[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

hiepchiken82

Xe tăng
Không biết các cụ thấy sao chứ em thấy lần nâng cấp này khá… hời hợt. Mình nâng cấp với Mỹ, chả biết họ nghĩ gì nhưng mà nguyên bộ sậu đứng đầu bay qua VN để tham dự lễ ký kết. Hàn Quốc thì khỏi nói rồi, có bao nhiêu tập đoàn lớn cùng đến với TT HQ, rất rầm rộ và khí thế mà toàn họ bay qua mình. Lần nâng cấp này của NB em thấy khá trầm lắng, vẫn còn gì đó rất… lấn cấn, trước đó thì Vua và Hoàng hậu đã qua thăm VN nhân dịp kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ NG, lần này thì Chủ tịch nước mình sang thăm và ký kết nhưng cảm giác của em nó mang tính nghi lễ nhiều hơn và không thực sự thấy được tính thực chất trong những tuyên bố, ngay cả khoản vay ODA cũng mang tính rất… biểu cảm.
Em không biết lần nâng cấp này có liên quan đến ĐSCT hay không mà thấy đề xuất làm ĐSCT tới hơn 70 tỷ đô. Nói chung em thấy Nhật có vẻ hợp với Thái và Đài hơn với VN mình.
nhật đang bị khủng hoảng đấy cụ, bản thân chính phủ nhật còn đang loay hoay tìm cách thoát ra khỏi cái cái mớ bòng bong này.

isak

Xe tăng
Bài chơi ngoại giao cây tre, ai cũng chơi, không theo phe nào, và đến lúc có thằng nó đánh mình thì vì ko theo phe nào nên chẳng có thằng nào nó giúp đâu, nó cứ đứng ngoài nó bảo "cực lực phản đối, yêu cầu 2 bên bình tĩnh thôi"

poiuy

Xe ba gác
Bài chơi ngoại giao cây tre, ai cũng chơi, không theo phe nào, và đến lúc có thằng nó đánh mình thì vì ko theo phe nào nên chẳng có thằng nào nó giúp đâu, nó cứ đứng ngoài nó bảo "cực lực phản đối, yêu cầu 2 bên bình tĩnh thôi"
Đã cây tre thì sẽ đừng để thằng nào nó đánh mình chứ nếu đánh rồi thì tre hay gì mà chả nát.

HI_CLASS

Xe điện
Theo cụ thì ngả hẳn thằng nào ah. Thử ngả hẳn xem có ăn đập ko: ko đập vũ lực thì đập kte

Opel Astra

Xe điện
Không biết các cụ thấy sao chứ em thấy lần nâng cấp này khá… hời hợt. Mình nâng cấp với Mỹ, chả biết họ nghĩ gì nhưng mà nguyên bộ sậu đứng đầu bay qua VN để tham dự lễ ký kết. Hàn Quốc thì khỏi nói rồi, có bao nhiêu tập đoàn lớn cùng đến với TT HQ, rất rầm rộ và khí thế mà toàn họ bay qua mình. Lần nâng cấp này của NB em thấy khá trầm lắng, vẫn còn gì đó rất… lấn cấn, trước đó thì Vua và Hoàng hậu đã qua thăm VN nhân dịp kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ NG, lần này thì Chủ tịch nước mình sang thăm và ký kết nhưng cảm giác của em nó mang tính nghi lễ nhiều hơn và không thực sự thấy được tính thực chất trong những tuyên bố, ngay cả khoản vay ODA cũng mang tính rất… biểu cảm.
Em không biết lần nâng cấp này có liên quan đến ĐSCT hay không mà thấy đề xuất làm ĐSCT tới hơn 70 tỷ đô. Nói chung em thấy Nhật có vẻ hợp với Thái và Đài hơn với VN mình.
Bình thường mà bác.
Ta có quan hệ ngoại giao rất sâu sắc và rất cao cấp với các nước rất lớn như Angieri, Dominic, ..., cả Uruguay.
Và chẳng có gì hơn.
Thế mới là ngoại giao.

khanhtb

Xe điện
Fpt vẫn nói Nhật đem lại nhiều ngoại tệ nhất cho họ,còn nghành nghề khác e ko rõ

kienbinh

Xe điện
Chuẩn cụ H okei hơn, ô t nhạt nhòa quá, hoặc ô ấy quá giỏi náu mình chờ thời
Nếu được bỏ phiếu, e chọn cụ thủ. Nhưng em không được cầm phiếu 😂😂😂
Em cũng vote cụ C, vì nhiệm kỳ của cụ C hạ tầng Giao thông phát triển toàn diện. Nhưng để điều hành vì mô, chủ trương quyết sách thì em thấy cụ H hợp hơn, cụ C trực tiếp điều hành.

Supercub_90

Xe điện
Yếu thì phải chấp nhận rủi ro thôi cụ. Chọn phe xong chúng nó lại chọn làm bãi thử vũ khí thì còn ngu hơn. Lúc ấy nó chả cực lực phản đối mà bơm vũ khí cầm chừng để nướng người, mất người vẫn phải ngửa tay xin như ân nhân.
Em fun chút thôi :D

Tlbooks

Xe buýt
Vốn dĩ nội hàm "đối tác chiến lược sâu rộng" duy nhất giữa VN - Nhật Bản trước hôm qua, nó cũng đã quá rộng cho dư địa hợp tác của hai nước, lần này nói là nâng cấp nhưng thực chất vẫn là đi ngang mà thôi. VN đúng là bậc thầy về chơi chữ.
Vị thế của VN và sức mạnh tổng hợp hiện tại, rất rất khó có quốc gia nào muốn đi gây gổ với VN.
"Người nhiều quyền lực nhất là người có nhiều bạn bè nhất" - "Bố già", Mario Puzo

Đối tác chiến lược toàn diện mà có đuôi=Vì hòa bình+thịnh vượng thì có lẽ chưa phải là mức quan hệ đối ngoại cao nhất= ĐTCLTD vô điều kiện (~đồng minh/chung vận mệnh..) chăng?? :-?
VN làm j có đồng minh, 1 mình thôi mấy cái đồng minh vớ vỉn toàn ép nhau

.Bo My

Xe container
Khó lắm. Vì một doanh nghiệp đi là cả hệ sinh thái đi theo. Các DN hệ sinh thái của Nhật ở Thái có cả dn thái lan nên ko đơn giản muốn chuyển là chuyển đc đâu. Ngoài ra CP Thái cũng níu kéo chứ bộ. Thái với Nhật quan hệ còn tốt hơn Việt Nhật nên với quan điểm bảo thủ của Nhật tôi nghĩ cái này là khó.
thực tế đã chuyển rồi như Daikin... Ở lại Thái thì chết chùm vì Thái không làm được thép và điện và hơi xa TQ và Nhật hơn VN 1 tí! À, xa Mỹ hơn VN nữa!

Trước ở Thái ổn là khi đối thủ cạnh tranh chưa chuyển sang VN thôi.

smart_sharp

Xe điện
Công nhận cccm không bàn thì em cũng không biết tin này.
Báo cũng chỉ đưa một góc nhỏ, cảm giác mối quan hệ đang khá nhạt.

View attachment 8225509
1. Mọi thứ đều do truyền thông thôi cụ.
2. Nhiều thứ vì nó nhạt thật, nhiều thứ vì "người ta" muốn nó nhạt đi để tránh điều này, điều kia gây phức tạp tình hình nên thực tế nó không nhạt.

.Bo My

Xe container
Muốn làm toàn diện thì cứ bán vũ khí chiến lược như tàu ngầm tấn công, máy bay chiến đấu hạng nặng 2 động cơ.. nhưng ông Nhật cứ lom dom không dám qua mặt!

thientudolong

Xe container
Ở ĐNA thì Nhật lấy Thái lan làm đại bản doanh, Hàn đang theo chân lấy VN làm Đại bản doanh. Vậy nên Hàn nó Chiến lược toàn diện lâu rồi. VN cứ ưỡn ẹo tí lại hay, chứ cun cút như Thái Lan, thành công xưởng của Nhật 50 năm vẫn vậy.
Hàn thì cheabol cũng vào VN hết rồi, về dư địa so với nhật cũng chẳng hơn là bao đâu :D
thực tế là mấy năm trở lại đây, TQ đang rót nhiều vốn nhất vào vn từ nhiều nguồn khác nhau :D

Trà đặc

Xe tăng
Muốn làm toàn diện thì cứ bán vũ khí chiến lược như tàu ngầm tấn công, máy bay chiến đấu hạng nặng 2 động cơ.. nhưng ông Nhật cứ lom dom không dám qua mặt!
Mấy món đó cứ đồ cũ các a tặng cho thì nhận rồi cám ơn thui. Chứ đắt lắm, nhà chưa có đk ạ,.:))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Hàn thì cheabol cũng vào VN hết rồi, về dư địa so với nhật cũng chẳng hơn là bao đâu :D
thực tế là mấy năm trở lại đây, TQ đang rót nhiều vốn nhất vào vn từ nhiều nguồn khác nhau :D
Rót là đúng, không rót lại xa rời vòng tay êm ái thì bỏ mợ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cái này dễ giải thích mà cụ. Anh chủ là nguyên thủ QG việc anh ấy sang ký là chuyện đương nhiên. Không liên quan đến việc quy hoạch hay không. Kế vị cụ già thì em lại ủng hộ a H hơn vì anh ấy thực chiến nhiều, năng lực quản lý kinh tế đã được chứng minh.
Kế vị cụ già thì còn nhiều chuyện hay lắm. Em nghe tây đồn từ cách đây khoảng 1 năm thì có khi lại là 1 phương án rất bất ngờ với số đông quần chúng nhưng có lẽ lại là phương án phù hợp nhất cho đại cuộc. Đương nhiên phương án nào thì phương án người kế vị đó cũng phải do cụ già đề cử.

thientudolong

Xe container
vn giờ như 1 cái hub để các a tranh giành ảnh hưởng cũng tốt đấy
TQ vs Mỹ oánh nhau thì cty TQ phải vào vn xd nhà xưởng để xuất Mỹ né thuế
Hàn thì tin yêu vn lâu nay rồi, vì trên khắp cõi ĐNA này có mỗi dân Việt cuồng hàn nhất, đặc biệt là Kpop và xe hơi, doanh số ô tô Hàn ở Vn gấp 6 lần phần còn lại
Nhật, Nga, Ấn thì lợi ích ở mức độ vừa phải, ngoại giao thôi