[Funland] Vin Smart City thế nào

Trà Lý

Xe tăng
Cụ càng so càng bcuoi ý =)) hết so giá 2024 với 2020 giờ lại lấy THNC làm “chuẩn”. Thằng nào x cao hơn là ngáo giá.
Tôi nghĩ từ 2019 2020 đến nay gần như khu nào cũng x2, trừ 1 số khu ko sổ thì kém hơn tý. Hoặc khu nào quá hot thì x hơn 2 một chút xíu. Vin Smart làm gì dc x2,5 :)) bạn tôi có mấy nhà mua ở đó. Mấy đứa mua S1 và Tonkin năm 2019 2020 thì x2 hết. Có đứa mua S4 cuối 2021 thì bây giờ chưa dc x1,5. 1đứa mua Mas 2022 cũng chỉ x1,5 thôi. Đây là đang tính giá nhà nhé, k bàn đến thu nhập từ cho thuê vì có đứa mua ở, đứa mua cho thuê.

đừng nói là cụ lấy giá của Mas, Lumiere so với giá khu S rồi bảo là nó đã x2,5 lần sau 5 năm nhé =))
Năm ngoái em mua khu S3 căn 1+ nguyên bản CĐT có 1,7 tỷ làm nội thất và thiết bị vào thành 1,85 tỷ, giờ mà bán cũng lãi được hơn 1 tỷ rồi. Đầu năm nay em mua thêm căn 2N bên Sa2 full 3 tỷ, giờ mà bán thì lãi được 500, vậy nên không có tiền thì sang chém bên thớt DỪNG MUA NHÀ chứ có tiền thì lại lọ mọ đi tìm mua.

minhkhang11

Xe hơi
Cụ càng so càng bcuoi ý =)) hết so giá 2024 với 2020 giờ lại lấy THNC làm “chuẩn”. Thằng nào x cao hơn là ngáo giá.
Tôi nghĩ từ 2019 2020 đến nay gần như khu nào cũng x2, trừ 1 số khu ko sổ thì kém hơn tý. Hoặc khu nào quá hot thì x hơn 2 một chút xíu. Vin Smart làm gì dc x2,5 :)) bạn tôi có mấy nhà mua ở đó. Mấy đứa mua S1 và Tonkin năm 2019 2020 thì x2 hết. Có đứa mua S4 cuối 2021 thì bây giờ chưa dc x1,5. 1đứa mua Mas 2022 cũng chỉ x1,5 thôi. Đây là đang tính giá nhà nhé, k bàn đến thu nhập từ cho thuê vì có đứa mua ở, đứa mua cho thuê.

đừng nói là cụ lấy giá của Mas, Lumiere so với giá khu S rồi bảo là nó đã x2,5 lần sau 5 năm nhé =))
Nc lên thuyền lên, chung cư chỗ khác lên đc nhg Vin thì ko đc, ý các cụ này là vậy ý mà. Kệ họ thôi, ai cũng chỉ thấy khu nhà mình đáng giá nhg k muốn nhà bên cạnh hơn mình. Nhg nhìn thì thấy các khu Vin như Time, Royal…cũng bị chửi trc đây nhg vẫn là niềm mơ ước của rất nhiều ng dù vận hành hơn chục năm rồi. Minhg thì thấy BDS luôn đẹp, mãi mãi đẹp, chỉ k có nhiều tiền mua thôi chứ có tiền ai chẳng mua, trừ BDS ma:))).

