[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

tunglam28062009

Xe tăng
Anh của em muốn làm trời làm biển gì với cái ô tô cho thỏa chí đam mê của Anh thì làm, miễn là đừng rút chi phí Vinhomes nữa. Khu em ở giờ bị rút nhiều quá rồi, dịch vụ mỗi năm xuống chất lượng, chưa xứng với giá dịch vụ cư dân chi trả.
Rút những dịch vụ j rồi cụ? Cụ ở T à? Chắc do thời gian nên xuống cấp thôi.

berryfun

Xe điện
Cụ ấy là người Việt Nam ở Pháp, không phải sinh ra ở Mỹ. Cụ ấy cũng vẫn có tên tiếng Việt.
Personal Stats
Age 47
Source of Wealthcloud computing, Self Made
Self-Made Score8
Residence New York, New York
Citizenship United States ???????????
Marital Status Married
Children 1

Cái dòng màu xanh nà lói về niêm yết ở mẽo hở cụ ?

hgfttgg

Xe đạp
Đọc còm các cụ chém nhau kể cũng hài thật !

Vin nó bán hầu hết các mảng lặt vặt để tập trung làm mấy mảng lõi mà nó đang hướng đến.
Đăng đàn giải thích rõ ràng rồi mà mấy cụ còn cãi nhau bán hay chưa, lãi hay lỗ. Người ngoài cuộc mà cứ bàn như thánh sống :))
Túm lại mảng ô tô này vin làm nghiêm túc nên ủng hộ. em đang chờ đợt tri ân miền nam là hốt con fadil liền :D :D

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Túm lại mảng ô tô này vin làm nghiêm túc nên ủng hộ. em đang chờ đợt tri ân miền nam là hốt con fadil liền :D :D
Bên em sếp cũng có chủ trương ủng hộ, hỗ trợ mỗi ae chọn xe Vin vài chục tr VNĐ. Đến hiện tại cty cũng có 4-5 cái họ nhà Vin rồi

hgfttgg

Xe đạp
Bên em sếp cũng có chủ trương ủng hộ, hỗ trợ mỗi ae chọn xe Vin vài chục tr VNĐ. Đến hiện tại cty cũng có 4-5 cái họ nhà Vin rồi
thực sự thì rất nhiều người việt nam hy vọng vinfast thành công, vì nó là 1 bằng chứng chứng minh có thể kiếm lời từ ngành sản xuất. tạo đông lực để nhiều người đầu tư vào sản xuất hơn, chứ cứ phân lô bán nền hoài thì vẫn nghèo mãi

banmotnucuoi

Xe lăn
Làm việc là không có quyền chửi hay chê đối tác hay sao cụ ? Cụ bán phở mà khách vào ăn xong tụt quần ỉ..a ra ghế, cụ không vác dao chém bỏ mịa nó ấy chứ.
Cụ bảo họ gián tiếp trả lương cho em, sao cụ không nghĩ vì sao chục năm nay Vin vẫn làm việc với Cty em, các phòng ban Vin vẫn làm việc trực tiếp với em ? Ngoài kia còn cả ngàn công ty cho họ lựa chọn cơ mà. Công việc là công việc, không có chỗ cho cảm xúc, chỉ có hợp tác hay không thôi.
Tiếp theo, làm nhân viên không có nghĩa là thất bại, là vô năng. Một nhân viên có vị trí ở công ty tốt bằng nhiều nhiều anh giám đốc công ty TNHH 1 thành viên 1 nhân viên. Phí thành lập công ty 200k, chỉ cao hơn giờ lương của em chút thôi.
Nếu em có cơ hội mở doanh nghiệp, mục tiêu đầu tiên em hướng tới sẽ là các dự án có CĐT nước ngoài hoặc liên doanh. Khách hàng trong nước thì Vin còn xếp sau rất rất nhiều doanh nghiệp khác.
Vin thần thánh của cụ chả phải khách hàng ưu tiên số 1 ở hầu hết các công ty đâu, là con nợ ưu tiên thì có lẽ.
Cuối cùng, em có kinh nghiệm bị ban 2 nick vì những tranh luận kiểu này rồi. Em không muốn bay nốt cái nick 2tr mã này đâu, tối nay em còn phải theo kèo VN-Lào đã.
Tốt nhất là cụ nên đi làm thuê đi ạ, chứ bọn nước ngoài qua đây nó ko tin năng lực của các nhà thầu Việt, vì ko tin năng lực nên nó so sánh giá của thằng làm tốt với thằng làm xấu, rồi bảo thàng làm tốt mày theo đc giá đấy thì làm. Còn nếu chọn thằng làm xấu thì nó ép cho làm đẹp, làm tốt mà giá thì...
Chưa kể mấy ông Hàn Nhật cũng bựa khoản tt như nhà thầu chính việt nam thôi, vì nó cũng thuê QS là người việt. Chỉ hay hơn là nó phân quyền rõ thằng ở VN đc quyết phát sinh đến bao nhiêu, VN thì các khoản phát sinh khó đòi lắm

