[Funland] Vin-Uni: Harvard cho người Việt

nevada

Đi bộ
Đào tạo và khcn là thứ ko dễ mua đc bằng tiền, vì nó phải xây dựng nền tảng từ khoa học cơ bản. Cái đó lại cần đến các nhà khoa học thực sự (ko phải loại mác gs ts giả cầy). Lúc đó lại vướng đến bài toán con gà hay quả trứng có trước? Trường (or viện nc) phải có danh tiếng mới thu hút được nhân tài, nhưng phải có nhân tài qua nhiều thế hệ mới từ từ xd được danh tiếng.. tất cả những thứ đó ngoài có tiền và thời gian thì phải có cả tâm huyết xây dựng nữa. A V có được cái đầu tiên, cái cuối thì em ko chắc lắm (thương nhân mà) còn thời gian thì ko đốt cháy gđ được, đừng tin kẻ nào đó chém gió "đi tắt đón đầu" hoặc "đứng trên vai người khổng lồ".. thế giới nó ko ngu đâu.. :D
bác nói chuẩn quá

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Vanh Phét kể cũng tài.
Hãng GM bên Hoa Kỳ với 1 mẫu của Chevrolet bán được có 45k xe/năm đã quyết định giải tán, bỏ không sản xuất.
Trong khi Vanh từ lúc lắp xong dây chuyền công suất 200 ngàn xe/năm đã lắp ráp được bao nhiêu xe ???
Tài thật đấy chứ! Nếu cụ dùng các chỉ số của một người lớn ốm yếu để đánh giá một đứa trẻ con mới sinh thì chệu. Người trưởng thành mà ăn bằng đứa trẻ mới sinh thì chắc chắn sắp chết.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Làm oto thì chỉ cần có tiền . Nhiều tiền đập vào , thêm chính sách thì sẽ được thôi , giáo dục em nghĩ cũng thế . Tiền nhiều đốt vào là hoạt động thôi ( lãi thì chưa biết ) nó như nuôi thằng nghiện trong nhà cứ thuốc đều béo tốt hơn người thường . Hết thuốc bơm thì tèo ngay .. đó là em nói trong pham vi Việt Nam , chứ khi tính rộng hơn ra nó lại khác :D
Làm giáo dục, nhất là giáo dục đại học mà cứ đòi tính lãi thì chẳng khá lên được. Muốn lãi thì chỉ có mở mấy cái sổi kiểu trung tâm tiếng anh này nọ thì được. Chắc chắn là Vin phải nuôi cái trường này trọn đời, nếu có lãi thì nó sẽ lãi ở những thứ khác. Trường đại học như là bộ não vậy, đừng bắt nó làm ra những cái gì cụ thể, lãi của nó tạo ra là những sản phẩm trí tuệ, nguồn nhân lực tốt cho tương lai.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vậy mục định của vin là gì . Tạo ra 1 hình ảnh đẹp để bơm thổi các mảng khác kiếm , sau đó lại bán mình như 1 số nhánh hiện giờ . Hay cố giữ làm con tin để đòi hỏi 1 số đặc quyền với cp :)) . Đừng nói vì Vn phát triển ... Em íu tin đâu :))
Cụ cẩn trọng khi còm nhé (chỗ em bôi đậm) ^:)^
Quán là nơi chém gió giao lưu, không phải nơi lấy số má ảo đâu cụ :D

AT76

Xe điện
Vậy mục định của vin là gì . Tạo ra 1 hình ảnh đẹp để bơm thổi các mảng khác kiếm , sau đó lại bán mình như 1 số nhánh hiện giờ . Hay cố giữ làm con tin để đòi hỏi 1 số đặc quyền với cp :)) . Đừng nói vì Vn phát triển ... Em íu tin đâu :))
Mục đích là gì chỉ có anh V anh biết thôi. Theo em thì mục đích là tạo hình ảnh doanh nghiệp vì đất nước, vì xã hội và dĩ nhiên hình ảnh đã đẹp rồi thì xin cái này, làm cái khác cũng dễ hơn là hình ảnh xấu. Còn con tin này nọ thì cụ nói hơi quá, cái trường con con thì con tin gì.