TreeBoo

Xe buýt
Năm ngoái em mua khu S3 căn 1+ nguyên bản CĐT có 1,7 tỷ làm nội thất và thiết bị vào thành 1,85 tỷ, giờ mà bán cũng lãi được hơn 1 tỷ rồi. Đầu năm nay em mua thêm căn 2N bên Sa2 full 3 tỷ, giờ mà bán thì lãi được 500, vậy nên không có tiền thì sang chém bên thớt DỪNG MUA NHÀ chứ có tiền thì lại lọ mọ đi tìm mua.
Vâng ạ, chúc mừng cụ lên thuyền kịp thời. Bạn em có đúng 1 trường hợp em kể ko x1,5 dc là do mua chính sách đợt 2021. Bạn em mua căn S4 1+ view công viên ban công ĐN năm đó 2,4tỷ. Giá đó là rất đắt năm 2021, nhg đợt đó có chính sách mua xong nhận nhà luôn, đóng trc 25 hay 30%, 3 năm sau mới phải đóng tiếp. Nên bạn em cũng chấp nhận mua đắt. Tính ra căn của bà ý bây giờ mới dc gần 1,5 lần ( nếu ko tính thu nhạp từ cho thuê nhà - bả cho thuê suốt từ lúc nhận nhà đến giờ ).

richardyang

Xe đạp
chẳng phải đâu xa xôi, em mới lấy căn này 4 tỷ 6 cuối tháng 8 :D kéo lên mấy trang của thớt này còn có comment em hỏi mua như vậy có bị đắt không haha... mà mẹ chúng nó lấy đâu số điện thoại mình mà gọi điện nhắn tin nhỉ

TreeBoo

Xe buýt
Nc lên thuyền lên, chung cư chỗ khác lên đc nhg Vin thì ko đc, ý các cụ này là vậy ý mà. Kệ họ thôi, ai cũng chỉ thấy khu nhà mình đáng giá nhg k muốn nhà bên cạnh hơn mình. Nhg nhìn thì thấy các khu Vin như Time, Royal…cũng bị chửi trc đây nhg vẫn là niềm mơ ước của rất nhiều ng dù vận hành hơn chục năm rồi. Minhg thì thấy BDS luôn đẹp, mãi mãi đẹp, chỉ k có nhiều tiền mua thôi chứ có tiền ai chẳng mua, trừ BDS ma:))).
Nhiều người có 1 nỗi hiềm tỵ và hậm hực sâu sắc với Vin =))) chửi bất kể hoàn cảnh và lí do, thậm chí nhiều lí luận vô lý kinh khủng.
nói chung buôn bds thì là tư bản rồi, mà tư bản thì fai hút máu. Tuy nhiên trong đầy rẫy ông cdt miền Bắc thì Vin vẫn là ông tử tế hơn nhiều ông khác. Những khu mà cdt lởm khởm, sổ k ra dc, cdt đem con bỏ chợ thì nên né. Còn lại thì mua dc là tốt chứ có j mà chửi nhỉ :))

minhkhang11

Xe hơi
Nhiều người có 1 nỗi hiềm tỵ và hậm hực sâu sắc với Vin =))) chửi bất kể hoàn cảnh và lí do, thậm chí nhiều lí luận vô lý kinh khủng.
nói chung buôn bds thì là tư bản rồi, mà tư bản thì fai hút máu. Tuy nhiên trong đầy rẫy ông cdt miền Bắc thì Vin vẫn là ông tử tế hơn nhiều ông khác. Những khu mà cdt lởm khởm, sổ k ra dc, cdt đem con bỏ chợ thì nên né. Còn lại thì mua dc là tốt chứ có j mà chửi nhỉ :))
Trc vào nhòm dừng mua nhà vì cũng buồn khi nhà tăng. Cùng đồng cảm vs mn vì mình cũng là ng đi mua. Nhg thật sự sau có nhg ng cực đoan đến mức bị điên, ai mua nhà hay chỉ có cmm là có tiền thì cứ mua nếu nhu cầu ở thật mà bị chửi là cò. Bạn mình bị chửi thậm tệ luôn chỉ vì khuyên mn mua để ở thì đừng đắn đo quá nhiều nếu thu xếp đc tài chính. Thật sự đáng sợ!

TreeBoo

Xe buýt
Trc vào nhòm dừng mua nhà vì cũng buồn khi nhà tăng. Cùng đồng cảm vs mn vì mình cũng là ng đi mua. Nhg thật sự sau có nhg ng cực đoan đến mức bị điên, ai mua nhà hay chỉ có cmm là có tiền thì cứ mua nếu nhu cầu ở thật mà bị chửi là cò. Bạn mình bị chửi thậm tệ luôn chỉ vì khuyên mn mua để ở thì đừng đắn đo quá nhiều nếu thu xếp đc tài chính. Thật sự đáng sợ!
Group đó dân trí báo động lắm :))
Vào group đó cụ fai chửi cơ, ngược sóng là bị chụp mũ là cò, bị hội đồng ngay. Có 1 bài về Vin CL, các vĩ nhân trong đó comment bảo Vin chặt chém để nuôi con nghiện Vinfast, rằng bán hết cả khu phải lãi xx ngàn tỷ. Em chỉ comment là ở đâu ra số đó dc? Để lãi dc như thế thì 1 căn Vin phải lãi 2x tỏi, trong khi khu đó 80% là căn bé giá 15-20 tỏi. Thế là có ông comment chửi em luôn, thậm chí inbox chửi riêng thêm cho bõ mồm =))) câu cú thì chấm phẩy, chính tả loạn xạ. Em nghĩ bụng “moẹ, loại loser, xứng đáng ko mua dc nhà”.
cái group đó còn thêm cái giọng quy chụp, ai mà có tiền mua liền kề biệt thự thì chỉ có tham quan, +S đi vơ vét của dân, còn ko thì lừa đảo trộm cướp chứ người thường tiền đâu ra mà mua :-s

alceste

Xe điện
THNC gần x2 thôi cụ. Đây nó phải x2,5 nên giá nó đang ngáo ấy.
Vin Smart nào nhân 2.5 thế cụ, nó mở bán cũng 30 rồi.
Nói như cụ, hồi 2018-19 em đi xem nhà N05, lúc đó chủ rao có 25 (vì căn to quá khó bán, mà thiết kế lại ko đẹp, bên ngoài bí, hầm và sảnh em thấy không đẹp nên em ko mua. H giá lên 65-70 thế có ngáo ko cụ?
2020 em mua Terra An Hưng, căn dual 130m2, giá 3 tỉ, h căn đó nhẹ nhàng cũng 8 tỉ. Thế có ngáo ko cụ :D
Lên, xuống là chung cả thị trường, chung cư giá hồi trước càng rẻ thì h lên càng cao, chẳng cần nói từ 2020 đến h, tháng 9/2023 em mua 1 căn ở Vinaconex Khuất Duy Tiến 30M/m2, h bán vội cũng 48-50M, cùng phường với cụ đấy mà chưa đầy 1 năm.

meo_bae

Xe buýt
Review ngoài lề cho các bác chút về chất lượng "cột sống" ở Smart City ạ:
5h15: tan làm ở công ty (Duy Tân - Cầu Giấy) - chen chúc thang máy xuống hầm lấy xe + 5p.
5h35: nhìn thấy SMC.
5h40: gửi xe máy và đi vào thang.
5h50: thay xong quần áo.
6h: lên đường đi chạy.
Ở đất Hà Nội này Smart City chạy bộ sướng thứ 2 chỉ sau Starlake thôi :D thề luôn! View attachment 8783249 View attachment 8783250 View attachment 8783253 View attachment 8783256
1 ngày hạnh phúc nhất của bác khi đi làm về sớm hơn mọi khi 1 nửa thời gian à =))

quangzizi

Xe tăng
THNC gần x2 thôi cụ. Đây nó phải x2,5 nên giá nó đang ngáo ấy.
Rõ rồi cụ, con to tiền hơn sẽ nhân chậm hơn vì ít người đủ tầm tiền đó, và tầm đó họ cũng sẽ nghĩ đến nhà đất ở xa vì con cái cũng lớn rồi.

