhà nước nhỏ hơn pháo Quốc tang, cụ nào biết giải ngố em phát. Vì sau xe chở linh xa đồng chí HDV em thấy cả đài "Tổ quốc ghi công", với khẩu pháo nho nhỏ.

Khonghieu

Xe container
Còn màn đại bác tiễn biệt nữa, cụ nào biết giải ngố cho mọi người với ạ.

minhdiep

Xe tải
Hiện tại có cụ nào ở đó không ạ,hôm nay là ngày cuối đc thắp hương cụ tại 30 Hoàng Diệu, có đông không như mấy hôm trc không ạ