[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Haiau69

Xe buýt
Vâng đúng rồi bác. BCTC hợp nhất thì VIC ghi nhận lỗ lãi theo số lỗ lãi trong BCTC của VF. Còn đối với BCTC riêng công ty mẹ VIC thì ghi theo giá gốc khoản đầu tư trừ đi dự phòng lỗ.

Giá cổ phiếu có thể là cơ sở để giảm dự phòng lỗ trong BCTC riêng nhưng không thể làm tăng giá trị cao hơn số tiền đầu tư ban đầu.

Ý bác là VIC chỉ ghi nhận lỗ/lãi khoản đầu tư VFS trên cơ sở lỗ/lãi BCTC VFS chứ không phải căn cứ biến động vốn hóa thị trường VFS, có đúng không ạ?

Grey Wolf

Xe buýt
Mã VFS đúng là out trình thật, em ngồi hóng các cụ phân tích mà vẫn cảm thấy lơ ngơ quá.

Vâng đúng rồi bác. BCTC hợp nhất thì VIC ghi nhận lỗ lãi theo số lỗ lãi trong BCTC của VF. Còn đối với BCTC riêng công ty mẹ VIC thì ghi theo giá gốc khoản đầu tư trừ đi dự phòng lỗ.

Giá cổ phiếu có thể là cơ sở để giảm dự phòng lỗ trong BCTC riêng nhưng không thể làm tăng giá trị cao hơn số tiền đầu tư ban đầu.
Cảm ơn bác.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thôi đằng nào cũng đẩy rồi. Giờ cho vượt Tesla được không mợ nhỉ, có khả năng không ?
Để hình dung mức độ khó của game VFS vượt Tesla, cháu xin đưa ra các mức giá của VFS để bác hình dung ạ.

(1) Với giá VFS > $100, market cap của VFS sẽ vượt Toyota (khả năng này hoàn toàn có thể xảy ra).
(2) Với giá VFS > $230, bác Vượng sẽ giàu nhất thế giới, vượt bác Musk (nhưng market cap của VFS vẫn chưa vượt được Tesla).
(3) Với giá VFS > $330, market cap của VFS sẽ vượt Tesla, bác Vượng sẽ trở thành tỷ phú đầu tiên có tài sản vượt $350B (trước đây bác Musk đã lập kỷ lục khi là tỷ phú đầu tiên có tài sản vượt $300B).

theanh90

Xì hơi lốp
Câu hỏi dành cho người “không phải quạt” đây: Nguyên nhân lỗ của vinfast từ đâu? Do bán xe dưới giá vốn hay còn nguyên nhân nào khác? Trả lời được câu hỏi đó sẽ được mười đỉm.

yuh2105

Xe tăng
Để hình dung mức độ khó của game VFS vượt Tesla, cháu xin đưa ra các mức giá của VFS để bác hình dung ạ.

(1) Với giá VFS > $100, market cap của VFS sẽ vượt Toyota (khả năng này hoàn toàn có thể xảy ra).
(2) Với giá VFS > $230, bác Vượng sẽ giàu nhất thế giới, vượt bác Musk (nhưng market cap của VFS vẫn chưa vượt được Tesla).
(3) Với giá VFS > $330, market cap của VFS sẽ vượt Tesla, bác Vượng sẽ trở thành tỷ phú đầu tiên có tài sản vượt $350B (trước đây bác Musk đã lập kỷ lục khi là tỷ phú đầu tiên có tài sản vượt $300B).
Vâng cám ơn mợ đã phân tích. Khả năng 1 mợ nói rất sáng nước.

Dream Thai

Xe điện

E nghĩ bong bóng lan đột biến version EV sẽ vỡ đâu đó giữa #1-2 :)

Dream Thai

Xe điện
Giờ anh V nhà em bơm ra tầm 10tr cổ cánh thì có ai cấm không ạ?
Liệu có cắm cổ phiếu rồi lấy tiền về được không ạ
Hình đến tháng 11 mới đc bán, từ giờ đến đó giá CP sẽ nhảy múa, theo quy luật TT thì khi đó giá sẽ có mức hợp lý :)

minhvmu

Xe buýt
Giờ anh V nhà em bơm ra tầm 10tr cổ cánh thì có ai cấm không ạ?
Liệu có cắm cổ phiếu rồi lấy tiền về được không ạ
Bơm trực tiếp thì không, nhưng cắm theo kiểu coupon thì được. Em cũng đang băn khoăn anh của em bị hạn chế giao dịch đến bao giờ, khi nào sẽ là thời điểm được tung hoành?

cadan

Xe container
Ko có cụ. Cụ xem OS (cáo bạch) nó để mức định giá nào thì sẽ giữ cổ phiếu (TSĐB) không giảm quá mức đó.

