Viết tiếp khúc nhật ký độc hành -ta lại gặp em- vùng đất đỏ bazan sau 14 năm xa cách

Heosua_HN

Xe điện
Ngồi với hai bác và anh chị được bữa cơm trưa, thăm hỏi các cháu và chụp những tấm ảnh kỷ niệm với gia đình. 2:43, đứa cháu lại xin tiếp bước ra đi trong lời chúc phúc của những người thân mong năm mới nhiều điều may mắn.

Tới giờ nhìn lại những tấm ảnh ấy, trẻ con đã lớn lên nhiều, có những đứa đã đi học xa, có những người già sau chuyến đi ấy em đã không bao giờ còn gặp lại, thậm chí chỉ sau đo một thời gian ngắn, rất ngắn thôi ... Tình cảm quả là điều không nên hà tiện, nếu ta biết trao đúng người, để sau này không bao giờ hối tiếc, và chỉ còn những hình ảnh lưu giữ ký ức với thời gian. Quê em nghèo, trong gia đình họ hàng có lẽ nhánh của em cũng là có điều kiện nhất, nhưng có lẽ cái nghèo sẽ làm người ta càng xích lại nhau hơn, hiểu nhau hơn, chia sẻ với nhau hơn...

Heosua_HN

Xe điện
hic hic, cụ có ghé qua Đức Thọ quê e tí hong ?

nhớ quê choa quá :((
Cũng là quê em luôn cụ ạ... Trước đó em đã về xin phép các cụ rồi, nên chuyến đi này là đi QL1 thẳng tiến luôn thôi.

kiemthanh123

Xe tải
tiếp tục chờ ảnh của cụ

F.ACURA

Xe container
Rất chi tiết, cụ kể lại mà e cứ ngỡ là trực tiếp ;)

danghung83hn

Tháo bánh
Tối nay em cũng cung đường này tiếp bước cụ, mong thêm hình ảnh + report về đường đi, em đi đến Huế thôi

Heosua_HN

Xe điện
Tối nay em cũng cung đường này tiếp bước cụ, mong thêm hình ảnh + report về đường đi, em đi đến Huế thôi
Dạ vâng, để em cố gắng tường thuật ạ, dưng mấy năm đường xá đôi chỗ cũng có thay đổi ít nhiều, cụ cố gắng tại mỗi chặng dừng lại hỏi thêm tình hình đường xá cụ nhé. Chúc cụ có một chuyến đi an toàn và vui vẻ ạ.

danghung83hn

Tháo bánh
Dạ vâng, để em cố gắng tường thuật ạ, dưng mấy năm đường xá đôi chỗ cũng có thay đổi ít nhiều, cụ cố gắng tại mỗi chặng dừng lại hỏi thêm tình hình đường xá cụ nhé. Chúc cụ có một chuyến đi an toàn và vui vẻ ạ.
Đa tạ bác, hóng bài tiếp theo ạ

bachkhoak40

Xe điện
Mới có thêm đường tránh Kỳ Anh đến tận Đèo Ngang, cuối năm em đi thì chưa thấy có trên bản đồ. Chúc cụ năm mới vững tay lái nhé, ước mong được như cụ mà mấy lần cũng chỉ thực hiện được nửa vời.

akyra

[Tịch thu bằng lái]
Vote cho tinh thần của cụ

Heosua_HN

Xe điện
Mới có thêm đường tránh Kỳ Anh đến tận Đèo Ngang, cuối năm em đi thì chưa thấy có trên bản đồ. Chúc cụ năm mới vững tay lái nhé, ước mong được như cụ mà mấy lần cũng chỉ thực hiện được nửa vời.
Dạ em cám ơn cụ và cũng chúc cụ sớm được toại nguyện. Chuyến đi này cũng là mong ước của em từ lâu, thôi thì cái không như ý cũng vô tình đưa đến cho em cơ hội này thôi cụ ợ, em mà được như ý mấy cái kia thì chưa chắc đã được chuyến này đâu :P

Vote cho tinh thần của cụ
Dạ em cám ơn cụ ạ. Em trầy trật mãi, rồi sau cũng thấy cần phải gom sức tàn đứng dậy. So với nhiều cụ thì những vấp ngã này chưa là gì, nhưng âu đó cũng là những vấp váp đầu tiên của em và gia đình, nên ảnh hưởng tinh thần cùng một lúc cũng là không nhỏ. Nhưng không đứng dậy hô khẩu hiệu thì cũng làm sao có ai kéo mừng đứng mãi được đâu, mà không làm thế lại tiếp tục làm khổ mọi người quanh mình. Giờ viết lại để nhớ về một thời ta đã...

