Vin Đại Mỗ dừng thi công

damvinhhung

Xe tải
Like mạnh CM của anh!
Nhiều người đoán rà, đoán non rồi suy diễn ra nhiều ý tưởng khá hay. Hiện tại thực tế tại công trường e thấy như sau:
1. Các hạng mục hạ tầng, đường, hệ thống thoát nước, Trung tâm thương mại vẫn thi công bình thường mà, các nhà để xe cao tầng em thấy vấn đang ép cọc ầm ầm, các hạng mục tầng hầm của các tòa đã thi công vẫn đang thi công cả ngày và đêm (thi công công nghệ top-dow);
2. Đối với phân khu Hero các tòa từ H1-H9 em vẫn thấy thi công cả tối, tối qua em thấy vẫn đổ cột cột tầng 3 tòa H8;
3. Các tòa phân khu power từ P1-P17 đã thi công xog phần cọc khoan nhồi, đang dừng lại chờ thiết kế do thay đổi layout. Chủ đầu tư bám theo quy định tại khoản 4 điều 2 thông tư số 02/2013/TT-BXD ngày 8/3/2013 để điều chỉnh thiết kế mà không phải điều chỉnh quy hoạch chi tiết ( tức là chỉ thay đổi diện tích các căn hộ bố trí lại hệ thống hộp kỹ thuật, thoát nước, điện nhưng không làm thay đổi tổng diện tích sàn của mỗi tòa nhằm tránh điều chỉnh pháp lý quy hoạch). Việc điều chỉnh này chắc sẽ sớm xong thôi cá nhân em nghĩ cuối tháng 4 này sẽ xong. Và theo dự kiến thì tháng cuối tháng 4/2019 sẽ nhận đặt cọc hai tòa P5, P6( hai tòa này chắc sẽ điều chỉnh tkế so phân khu hero);
4. Một số cụ nghĩ do pháp lý nên dừng thi công là không hợp lý vì phê duyệt QH chi tiết 1/500 đã có, quyết định giao đất đã ok, tiến độ tính đến thời điểm hiện tại là quá tốt thì chả ảnh hưởng gì cả (có chăng việc xin cấp phép xây dựng chưa hoàn thành thì chỉ xử phạt mang tính hành chính). việc điều chỉnh thiết kế là do phân khúc căn hộ diện tích nhỏ như hiện tại với số lượng quá lớn trong cùng một tòa nhà cũng như số lượng các tòa lớn trong cùng một khu đô thị là bất hợp lý thì điều chỉnh cũng là lẽ bình thường để bắt kịp thị yếu thị trường. Mình thấy khá thú vị là việc vận dụng khoản 4 điều 2 thông tư 02/2013 sẽ làm cho việc triển khai thi công chỉ dừng một thời gian rất ngắn để thay đổi thiết kế (điều này vô cùng hợp lý để giảm lãi vay trong quá trình xay dựng) mà không thay đổi pháp lý là một ý tưởng rất là thông minh.
5. Môt số cụ nghĩ đưa ra vấn đề bô trí vốn thì em nghĩ như thế này: với tính chất dự án lớn, lãi vay trong thời gian xây dựng sẽ rất lớn, do đó trong quá trình xây dựng tiến độ, phương án tài chính Chủ đầu tư họ sẽ phải cân nhắc cực nhiều, từ việc bố trí nguồn vốn, thỏa thuận với cả tổ chức tính dụng, đàm phán mức lãi xuất vay trong thời gian xây dựng đã được lên kịch bản từ trước, và trước khi triển khai bấm nút dự án chắc chắn đã phải tính toán cụ thể đơn vị nào cho vay, cân đối tổng nguồn vốn vay và vốn chủ sở hữu phải bỏ ra đối với dự án đó. Do vậy việc thiếu vốn ở thời điểm này như các cụ phân tích em nghĩ không hợp lý.
các cụ nào có ý kiến bổ sung giúp em!
Thông tư 02/2013 có hiệu lực kể từ ngày 22/4/2013 đến hết ngày 31/12/2014.
Ngoài ra, ngày 26/11/2014, Bộ Xây dựng đã ban hành Thông tư số 18/2014/TT-BXD sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 02/2013/TT-BXD ngày 08/03/2013 hướng dẫn việc điều chỉnh cơ cấu căn hộ các dự án nhà ở thương mại, dự án đầu tư xây dựng khu đô thị và chuyển đổi nhà ở thương mại sang làm nhà ở xã hội hoặc công trình dịch vụ, quyết định gia hạn hiệu lực Thông tư số 02/2013/TT-BXD thêm 01 năm, đến hết ngày 31/12/2015 thay vì ngày 31/12/2014 như trước đây.
Như vậy kể cả được gia hạn thì tt02 cũng vứt xó rồi cụ nhé!!! :)