Tuy nhiên, em thấy đây là trò đùa vì trái chủ có quyền ưu tiên trả lãi/nợ trước cổ đông. Nếu ko có tiền trả trái phiếu thì công ty vỡ nợ rồi, cũng gần như phá sản thì cổ phiếu còn đc mấy đồng. Cụ mua trái ko tài sản đảm bảo, lãi suất 15% còn hơn
Luc phá sản thì

Các trái chủ đuọc nhận truoc cac tài sản đuọc phát mại

Ở góc độ nào đó thì đúng là an ủi ạ

theanh90

Xì hơi lốp
Vì VF thích thế, được chưa :))
Đang nghiên cứu làm report về vf gái ạ. Nhưng đọc form gửi sec để ipo cũng thú vị phết. Vf tự nhận thức được khá nhiều vấn đề nội tại vd như:
Chúng tôi có thể không thành công trong việc phát triển thương hiệu của mình ở các thị trường bên ngoài Việt Nam. Thương hiệu, danh tiếng, uy tín của công chúng và niềm tin của người tiêu dùng đối với hoạt động kinh doanh của chúng ta có thể bị tổn hại bởi dư luận tiêu cực.

Tv1912

Xe buýt
Em ủng hộ Vinfast nhưng nó lên đồng thế này cũng sốc, nó quá tầm hiểu biết của người bình thường rồi! :D Giờ chắc chỉ có chứng sỹ Hồng Kông mới Mỹ úp nhau chứ người Việt đứng ngoài xem thôi chứ lấy đâu ra tiền+khùng mà chơi kiểu này? Em thì nghĩ tầm 5~6 tháng nữa lúc anh Vượng bắt đầu thu tiền chính thức thì giá Vf được trên 10$ là thành công, trên 20$ thì là quá thành công! Em gái ngôi sao đầu tư nhật bản trong thớt từng định tất tay với giá 11~12$(nhưng nó chưa hạ tới mức đó) nên chắc đấy là giá trị thật của Vf :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Thằng nào ăn theo thằng nào ạ ?

Trên hành trình gõ đầu anh Musk :-ss
Ý bác là VIC chỉ ghi nhận lỗ/lãi khoản đầu tư VFS trên cơ sở lỗ/lãi BCTC VFS chứ không phải căn cứ biến động vốn hóa thị trường VFS, có đúng không ạ?
Chính xác! Cổ phiếu VFS đơn thuần chỉ là một game. Với tỷ lệ free float rất thấp thì nó là một game ngon để lướt sóng. Hai mợ trong thớt là những người thông minh, nhạy bén nên đã tận dụng được cơ hội từ game này.
Tuy nhiên một số người khác thì lại cố tỏ ra thông minh và nguy hiểm khi suy diễn và áp đặt rằng sự tăng giá của cổ phiếu VFS là do bàn tay thao túng của nhà anh V. Họ trơ trẽn đưa ra những thông tin ngụy tạo để tô màu cho suy diễn của mình. Em gọi trí thông minh mà những người này có là "trí thông minh vỉa hè".

john.wick

Xe tải
Đang nghiên cứu làm report về vf gái ạ. Nhưng đọc form gửi sec để ipo cũng thú vị phết. Vf tự nhận thức được khá nhiều vấn đề nội tại vd như:
bản đó chuẩn đấy, nó liệt kê khoảng 20 cái rủi ro, cái nào cũng đúng hết
nhưng cổ bơm thì cứ bơm vì là trade và traders thì không quan tâm báo cáo báo chồn gì sất, cứ dòng tiền và momentum thôi

_AHA_

Xe điện
Em ủng hộ Vinfast nhưng nó lên đồng thế này cũng sốc, nó quá tầm hiểu biết của người bình thường rồi! :D Giờ chắc chỉ có chứng sỹ Hồng Kông mới Mỹ úp nhau chứ người Việt đứng ngoài xem thôi chứ lấy đâu ra tiền+khùng mà chơi kiểu này? Em thì nghĩ tầm 5~6 tháng nữa lúc anh Vượng bắt đầu thu tiền chính thức thì giá Vf được trên 10$ là thành công, trên 20$ thì là quá thành công! Em gái ngôi sao đầu tư nhật bản trong thớt từng định tất tay với giá 11~12$(nhưng nó chưa hạ tới mức đó) nên chắc đấy là giá trị thật của Vf :D
Lúc đó bác Short là ngon

avn

Xe điện
Có phải sau 30 ngày thì mới được Short VFS theo quy định của SEC không các bác? Và cp phải trên 2.5% lưu hành freefloat?