Heosua_HN

Xe điện
3:20. Fe cùng em chạm đất Kỳ Anh

3:40

Heosua_HN

Xe điện
25km nữa em sẽ vượt dải Hoành Sơn, tiến về địa phận đất Quảng Bình

Cầu Trọt Trai, không hiểu có phải đây là đọc lệch theo tiếng miền trong, từ tiếng "Chọc Trai" không các cụ nhỉ ;))

Dải Hoành Sơn hiện ra ngày càng rõ nét, vươn ngang ra biển chắn lấy đất liền

Chợt nghía thấy sóng vỗ dào dạt ngay gần bên, thôi thì nhân tiện em cũng dừng Fe nghỉ ngơi xả hơi và xả nước :P

Tranh thủ ngó ngoáy chọc thêm vài tấm:>

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Đèo Ngang. Không rõ lần gần nhất trước đó là bao giờ, và thực tế là đã bao giờ có hay chưa. Nếu có, có lẽ nó cũng đã lui về mười mấy năm về trước, khi thằng bé cuối cấp 3 lên tàu có chuyến đi xa đầu tiên tới Cao nguyên. Nhưng giờ tìm lại trong sách vở, hình như tuyến đường sắt Bắc Nam chưa bao giờ có Đèo Ngang trong chuyến du hành, vậy là Đèo Ngang chỉ tới trong sách vở, trong trí tưởng tượng về một nơi bóng xế tà, cỏ cây chen đá lá chen hoa...

Liên tục những tấm biển chỉ đường, và dĩ nhiên với cơ hội lần đầu tiên, ờ thì không chắc có phải lần đầu tiên hay không, nhưng với Fe thì em chắc chắn. Vậy là leo đèo thôi còn chờ gì nữa, xuyên hầm đường bộ để khi khác, còn nhiều dịp về sau mà (em hy vọng thế) :P

Đường đèo Ngang dường như không quá gấp so với nhiều ngọn đèo Tây Bắc mà em đã từng luyện tay lái trước chuyến đi này, nhưng em vẫn không dám lơ là, biết đâu Fe lại chưa quen đường mới

Chỉnh sửa cuối:

Marula

Xe tải
Khai bút hả anh?

Heosua_HN

Xe điện
Trên đỉnh Đèo Ngang. 4:18 phút

Làm tấm cho Fe:>

Không quên thêm tấm tự sướng bên Fe, tripod luôn luôn là dụng cụ không thể thiếu ;))

Tiếp tục lang thang tìm về dấu tích Hoành Sơn Quan thủa nào

Giờ đây chỉ còn một hình bóng rêu phong phủ lên một thời quá khứ...

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
4:30 phút. Bên kia điện thoại vẫn tiếp tục giọng miền Trong hỏi anh đã tới đâu rồi, Fe cũng như đã sẵn sàng

Nhìn về phía trời mây lần nữa

Tạm biệt Đèo Ngang, hẹn ngày trở lại

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Hầm đường bộ Đèo Ngang, từ trên nhìn xuống

Đường ra cửa biển Hòn La, vào cuối năm 2013 cũng đã trở thành tuyến đường vào nơi yên nghỉ của một huyền thoại Việt Nam, người con của Quảng Bình, Đại tướng Võ Nguyên Giáp...

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Hết đèo Ngang là địa phận thị trấn Hoàn Lão, thuộc huyện Bố Trạch của Quảng Bình. Từ xa thấp thoáng bóng dáng cụ vn3d nhà Fe, cũng chính người anh em cứ mỗi chốc lại sốt ruột bấm điện thoại hỏi thăm ông anh đã tới nơi nào rồi, trong khi Fe cùng em thì cứ mẩn mê mê mẩn bên mây với núi :D

Tranh thủ làm tấm kỷ niệm 2 anh em và 2 nàng vợ Fe :x

Con đường về nhà kụ vn3d, con đường nhỏ chạy về nơi chân núi xa xa

Chẳng mấy chốc mà các em Fe đã yên vị ngoài sân

Trong nhà khách cũng đã yên vị, mặc dù còn tiếp tục chạy với cái đích đêm nay là Đồng Hới, nhưng gia chủ quá đỗi thịnh tình, nên khách chối mãi không được, chỉ dám xin một bữa đơn sơ. Tấm lòng của những anh em hội nhà Fe, dù chỉ mới gặp nhau trước đó chốn phồn hoa đô thị, nhưng đã như thân nhau tự thủa nào, vậy là (b) với những đặc sản quá đỗi yên tâm về chất lượng cũng như không bao giờ phải lo về vệ sinh an toàn thực phẩm (hức hức, lúc này em đang đói quá :(( )

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Lảo đảo và ngả nghiêng chút chút sau mấy tuần ực chát khà, à quên, chát ực khà, hăm hở những miếng mồi ngon, ngồi một lúc cho tâm hồn thư thái và hơi men đã bảng lảng bay đi. Từ biệt chủ nhà và hẹn ngày gặp lại (hơn 2 năm sau đó), Fe cùng em lăn bánh về hướng Đồng Hới trú chân.

7h03 tối

Tiếp tục thêm già nửa chai Red với cụ phụ huynh đồng nghiệp, và sau đó là một tô bánh canh hoành tráng, tạm biệt gia chủ em xin đi ngất để ngày mai còn đặng lên đường (và cũng trở lại đây sau hơn 2 năm, cũng đúng ngày quay lại nhà kụ vn3d về cùng một nội dung: tiệc hỷ - dưng không phải cùng 1 đám :P).

Kết thúc ngày thứ nhất của chuyến du hành, cũng là ngày mùng 1 Tết. Fe vẫn khỏe, người vẫn an lành. Khởi hành đầu năm với những cuộc giao lưu thật là thú vị và sẽ còn nhớ mãi! Tạm lùi về sau những nỗi buồn của năm cũ nhé, em đi ngủ thôi!

Chỉnh sửa cuối: