[Funland] VinFast VF3 từ A đến Z

caisua

Xe lăn
Cụ đi 12 ngày 4000km. Trung bình ngày cũng chỉ đi 330km. Vf8 cũng chỉ cần sạc 1 lần.
4000km mà tính tiền ra thì xe điện rẻ hơn khá khá tiền đấy.
Bây giờ mà đi thì còn không mất nữa cơ.
Thôi ạ, đi chơi xa thời gian eo hẹp lắm, ngủ còn chả tròn giấc mà cụ, có phải đi ngồi chờ sạc đâu mà ngày nào cũng canh pin thì toi.
Mà em cũng ko tính tiền lẻ đâu, em trót đọc thớt 450tr thay pin rồi, em hãi

Chỉnh sửa cuối:

deverlex

Xe buýt
Ở chung cư ai cho cụ tự ý kéo điện chỗ đỗ xe ?
Ngoài ra như em nói chỗ đỗ xe còn tranh nhau.
Có chăng họ sẽ phân ra khu xạc điện cho xe điện, nhưng người dùng nh thì chắc chắn sẽ mất nh thời gian để xếp lốt, thậm trí full nốt đến sáng. Cụ cứ cảm tưởng phải canh h đến đêm dậy đi sạc xe thì cũng ngại phết đấy.
Nói chung xe điện phù hợp với gia đình nhà cửa rộng rãi. Số này ở TP lớn thì không nhiều.
đó là cụ chưa thấy TQ người ta tạo điều kiện xây các trạm sạc điện nhỏ ngay ở vỉa hè thôi. VN hiện tại chưa có chính sách hỗ trợ xe điện như TQ, chứ nếu hỗ trợ tốt thì chung cư đi dây tới từng chỗ để xe cho các hộ gia đình có nhu cầu.

namphong12

Xe lăn
Thôi ạ, đi chơi xa thời gian eo hẹp lắm, ngủ còn chả tròn giấc mà cụ, có phải đi ngồi chờ sạc đâu mà ngày nào cũng canh pin thì toi.
Mà em cũng ko tính tiền lẻ đâu, em trót đọc thớt 450tr thay pin rồi, em hãi
Đấy là cụ thôi. Người ta vẫn mua đó thôi.

deverlex

Xe buýt
Quê thì đúng là sân đường rộng rãi là đúng nhưng bảo phổ cập hơi khó vì xiền đâu để mua?
cụ hơi coi thường dân quê rồi, về quê em đi ăn sáng cụ lại thấy xe hơi đầu kín đường. Đăk mil - Đăk nông

caisua

Xe lăn
Đấy là cụ thôi. Người ta vẫn mua đó thôi.
Vâng, em cũng ko đại diện đc cho ai nhưng xe thứ 3 em cũng tính xe điện nhỏ kiểu VF3, Baojun Yep chạy nội đô thay xe máy chứ đường dài cứ SUV gầm rời cho khỏe người, bất chấp các loại đường, thích tạt đâu là phi vào đó

Chỉnh sửa cuối:

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em thấy việc sạc hiện tại mất thời gian thật, hôm trc ngồi trà đá chém gió với đội bạn về việc sao ko có pin sạc sẵn, tới trạm bỏ cục pin trong xe vào 1 ô rồi lấy pin đã sạc sẵn trong trạm, cái pin mới bỏ vào kia sẽ được sạc để cho người sau lấy.
Cái đấy phù hợp với xe đạp điện hơn cụ ạ, khối pin nó bé, chứ ô tô nó đóng cả khối trải dài cả cái gầm cơ, ko dễ tháo và cũng nặng, với lại đổi pin ở VN cũng lắm trò lắm, đổi pin dởm, pin chai vào. Giờ cái dễ nhất là đẩy tốc độ sạc lên ạ, VD như từ 10% ~ 80% trong 15' thì ổn hơn

nhanchauchau

Xe tăng
đó là cụ chưa thấy TQ người ta tạo điều kiện xây các trạm sạc điện nhỏ ngay ở vỉa hè thôi. VN hiện tại chưa có chính sách hỗ trợ xe điện như TQ, chứ nếu hỗ trợ tốt thì chung cư đi dây tới từng chỗ để xe cho các hộ gia đình có nhu cầu.
Riêng cái khoản cho sạc trong hầm chung cư em phản đối. Cực kì mất an toàn pccc. Mà cháy tâng hầm là toi cả khối nhà.

caisua

Xe lăn
Riêng cái khoản cho sạc trong hầm chung cư em phản đối. Cực kì mất an toàn pccc. Mà cháy tâng hầm là toi cả khối nhà.
Hầm nhà em dân còn ko cho xe điện xuống luôn mới ghê, bất kể 2B hay 4B mời lên hết. Bảo vệ nào cho xuống tự chịu trách nhiệm cá nhân, ko thấy ông nào dám

Whoamidear

Xe tải
em thấy việc sạc hiện tại mất thời gian thật, hôm trc ngồi trà đá chém gió với đội bạn về việc sao ko có pin sạc sẵn, tới trạm bỏ cục pin trong xe vào 1 ô rồi lấy pin đã sạc sẵn trong trạm, cái pin mới bỏ vào kia sẽ được sạc để cho người sau lấy.
Tesla đã làm vậy.