Có giáo trình chứ cụ ơi, cụ làm sale kiểu gì chả được đào tạo vào khóa marketing.
Nghề gì chẳng có bài hả cụ, nhưng em tò mò là bài vở như vậy ở trên này nhằm mục đích gì ấy

Rhett

Xe hơi
Đọc lướt qua thì thấy trong này rất nhiều sale của Vin, hoặc làm cho Vin, ngoài ra còn cơ số nick ảo của các ae cò đất khu vực đang ăn theo khu Vin Tây mỗ chẳng hạn ae cò khu An Khánh, Hoài Đức.. nên mấy cụ nói ra ngược gió tí thì không được nhé, ảnh hưởng nồi cơm nhà người ta mà :)

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Thấy các cụ viết về Vjncity hay chuyển sang vim. Ko biết các cụ có ý j nhỉ?

Justforfuntoo

Xe container
Đọc lướt qua thì thấy trong này rất nhiều sale của Vin, hoặc làm cho Vin, ngoài ra còn cơ số nick ảo của các ae cò đất khu vực đang ăn theo khu Vin Tây mỗ chẳng hạn ae cò khu An Khánh, Hoài Đức.. nên mấy cụ nói ra ngược gió tí thì không được nhé, ảnh hưởng nồi cơm nhà người ta mà :)
Chuẩn cụ
Ảnh hưởng đến nồi cơm của người ta chứ có thần tượng a V đek đâu ;))

zara13

Xe tải
Các tòa ở đây chỉ có 1 tầng hầm thôi hả cụ?
Cập nhật cho các cụ vài hình ảnh "dừng thi công". Mọi thứ vẫn hoạt động bình thường, chỉ có những phân khu khác ngoài Hero đang tạm dừng sau khi đến Cos 0 để thay đổi layout, hình ảnh trưa 04/04/2019.

View attachment 2427134

View attachment 2427135

View attachment 2427136

View attachment 2427137

View attachment 2427138

View attachment 2427139

View attachment 2427140

View attachment 2427141

View attachment 2427142

View attachment 2427143

View attachment 2427144

View attachment 2427145

View attachment 2427146

View attachment 2427147

View attachment 2427134

View attachment 2427135

emcutai

Xe hơi
Tôi đồng ý với cụ là trên này cũng có nhiều người là sale, nhưng nếu là sale thì thường họ nắm chắc thực tế hơn rất nhiều mấy anh hùng bàn phím toàn nhảy vào ném đá. Nói cái gì thì cũng cần có tính thực tế cụ ạ, trước khi viết ra cũng cần tận mắt chứng kiến hãy nói.
Ngoài ra cũng có nhiều người chia sẻ những cơ hội mà họ đã trải nghiệm 1 cách chân thành nhưng cũng bị ném đá. Chán cho những anh hùng bàn phím sống ảo này quá.

tung1311 .

Xe container
Tôi đồng ý với cụ là trên này cũng có nhiều người là sale, nhưng nếu là sale thì thường họ nắm chắc thực tế hơn rất nhiều mấy anh hùng bàn phím toàn nhảy vào ném đá. Nói cái gì thì cũng cần có tính thực tế cụ ạ, trước khi viết ra cũng cần tận mắt chứng kiến hãy nói.
Ngoài ra cũng có nhiều người chia sẻ những cơ hội mà họ đã trải nghiệm 1 cách chân thành nhưng cũng bị ném đá. Chán cho những anh hùng bàn phím sống ảo này quá.
mỗi người 1 việc cụ ơi, cụ ko thích thì bỏ qua, đọc thôi việc gì phải chứng minh cái gì, khổ cái là nhiều nick ở đây cứ phải chăm chăm để quảng cáo đến anh hùng bàn phím :D

Toangolf

Xe đạp
Em quan tâm là với mức giá 30tr vincity thì sắp tới vinhomes sẽ lên mức giá nào ? Hay chỉ thêm tiện ích và tăng diện tích .
30tr mua trên giáy thì ko hiểu khi ra thành nhà thì giá mức nào nhỉ

Justforfuntoo

Xe container
Em quan tâm là với mức giá 30tr vincity thì sắp tới vinhomes sẽ lên mức giá nào ? Hay chỉ thêm tiện ích và tăng diện tích .
30tr mua trên giáy thì ko hiểu khi ra thành nhà thì giá mức nào nhỉ
chắc chỉ tăng diện tích và thêm nội thất thôi cụ, còn tiện ích thì phải theo quy hoạch 1/500 đã được duyệt chứ?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ đơn giản là Vin đã hết hay gần hết quỹ đất ở trung tâm và gần trung tâm rồi, sẽ chuyển sang giai đoạn xương xẩu hơn trước nhiều.

Xamuxami

Xe tải
Đó là bài vở của một số nick được giao nhiệm vụ làm việc trên các diễn dàn, group cụ ạ. Có một số thủ thuật, cách làm như sau.
- Tung tin sai sự thật theo hướng có lợi, tạo nhiều nick tung hứng nhau.
- Gây sự, tấn công những nick tung tin bất lợi bằng nhiều cách khác nhau.
-Trích dẫn, com.. liên tục, vô nghĩa, lặp đi lặp lại để pha loãng thông tin bất lợi, để những người mới khó tìm được thông tin chính xác, hoang mang không biết đâu là sự thật.
- Cụ nghĩ là mọi người nóng nảy, mỗi người một ý kiến, đa chiều chứng tỏ các thủ thuật trên đã có hiệu quả đối với cụ rồi đấy.
Mời rượu cụ mà máy nó ko cho.

xeLu1banh

Xe đạp
Thấy các cụ viết về Vjncity hay chuyển sang vim. Ko biết các cụ có ý j nhỉ?
Em thấy viết như thế là thiếu đi tinh thần chia sẻ, đóng góp đem đến góc nhìn đa chiều cho các cụ trên này, kiểu hàm ý mỉa mai như thế toàn là GATO thôi cụ để ý làm gì.

gahehe

Xe máy
Thôi tiếp chuyện mấy ông anti đấy làm gì, mấy ông đấy chỉ biết ngồi nhà đọc báo và chém rất mạnh về 1 lỗi gì đấy của người ta thôi, không biết khái niệm thực địa là gì đâu. Kiểu đọc báo thấy tin nó dừng thi công cái là đặt ra ngay trên dưới chục giả thiết, thậm chí có cả Vin sắp phá sản :)) trong khi nội dung cái bài báo chắc còn chưa thèm nhìn lấy 1 chữ, đến khi bị phản damage thì lờ đi xong nói lý cùn kiểu "cứ chờ xem" hoặc nói nước đôi kiểu "đấy chỉ là ý kiến cá nhân" :))

Nói cái gì cũng nên có căn cứ, thậm chí là số liệu, hình ảnh, bằng chứng cụ thể thì lời nói mới có giá trị mấy ông anti à. Không phải người trong cuộc, không có tí hiểu biết gì về tình hình của sự việc thì đừng tự diễn biến, tự chuyển hóa như thế, chỉ nên đọc và nghe cho biết thôi, chứ nói về thứ mình không nắm được mà cứ gật gù đắc chí xong sai bét thế thì cũng ko khác con gâu gâu nhà mình tí nào, nghe đều không hiểu gì như nhau :))

Đừng đọc comment của người khác bằng giọng nói trong đầu ông, thường thì nó toàn mang ý nghĩa tiêu cực như ông muốn thôi :)
Cũng đừng áp đặt đứa này sale Vin đứa kia làm cho Vin... Ông đoán tốt thế thì cho xin số Vietlott ngày mai phát :))

DidiLe

Xe container
Cụ này biết rõ nhỉ. Viết rõ tên ra, viết tắt làm gì :)
Lịch sự tối thiểu trao đổi với người có biết. Em xin phép không viết gì ạh.