richardyang

Xe đạp
1 ngày hạnh phúc nhất của bác khi đi làm về sớm hơn mọi khi 1 nửa thời gian à =))
Đường xa gấp đôi nhưng thời gian giảm 1 nửa (so với đi từ công ty về nhà ông bà ở Khương Trung) thì có được tính là sướng x4 không bác =))

babeo

Xe điện
hôm T7 em xuống ngắm nghía khu này, gọi thử người quen ở Mas WH xem có nhà không mà thấy ông ấy bảo đang cho con xuống THNC đi học, nghe chán lại lóc cóc về THNC ;))
Giờ Fomo book + lướt cọc nhiều ghê. 70-80tr/m cho chung cư NOXH. Trần thấp, phòng ốc nhìn không có đồ còn oke, chứ dọn về rồi không có chỗ để đồ, chắc phải kiểu minimalism lắm thì mới gọn nổi
Đây là 1 góc bể bơi 4 mùa trong 1 phân khu NOXH ( theo cách gọi của cụ) , Nhà ở xã hội mà đầy đủ tiện ích thế này thì hơn cả Sing, đứng đầu thế giới luôn rồi.
Ghét mấy thì ghét, cũng đừng đánh tráo khái niệm, thành người nhỏ mọn đấy cụ.

meo_bae

Xe buýt
Đường xa gấp đôi nhưng thời gian giảm 1 nửa (so với đi từ công ty về nhà ông bà ở Khương Trung) thì có được tính là sướng x4 không bác =))
Không rõ nhưng mà mỗi lần nhân viên em rủ xuống khu đó chơi mà k may vào ngày mưa thì chịu hẳn, vừa tắc mà có nguy cơ không về được nhà vì sợ bị ngập nước =))

cuchuoi0509

Xe tăng
Đây là 1 góc bể bơi 4 mùa trong 1 phân khu NOXH ( theo cách gọi của cụ) , Nhà ở xã hội mà đầy đủ tiện ích thế này thì hơn cả Sing, đứng đầu thế giới luôn rồi.
Ghét mấy thì ghét, cũng đừng đánh tráo khái niệm, thành người nhỏ mọn đấy cụ.
tiện ích nó là 1 phần, cụ cũng trả tiền cho tiện ích đó mà. Các chỗ khác cũng có bể bốn mùa, vé tháng cũng rẻ thiếu gì đâu cụ, thậm chí nó còn rộng hơn chỗ này.
Cụ cứ xem đây thì biết chi phí đầu tư, cách thiết kế của Vin nó ntn, chưa nói giá đất dự án chỗ này trước là ruộng thì rẻ ntn. Nó bị gọi là NOXH cũng là do thiết kế diện tích căn hộ quá nhỏ để lấy đc nhiều tiền, càng nhỏ càng nhiều căn hộ thì chỗ để xe, gánh nặng lện hạ tầng kỹ thuật càng cao chứ hay ho gì.

Nhà nào vừa đi vào đập vào mặt cũng là bếp, chỗ mà sau này sinh hoạt sẽ bừa bộn, bẩn, mùi nhất. Nhà mà nhiều đồ k có chỗ cất, bừa bộn, trần cũng thấp, phòng ngủ đủ kê cái giường vs tủ là hết chỗ. Thể tích phòng nhỏ => thiếu oxy
Về chất lượng cũng k có gì hơn quá nhiều bên S. Mấy đồ hoàn thiện gọi là cao cấp thì giá thành chênh 10-20tr là cùng thôi.

minhkhang11

Xe hơi
tiện ích nó là 1 phần, cụ cũng trả tiền cho tiện ích đó mà. Các chỗ khác cũng có bể bốn mùa, vé tháng cũng rẻ thiếu gì đâu cụ, thậm chí nó còn rộng hơn chỗ này.
Cụ cứ xem đây thì biết chi phí đầu tư, cách thiết kế của Vin nó ntn, chưa nói giá đất dự án chỗ này trước là ruộng thì rẻ ntn. Nó bị gọi là NOXH cũng là do thiết kế diện tích căn hộ quá nhỏ để lấy đc nhiều tiền, càng nhỏ càng nhiều căn hộ thì chỗ để xe, gánh nặng lện hạ tầng kỹ thuật càng cao chứ hay ho gì.