hainn330

Xe hơi
Nếu như không bỏ thêm tiền vào thì em dự là 3-5 năm nữa Vinfast sẽ âm vốn chủ sở hữu. Mốc đấy có thể coi là tạch ạ.
Không sao đâu. Mỗi năm Lỗ 10k tỷ vẫn nuôi được :3 VHM 1 năm lãi trên 20k tỷ. Nuôi tốt :)))

otothanglong

Xe điện
Cho con vào đây học thì ok, có thể nhiều gd lo được. Nhưng ra trường rồi thì xin việc ở đâu cho xứng với số tiền đầu tư đi học, ra trường mà đi làm 10tr / tháng thì bao lâu hoàn lại được tiền học nhỉ ???

ntngoc90

Xe đạp
Em rất ngưỡng mộ anh Vượng với mô hình thu hút và đào tạo nhân tài cho đất nước của anh ấy.....
Vì chưa chiển khai, cũng chưa có khóa tốt nghiêp, chưa có sự đóng góp cho xã hội nên mình chưa giám đánh giá. Nhưng thật sự khâm phục sự đầu tư của bác Vượng khi về VN. Nếu học phí hợp lý, e cũng mong muốn con cháu mình có cơ hội đc học tập tại đó ^^ Giấc mơ k phải của riêng ai!

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đúng !!!

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Vì chưa chiển khai, cũng chưa có khóa tốt nghiêp, chưa có sự đóng góp cho xã hội nên mình chưa giám đánh giá. Nhưng thật sự khâm phục sự đầu tư của bác Vượng khi về VN. Nếu học phí hợp lý, e cũng mong muốn con cháu mình có cơ hội đc học tập tại đó ^^ Giấc mơ k phải của riêng ai!
Có người vừa đang ký nick OF chưa tới 1 giờ trước vào thớt này.
Cccm ra vỗ tay chào mừng đón fan mới của nhà Vin nào :D

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Cho con vào đây học thì ok, có thể nhiều gd lo được. Nhưng ra trường rồi thì xin việc ở đâu cho xứng với số tiền đầu tư đi học, ra trường mà đi làm 10tr / tháng thì bao lâu hoàn lại được tiền học nhỉ ???
Cụ buồn cười thật, trường anh V không đào tạo để ra trường đi xin việc nhé, toàn tinh hoa với tài năng thôi. Học trong trường thì đã có học bổng butachi 100%, sắp ra trường thì tập đoàn batuilo đã mời về làm với mức lương chục nghìn rồi nhé.

cadan

Xe container
tôi suggest một lời giải ntn nhé: hãy đầu tư vào một ngành ít tốn kém, nhưng vn vẫn rất mạnh và có truyền thống, đó là ngành toán học. mấy chục năm nay các nhà toán học ở vn ăn lương nhà nước, sống trong biên chế với đồng lương còm cõi. họ ở đhkhtn, đhsp và viện toán học. ấy thế mà số lượng bài báo, công trình quốc tế không vì thế mà suy giảm. họ rất có tâm huyết, tài năng, và xứng đáng có được đã ngộ tốt hơn.

một ngành thứ hai mà tôi nghĩ khả thi, đó là CNTT. đầu tư cơ bản thấp, tài năng trong nước nhiều, nhu cầu việc làm lớn. bản thân các ngành AI/ML, CS cũng là ngành non trẻ trên tg + đắc thù CNTT là thay đổi liên tục, ta không quá sợ bị lạc hậu so với nước khác.