Simson 2 xẻng

Xe tăng
thực sự thì rất nhiều người việt nam hy vọng vinfast thành công, vì nó là 1 bằng chứng chứng minh có thể kiếm lời từ ngành sản xuất. tạo đông lực để nhiều người đầu tư vào sản xuất hơn, chứ cứ phân lô bán nền hoài thì vẫn nghèo mãi
Em chia sẻ với cụ, em làm đối tác Vin lâu năm, đi qua không nhớ bao nhiêu dự án, bị Vin bón hành ngập mồm, ghét Vin như cờ hó cơ mà quả thực em một lòng mong Vin thành công. Bất kể là chia lô bán nền, đắp lô cốt bán chuồng gà hay kinh doanh tinh hoa mãnh liệt, em đều mong Vin thành công.
Không có một thằng nhà thầu nào mong CĐT thất bại cả, vì nó sẽ theo CĐT đi vào lòng đất ngay lập tức.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tốt nhất là cụ nên đi làm thuê đi ạ, chứ bọn nước ngoài qua đây nó ko tin năng lực của các nhà thầu Việt, vì ko tin năng lực nên nó so sánh giá của thằng làm tốt với thằng làm xấu, rồi bảo thàng làm tốt mày theo đc giá đấy thì làm. Còn nếu chọn thằng làm xấu thì nó ép cho làm đẹp, làm tốt mà giá thì...
Chưa kể mấy ông Hàn Nhật cũng bựa khoản tt như nhà thầu chính việt nam thôi, vì nó cũng thuê QS là người việt. Chỉ hay hơn là nó phân quyền rõ thằng ở VN đc quyết phát sinh đến bao nhiêu, VN thì các khoản phát sinh khó đòi lắm
Phấn đấu làm ông chủ chứ ai lại đi khuyên nhau mãi làm thuê thế cụ OFer tốt bụng ơi! :D

Vinhhht12

Xe buýt
Cá nhân em thấy mảng FV Vinfast làm quá tốt, lobby chính sách tốt, giá thành sản phẩm tốt, nhiều ưu đãi cho khách hàng đặc biệt là khách ruột.
Còn EV là xu hướng mới không thể khác được trong 2~3 năm tới. Bên cạnh yếu tố sản xuất được EV (khá đơn giản) thì còn cần nắm công nghệ lõi cho EV nên sẽ cần rất nhiều tiền.

SanHoBien

Xe container
Nó có lý do cả đấy, nếu là cty VN thì ko thể IPO tại Mỹ đc, thủ tục ko cho phép.
Cty con Vinfast này mà IPO thành công đc giá 50 tỷ USD (như dự tính), và bán đc tầm 10% cổ phần thì tiền lại nhiều ngay.
He he ... cái này e lại thấy giống cafe Trung Nguyên :P

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em chân thành cảm ơn lời khuyên của các cụ ạ. Quả thực em cũng đã đi làm thuê được 15 năm rồi và hoàn toàn không có ý định làm riêng ạ.
CĐT nào cũng có này có nọ, làm gì có ai tốt hoàn hảo đâu. Cụ chê cụ cứ ưu tiên khách hàng VN, em cứ ưu tiên khách hàng ngoại bang ạ, đó là quan điểm cá nhân thôi.
Vụ giá chào thầu thì em hoàn toàn đồng ý với cụ. Gần như ông CĐT nào cũng mang giá của nhà thầu thấp nhất ra hỏi thằng nhà thầu năng lực tốt hơn là "mày làm giá này không?", hoặc lịch sự hơn thì "các anh đồng ý với giá này nhé !" Chả tôn trọng nguyên tắc chấm thầu cái mẹ gì.