Nhà nào vừa đi vào đập vào mặt cũng là bếp, chỗ mà sau này sinh hoạt sẽ bừa bộn, bẩn, mùi nhất. Nhà mà nhiều đồ k có chỗ cất, bừa bộn, trần cũng thấp, phòng ngủ đủ kê cái giường vs tủ là hết chỗ. Thể tích phòng nhỏ => thiếu oxy
Về chất lượng cũng k có gì hơn quá nhiều bên S. Mấy đồ hoàn thiện gọi là cao cấp thì giá thành chênh 10-20tr là cùng thôi.
Sao Vin Cổ Loa xác định cao cấp căn hộ cũng nhỏ thế cụ? Thế nó cũng là NOXH à cụ?

TreeBoo

Xe buýt

Nói thật cụ cứ cùn cùn kiểu j ý.
Đất xây cc ở HN này nếu ko fai đất nhà máy di dời thì cũng đa phần là đất ruộng, chứ cụ nghĩ ủi dc nhà dân đi để xây cc à? Ko nói xa, nguyên đoạn Tố Hữu ko là ruộng thì là gì? Bây giờ vẫn còn ruộng nhé. Hoàng Đạo Thuý - Trung Hoà Nhân Chính ngày xưa nó cũng là ruộng nhé.
Nó thiết kế nhỏ, cụ ko thích thì cụ k mua, cứ phải đi bỉ bôi nhà của ng khác làm j? Nhiều tiền mời mua chỗ to chỗ rộng. Chê đất ruộng giá rẻ ko xứng tầm thì về nội thành quất Sun Thuỵ Khuê đất xí nghiệp đi.
Trần khu S là 2,6m. Trần Tonkin 2,7m. Trần Mas 2,8m. Mas nó hoàn thiện là hơn hẳn S chứ ko phải là “ko có gì hơn quá nhiều” đâu cụ.
Tiện thể thì giá Tonkin cũng đang cao hơn S tầm 10-15 giá, Mas thì 20-25 giá thôi, còn tuỳ là S1-2 hay S3-4. Chênh thế đã vừa ý cụ chưa?

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện

trước tiên phải biết định nghĩa NOXH là gì đã.
dài dòng lạc đề vô ích.

minhkhang11

Xe hơi
Nói thật cụ cứ cùn cùn kiểu j ý.
Đất xây cc ở HN này nếu ko fai đất nhà máy di dời thì cũng đa phần là đất ruộng, chứ cụ nghĩ ủi dc nhà dân đi để xây cc à? Ko nói xa, nguyên đoạn Tố Hữu ko là ruộng thì là gì? Bây giờ vẫn còn ruộng nhé. Hoàng Đạo Thuý - Trung Hoà Nhân Chính ngày xưa nó cũng là ruộng nhé.
Nó thiết kế nhỏ, cụ ko thích thì cụ k mua, cứ phải đi bỉ bôi nhà của ng khác làm j? Nhiều tiền mời mua chỗ to chỗ rộng. Chê đất ruộng giá rẻ ko xứng tầm thì về nội thành quất Sun Thuỵ Khuê đất xí nghiệp đi.
Trần khu S là 2,6m. Trần Tonkin 2,7m. Trần Mas 2,8m. Mas nó hoàn thiện là hơn hẳn S chứ ko phải là “ko có gì hơn quá nhiều” đâu cụ.
Tiện thể thì giá Tonkin cũng đang cao hơn S tầm 10-15 giá, Mas thì 20-25 giá thôi, còn tuỳ là S1-2 hay S3-4. Chênh thế đã vừa ý cụ chưa?
Cụ nói e mới nhớ, nhà e trong vành đai 2 trc đây cũng là ruộng ạ. Đằng sau có 2 cái ao sau này san hết và h thành nhà ở hết rồi. Hồi xưa mặc dù là quận Hai Bà nhg ngta đến xem chỗ e chê nhà quê (cách đây 30 năm). Còn đối với em khi còn là sinh viên Đại học thì khu trung hoà nhân chính của cụ kia đối với e cũng là nhà quê, chung cư khu này xây kiểu cũ thiết kế xấu. Giờ tke tuy nhỏ nhg lại thông minh lấy đc anh sang các phòng. E ở nhà đất ngõ rộng rãi quen rồi nhg đi tìm mua nhà t2 e thik các khu đô thị đồng bộ. E thik OCP1 nhg vị trie Smart đúng là đẹp và tiềm năng.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện

Thiết kế diện tích nhỏ để dễ phù hợp túi tiền thôi. Cụ muốn ở rộng thì cụ sửa bớtđi 1 phòng ngủ là đẹp, rất nhiều căn hộ thế, quan trọng là có tiền thôi. Cụ cứ xem một số thiết kế mấy bên làm căn đập thông, hoặc căn 3 ngủ 90m2 sửa thành 2 ngủ đẹp. Còn muốn bếp ở chỗ khác, thì thiết kế lại thôi.

Bếp nhà cụ có thể là chỗ bẩn thỉu bừa bộn chứ xin lỗi, nhà người khác ko hề. Rất nhiều nhà luôn gọn gàng ngăn nắp, tối nấu ăn xong là cả bàn bếp trống trơn ko có gì, mọi thứ đều được cất gọn ghẽ trong tủ. Tất nhiên, có tiền, cứ làm căn 150m2, thoải mái bày biện, xong đem tiền sửa sang đập phá thoải mái, bếp để cuối nhà cũng được.

Căn studio hay 1 ngủ thì hầu như người ở ít, chỉ 1 hoặc 2 người). Chứ nhiều nhà, nhất là chung cư bình dân, trung cấp, căn 90-100m2 3 ngủ, cũng vẫn 2 vợ chồng, 2 bố mẹ, 3 đứa con, 1 người giúp việc bình thường (cái này là thực tế nhà hàng xóm nhà tôi ở chỗ cũ khá phổ biến). Vì thế nên số phòng ngủ nghe có vẻ ít, nhưng thật ra chẳng ít tí nào và hạ tầng, thang máy vẫn gánh thêm 1 cơ số. Chờ thang máy phát bực luôn. Thế nên ở chugn cư bình dân khá là khó chịu, sảnh ko sạch, sàn dây bẩn bừa bãi, kính đầy vết tay, tường loang lổ vết bẩn, ánh sáng yếu mọi thứ cứ tù mù (cái này N05 nhà cụ rõ nhất), thang máy chậm, nóng, ồn, thang máy ánh sáng yếu nó cứ vừa tối vừa ù (34T).

Còn tất nhiên, cụ vẫn phải nhìn nhận thẳng thắn là những khu như VInsmart là ngoài các cụ già về hưu chuyển từ nhà ngõ trên phố về ở, họ ko có nhu cầu đi lại nhiều nữa,(đối tượng này tôi gặp khá nhiều), hầu như đối tượng là vợ chồng trẻ, mới cưới, mới lập nghiệp, thời điểm 2020 họ chưa có đủ tiền để mua được nhà 4-5-6 tỉ như cụ, hoặc chỉ có 1 khoản nhỏ nên ko thể nhận nhà ngay, nên trâu chậm uống nước đục, họ buộc phải mua, hoặc thuê ra xa dần. Chứ họ thời điểm đó mà cũng có từng đó tiền như cụ (vì nghe cụ có vẻ cũng già già rồi), thì khéo cụ ko mua được đâu.