làm giáo dục hay làm gì cũng vậy, làm nghiêm túc thì đương nhiên là khó. nhưng không phải là không thể. tiền đề đầu tiên là anh phải muốn làm nghiêm túc đã, chứ ngay từ đầu đã phông bạt, khoe mẽ, làm 1 nổ 10 thì suốt đời không làm được.
khổ nỗi hai ngành này e là khó thu đuọc học phí hơn 2tỷ mấy sau 4 năm cụ ạ

ntngoc90

Xe đạp
Cụ buồn cười thật, trường anh V không đào tạo để ra trường đi xin việc nhé, toàn tinh hoa với tài năng thôi. Học trong trường thì đã có học bổng butachi 100%, sắp ra trường thì tập đoàn batuilo đã mời về làm với mức lương chục nghìn rồi nhé.
Vote cho bác...nhưng cũng k phải hẳn 100% ^^ Bố con bạn nhỏ gần nhà e, chủ 1 cty, quen biết cho vào học 1 trương có tiếng. Gần học xong, nhà phá sản...con vẫn phải tự xin việc đều bác ah!

ntngoc90

Xe đạp
Đào tạo và khcn là thứ ko dễ mua đc bằng tiền, vì nó phải xây dựng nền tảng từ khoa học cơ bản. Cái đó lại cần đến các nhà khoa học thực sự (ko phải loại mác gs ts giả cầy). Lúc đó lại vướng đến bài toán con gà hay quả trứng có trước? Trường (or viện nc) phải có danh tiếng mới thu hút được nhân tài, nhưng phải có nhân tài qua nhiều thế hệ mới từ từ xd được danh tiếng.. tất cả những thứ đó ngoài có tiền và thời gian thì phải có cả tâm huyết xây dựng nữa. A V có được cái đầu tiên, cái cuối thì em ko chắc lắm (thương nhân mà) còn thời gian thì ko đốt cháy gđ được, đừng tin kẻ nào đó chém gió "đi tắt đón đầu" hoặc "đứng trên vai người khổng lồ".. thế giới nó ko ngu đâu.. :D
Vote cho a ^^ dạo này có nhiều sách dạy self-helf quá, e đang định nếu có con, k cần cho nó đi học, học qua mấy cuốn sách này...biết đâu lại thành a Vượng thứ 2

Matxech

Xe container
Các cụ chứ bỉ bôi. E ủng hộ 2 tay 2 chân luôn và mong nhiều a khác mở thêm nhiều trường tinh hoa, để con e rộng cửa vào trường công tốp 1

Mr.Alo

Xe lăn
Các cụ chứ bỉ bôi. E ủng hộ 2 tay 2 chân luôn và mong nhiều a khác mở thêm nhiều trường tinh hoa, để con e rộng cửa vào trường công tốp 1
Thực tế đó cụ . Như có nhiều ông sx oto để có ô tô giá rẻ mua :))

ntngoc90

Xe đạp
Bác thiệt thâm thúy...chứ e thấy hs chỗ e đăng kí mấy trường dân lập cugnx cực quá=))

cocsku

Xe cút kít
Trường này tuyển toàn đội xuất sắc, riêng khoản cv đã thấy đẹp rồi. Có việc làm không nằm trong tầm suy nghĩ của đội này. Có sv chưa vào học đã hoạch định con đường lúc ra trường rồi!

TsarPutin

Xe tăng
em vừa nộp cho Vinhomes ít vốn tích cóp để giúp a Vượng làm xe, điện thoại đây; a ấy cho e cái Vc 200tr Vinfast;
Nếu ai sống cũng chả có niềm tin, sống bằng cào phím thì dân tộc này chả bgio vươn dc lên, nói thì dễ hơn làm, còn tính dc đường đi của tỷ phú thì chả có ai lên đây nói bô bô ra;
Huyndai Samsung k bgio có ngày hôm nay nếu như k dc dân Hàn đồng lòng ủng hộ lúc sơ khai;
Cuộc đời này công bằng, cũng chỉ 1 lần để sống; em ủng hộ a Vượng!!