PQ. Khu vực trồng rau sạch và góc sân góp được thay bằng nhà rồi ạh.

Danhia

Xe tải
Tôi trả lơi cho câu hỏi liệu Vin có thiếu tiền ko mà? Không thiếu thì có nghĩa là thừa, thừa tiền còn đi vay làm gì?

Có link ở cmt của tôi đấy cụ.
Em thấy phần đi vay, thực tế là phần nhiều khách hàng trả tiền trước tiền mua nhà dự án chưa đc bàn giao nên hạch toán vào phần nợ phải trả cụ ạ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em thấy bảo dừng là bán lại cho nước ngoài

TUCSON9389

Xe điện
Ko thiếu tiền mà tổng tài sản 290 nghìn tỷ thì trong đó có 190 nghìn tỷ đi vay, đang phải đi vay 25 nghìn tỷ nữa mà ko biết có ai cho vay ko

Không thiếu tiền thì đi vay làm gì ;))

Tại thời điểm 31/12/2018, tổng tài sản của Vingroup là 289.105 tỷ đồng, trong đó nợ phải trả là 190.046 tỷ đồng. Vốn chủ sở hữu của Vingroup cũng lên tới 99.059 tỷ đồng. Vingroup là doanh nghiệp tư nhân Việt có quy mô tài sản lớn nhất Việt Nam hiện nay.
http://vneconomy.vn/vingroup-muon-huy-dong-toi-thieu-25000-ty-von-ngoai-qua-chao-ban-co-phieu-20190312231355995.htm
Hỏi khí không phải, nếu cụ không được học hành đàng hoàng thì câu hỏi này có thể bỏ qua. còn nếu được ăn học, dù chỉ là dân lập ở vnam thôi mà hỏi nhưng câu thế này thì đúng là phí tiền ăn học. có ai kinh doanh qui mô vài trăm tỷ ở vnam và trên thế giới mà không phải vay tiền/nợ tiền không ạ cụ chỉ giúp cho em xem với. chỉ bằng báo cáo tài chính cụ thể nhé.

EM chả liên quan éo gì đến họ hàng nhà anh Vin cả.

Justforfuntoo

Xe container
Hỏi khí không phải, nếu cụ không được học hành đàng hoàng thì câu hỏi này có thể bỏ qua. còn nếu được ăn học, dù chỉ là dân lập ở vnam thôi mà hỏi nhưng câu thế này thì đúng là phí tiền ăn học. có ai kinh doanh qui mô vài trăm tỷ ở vnam và trên thế giới mà không phải vay tiền/nợ tiền không ạ cụ chỉ giúp cho em xem với. chỉ bằng báo cáo tài chính cụ thể nhé.

EM chả liên quan éo gì đến họ hàng nhà anh Vin cả.
Vấn đề có mấy ai vay đến 190 nghìn tỷ (hơn 50% tổng tài sản) không?
Đang vay 190 nghìn tỷ lại đi vay tiếp 25 nghìn tỷ để trả nợ không?
Về dòng tiền của vim, đầy người biết không ra dự án mới, không vay được tiếp là chết, các cụ bình luận trên này suốt rồi
Có cụ Thản quy mô hàng trăm tỷ ở Việt Nam không phải đi vay đấy, cụ ý đã tuyên bố trên nhiều bài báo.
Ngoài ra tôi đang trả lời cho câu hỏi Thiếu gì tiền. Nếu cụ không thiếu tiền cụ có phải đi vay không? Thừa tiền trong tay thì việc éo gì phải đi vay ngân hàng lãi suất 10-12%?