LeoMessi85

Xe buýt
Vài bữa nữa lại đầy đường như nhơn con rồi 😅

deverlex

Xe buýt
Hầm nhà em dân còn ko cho xe điện xuống luôn mới ghê, bất kể 2B hay 4B mời lên hết. Bảo vệ nào cho xuống tự chịu trách nhiệm cá nhân, ko thấy ông nào dám
chung cư nào đó cụ, để em né, chung cư chỗ em chưa có cổng sạc, nhưng vào ra thoải mái, có xe vf5 dựng cả tuần. Everich 1 q11

deverlex

Xe buýt
hầm Vincom nào cũng có trạm sạc, cả Big C Tân Bình e thấy cũng có nữa, cả mấy trung tâm hội nghị tiệc cưới Tân Bình nữa :v cụ ráng tìm hiểu tránh nó ra kẻo chết cháy nha =))

nkafe

Xe tải
Tôi đoán là không có. Chiếc xe với tiêu chí giá rẻ thì cần cắt bớt những thứ linh tinh.

Toàn bộ phần đầu, gồm cả nắp capô và 2 tai, đều bằng nhựa, ưu điểm là rẻ, nhẹ, va quệt đỡ tốn tiền phục hồi.
Vừa xem gầm VF3 xong, có tấm chắn gầm bằng thép kéo dài từ đầu pin lên đến phần mũi xe, riêng phần động cơ, converter và controller thì vẫn để hở chắc để tản nhiệt vì có cục tản nhiệt không khí ở đó. Thế là cũng tạm ổn rồi.

3077

Xe container
Vấn đề là tại sao con Wuling đó lại có giá đắt như vậy, có lẽ gấp đôi giá bán bên TQ. Chứ nếu giá bán như bên TQ hoặc nhình hơn tầm 20% thì cũng sẽ nhiều người mua thôi, tiền nào của nấy.
Con wuling thì xấu thật, bữa e gặp trên ql3, nhìn như xe ba gác mà có vỏ tôn xung quanh

ducdaide

Xe tải
E vừa gặp bác này nhận xe VF3 đầu tiên luôn, đang đi bên Vin Long Biên thấy bác ấy chạy ngược chiều vụt qua đinh đuổi theo mà không đuổi được, nghĩ rằng chạy nhanh thế này thể nào cũng hết điện nên đứng phục ở trụ sạc thì y như rằng, 15 phút sau quay lại sạc =))
Nhìn e này bên ngoài to ra phết chứ không mini tí nào, hoàn thiện bản thương mại này ngon chứ nhìn bản thử nghiệm đợt trước lởm ơi là lởm. Mâm có thêm ốp nhựa nhìn đỡ phèn hơn. Bên trong ghế nỉ ngồi êm không phải loại nỉ đểu đểu như mấy con xe hạng A hay dùng đâu, điều hòa thì không biết bật lâu chưa vào thấy mát lạnh, đúng là dù gì có con ô tô nó cũng khác. Màn thì siêu to, xe hạng C cũng phải mơ ước, vô lăng vẫn là nhựa nhưng không lởm như trước.
À nắp capo thì không mở bằng lẫy mà mở ốc lục giác, cũng không có cốp trước luôn các bác ạ, đợt này chắc được mấy ông nhận xe sớm thôi còn lại sang tháng 8 bắt đầu giao nhiều hơn.
View attachment 8652869 View attachment 8652870 View attachment 8652871 View attachment 8652872 View attachment 8652873 View attachment 8652874 View attachment 8652875 View attachment 8652876 View attachment 8652877
Thiết kế xấu quá, xe thì vuông như cái hòm ấy, chán thật.... nắp capo thì cao chót vót cản tầm nhìn của người lái... nhất là phụ nữ đi trong thành phố mà dùng xe này khéo ủi cả người đi đằng trước...

Chỉnh sửa cuối:

Giangkpi

Xe buýt
Con này rẻ nhỏ tưởng trừng nhu cầu nhiều nhưng thực tế e nghĩ sẽ không như vậy.
Thậm trí nó dành cho thị trường hẹp là những gia đình thừa xe nhà rộng rãi mua về để đi trong phố siêu thị quanh quanh.
Đúng rồi cụ, nên em mới nghĩ sau những háo hức ban đầu các chủ xe sẽ sớm nhận ra xe ko phù hợp nhu cầu và sớm muộn cũng đổi xe thôi