neverfg

Xe điện
Ủng hộ VF vươn mình ra thế giới chiếm lĩnh thị trường xe sang và xe điện toàn cầu....

rachfan

Xe container
Nhiều cụ bảo làm xe điện thì phải nắm đươc công nghệ lõi như pin, quản trị năng lượng vv, nhưng đó là các hãng hàng đầu thế giới. Với 1 nhà SX thương mại như Vinfast thì họ không cần đến như thế mà chỉ cần kết hợp và quản lý khéo léo các phần cứng và mềm là có thể ra được xe và được tiền rồi.

Có 1 điều các cụ nên biết là SX xe điện đơn giản hơn nhiều so với xe xăng nên hiện tại ở Trung quốc có tới trên dưới 300 công ty sản xuất xe điện. Trong 300 công ty đó chỉ có vài công ty là có nghiên cứu, còn đến 97% còn lại là sản xuất thương mại. Họ vẫn sống bình thường.

Thế cho nên việc Vinfast không có nghiên cứu gì to tát nhưng vẫn làm xe điện nó không có gì bất thường cả. Cái khó nhất của Vinfast là không thể bán được giá cao do là người mới và xuất xứ Việt nam, nên chủ yếu là anh V có đủ xèng và đủ khéo léo để tồn tại trên thị trường không thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhiều cụ bảo làm xe điện thì phải nắm đươc công nghệ lõi như pin, quản trị năng lượng vv, nhưng đó là các hãng hàng đầu thế giới. Với 1 nhà SX thương mại như Vinfast thì họ không cần đến như thế mà chỉ cần kết hợp và quản lý khéo léo các phần cứng và mềm là có thể ra được xe và được tiền rồi.

Có 1 điều các cụ nên biết là SX xe điện đơn giản hơn nhiều so với xe xăng nên hiện tại ở Trung quốc có tới trên dưới 300 công ty sản xuất xe điện. Trong 300 công ty đó chỉ có vài công ty là có nghiên cứu, còn đến 97% còn lại là sản xuất thương mại. Họ vẫn sống bình thường.

Thế cho nên việc Vinfast không có nghiên cứu gì to tát nhưng vẫn làm xe điện nó không có gì bất thường cả. Cái khó nhất của Vinfast là không thể bán được giá cao do là người mới và xuất xứ Việt nam, nên chủ yếu là anh V có đủ xèng và đủ khéo léo để tồn tại trên thị trường không thôi.
A ý đang định IPO cái công ty xe điện ý với giá bằng 290 công ty xe điện của TQ cụ ạ. Trong khi 290 thằng kia thì có hơn nửa là sinh lời

intl

Xe tải
Lập ra nhà máy để sản xuất thì chỉ nắm được QUY TRÌNH SẢN XUẤT thôi. Còn làm chủ và tuỳ biến bất kỳ công nghệ gì trong đó là 0.

Vin có nhà máy pin, nhà máy e-motor. Chắc vin cứ dựng bừa lên thôi chứ chả nắm được gì đâu nhỉ :))

dtrung

Xe điện
Nói 50 tỷ, bọn tây trả 15 tỷ cũng chít mịa với anh rồi
Bây giờ chơi bài này được không cụ, định giá 50 tỷ, sau đó bán 2% cổ phần thành công cho quân xanh quân đỏ nào đó thu về 1 tỷ (tiền này tiền túi mình bỏ túi này sang túi kia thôi), vậy là định giá thành công 2% = 1 tỷ --> giá trị công ty = 50 tỷ, sau đó lùa gà. Giống trò đấu giá đất em đang ôm nhiều lô rồi thì khi có lô nào cùng khu đấu giá em sẽ phang giá rất cao để mua, qua đó gián tiếp thổi giá các lô em đang ôm.