còn ko có những khu như Vinsmart tồn tại, thì ít nhất 100 - 200 nghìn hộ gia đình bất chấp mọi nguồn lực để mua nhà ở Trung Hòa Nhân chính, cạnh tranh với cụ, thì chắc h giá nhà chỗ No5 phải lên 10 - 12 ti chứ ko phải 8 tỉ đâu vì cung sẽ ít đi từng đó trong khi cầu tăng lên từng đó.
Còn 90% chung cư ở Việt Nam, chung cư nào chẳng xây từ ruộng, hoặc nhà máy cũ (rất hãn hữu), chứ mấy ai mua nhà dân rồi phá đi xây chung cư đâu. Còn tiền đền bù rẻ hay đắt, thì phải xem thuế sử dụng, tiền thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất (cái này mới nhiều), đền bù, làm toàn bộ hạ tầng, mật độ xây dựng/toàn bộ diện tích khu đất là bao nhiêu mới biết được.

Nếu nói thế, Vinaconex nhà cụ đền bù mới là siêu rẻ, hồi đó ruộng 10 triệu/sào, mà bán hẳn 500 triệu- 1 tỉ/căn hộ, xong h bán tận 8-9 tỉ 1 căn, ngáo quá ngáo quá.

Tóm lại là, ai mua nhà cũng cân nhắc mọi yếu tố của mình từ cuộc sống, tài chính, sinh hoạt, chi tiêu, để tự chọn ra cái gọi là phương án tối ưu với mình, trừ 1 số ít người đứng ngã 3 đường để đẽo cày, hoặc quá thiếu quyết đoán, nhưng ko phải đa số.

Vì vậy, nếu ta ko thể giúp đỡ họ (ví dụ cụ offer bán nhà cụ rẻ đi 20% cho thằng em cụ để nó cũng được lên Trung Hòa hưởng cuộc sống trung tâm với cụ chẳng hạn), thì tốt nhất ngồi im thay vì cứ lải nhải, chứ khéo nó biết được nó lại chửi cho, dm, chẳng qua bố ko có 10 tỉ mua nhà No5, chỉ có 2 tỉ hoặc 3 tỉ nên phải mua ở Vinsmart, chứ có thì éo phải bàn, nên ko cần dạy.

Chỉnh sửa cuối:

TreeBoo

Xe buýt
Cụ nói e mới nhớ, nhà e trong vành đai 2 trc đây cũng là ruộng ạ. Đằng sau có 2 cái ao sau này san hết và h thành nhà ở hết rồi. Hồi xưa mặc dù là quận Hai Bà nhg ngta đến xem chỗ e chê nhà quê (cách đây 30 năm). Còn đối với em khi còn là sinh viên Đại học thì khu trung hoà nhân chính của cụ kia đối với e cũng là nhà quê, chung cư khu này xây kiểu cũ thiết kế xấu. Giờ tke tuy nhỏ nhg lại thông minh lấy đc anh sang các phòng. E ở nhà đất ngõ rộng rãi quen rồi nhg đi tìm mua nhà t2 e thik các khu đô thị đồng bộ. E thik OCP1 nhg vị trie Smart đúng là đẹp và tiềm năng.
Năm 199x khu THNC lúc ý toàn ruộng với ao, đầm. Hồi đấy khu này là xa tít mù, dân chả có mấy. Ông cụ nhà em kể thế. Khu Kim Liên, Xã Đàn xưa dân ở thì đông nhg nghiện nhiều. Xóm liều đấy chứ đâu.
Còn Tố Hữu trc ruộng thẳng cánh cò bay. Đến khi làm đường thì ông Nam Cường nhảy vào làm, đổi lấy khu Dương Nội bây giờ thì mới thành hình thành hài. Cụ nhìn trên bản đồ vệ tinh, đoạn từ Trung Văn xuống Nguyễn Thái Bình vẫn còn đầy ruộng.