[Funland] Việt nam xuất nhập khẩu kỷ lục mà vẫn nghèo?

Nhà này có cả giúp việc và bảo hiểm thì mới lên mức 45tr/tháng. Em thấy trung bình chi tiêu hộ gia đình Hn hiện tại khoảng 25-30tr, chi phí như vậy là tăng rất nhanh so với 10 năm trước. Ko biết các tỉnh thì thế nào. Hy vọng chi phí sinh hoạt ko bị tăng quá nhanh như bên Trung Quốc. Giờ dân bên đó hết dám đẻ luôn.
các cụ đại gia thía, nhà em ở quê hết độ cả tiền học của 2 nhóc thì hết độ 15 củ khoai thui :))

ko mất tiền thuê nhà cụ ag !

o0akay0o

Xe buýt
Bọn FDI thì nó đầu tư vì nhân công mình rẻ, nhân công cao thì nó tếch ngay

10k/năm em nghĩ còn xa lắm, lương công nhân khu em có 5 triêu/người (sau bảo hiểm) năm có độ 65 tr/cả thưởng, tính ra có 2.8k usd/năm, bình quân tăng 5% năm thì các cụ bảo bao giờ mới lên đc 10k/usd
Cụ cho biết công nhân khu cụ là ở đâu ko?
Theo em biết thì công nhân mạn Bắc Giang, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc, Thái Nguyên... thu nhập đều không dưới 10tr/ tháng.

danleduc

Xe điện
Cụ tiêu gì nhiều thế? Em cũng học bên đó mỗi tháng tiêu hết tầm 18-20tr thôi, thuê phòng chung, tự nấu ăn. Em ko tính học phí vào đây nhé, vì ko phải ai cũng nộp khoản này.
Em tính thời gian học xong đi làm. Thời là sinh viên thì chi tiêu kiểu sinh viên thì tầm 700-800 Euro / tháng thôi.
Nhưng cụ kia cụ ý đang nói người đi làm đủ sống mức tối thiểu đấy chứ. Cụ ý đang so sánh mức lương tối thiểu ở Mỹ vs Pháp vs Việt Nam và đưa ra con số ở VN là 6 tr / tháng...

Chỉnh sửa cuối:

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Bọn FDI thì nó đầu tư vì nhân công mình rẻ, nhân công cao thì nó tếch ngay

10k/năm em nghĩ còn xa lắm, lương công nhân khu em có 5 triêu/người (sau bảo hiểm) năm có độ 65 tr/cả thưởng, tính ra có 2.8k usd/năm, bình quân tăng 5% năm thì các cụ bảo bao giờ mới lên đc 10k/usd
Ngay tại HN lương vẫn 5, 6, 8 triệu

Vật giá, nhà cửa tăng phi mã như hiện nay thì giới bình dân lao động là khốn nạn nhất.

Duc Sang

Xe container
Việt Nam đã bước vào nhóm thu nhập trung bình, hết nghèo rồi nhé chủ thớt.

Ngay tại HN lương vẫn 5, 6, 8 triệu

Vật giá, nhà cửa tăng phi mã như hiện nay thì giới bình dân lao động là khốn nạn nhất.

vâng cụ ơi, xăng tăng, cái gì cũng tăng, ngay bìa đậu cũng tăng từ 2k->2,5k/bìa

giờ mình cầy cấy ko biết làm thì chỉ có đi làm thuê, làm để chống đói, chứ còn nghĩ gì đến việc hưởng thụ nữa hở cụ

dân mình còn nghèo lắm chứ ko phải giàu như các cụ nghĩ

em nghĩ ta mới vượt qua giai đoạn ăn no, mặc ấm 1 chút chứ ko thể nói là lọt vào nhóm các nước trung bình đc

danleduc

Xe điện
Mời các cụ xem luận văn Thạc sỹ Luật về " mức lương tối thiểu " ở VN:

Các nhà khoa học XH cũng rất quan tâm đến vấn đề lương đấy các cụ ạ.

Cụ cho biết công nhân khu cụ là ở đâu ko?
Theo em biết thì công nhân mạn Bắc Giang, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc, Thái Nguyên... thu nhập đều không dưới 10tr/ tháng.
Ở Hưng Yên cụ ơi, lấy đâu ra 10 tr hở cụ

Chạy kíp 12h thì đc khoảng 8 củ, tăng ca nữa thì đc hơn tầm 10 củ

Đội Bắc Giang thì em ko biết chứ em biết 1 số đội ở Bắc Ninh thì lương cũng chỉ như vậy thôi cụ ag

Còn ko nói đến 1 số bạn công tác lâu năm trong cty, cũng là CN nhưng mà họ có nhiều khoản trợ cấp như thâm niên, tay nghề thì thu nhập có thể cao hơn 1 chút
Ngoài ra 1 số cty may thì ăn theo sp (cũng phải làm 12h/ngày hoặc 8h tăng ca nhiều) hoặc cty cơ khí cần tay nghề và độc hại thì đc hơn cụ ag

Còn đâu nhìn chung là thu nhập cầm tay về là khoảng 5 triệu/người (sau bảo hiểm) cụ ag

Thái Nguyên thì đội ss mặt bằng chung cao hơn khoảng 20%, phúc lợi cũng nhiều hơn ! nhưng môi trường ss ngoài các dây chuyền lắp ráp thì sx đồ điện tử vô cùng độc hại luôn
em đã từng làm kỹ sư cho maker của ss & apple, có mấy ông người nc ngoài, toàn lấy vk đẻ con luôn cụ ag (họ biết là độc hại nhưng họ ko nói gì với mình đâu)

1 số thông tin cóp nhặt, có thể ko đúng 100%, các cụ tham khảo thôi ag

linhnd89

Xe đạp
Cụ thật hay đùa khi mà đếch biết đến kế hoạch tái thiết Marshall cấp hàng tỷ đô tái thiết sau chiến tranh??

Cụ thật hay đùa khi ko biết Đức & Nhật là những đế quốc hàng đầu thế giới trước chiến tranh??

Cụ thật hay đùa khi đếch biết tổng thời gian Đức tham chiến chưa tới 5-6 năm, tổng thời gian chiến tranh trên đất Đức chưa tới 1 năm, Nhật thậm chí còn ko có trận chiến lớn nào trên đất Nhật, ngoài 2 quả bom nguyên tử, (mà đã đc lựa chọn 2 thành phố ko phải quá trọng điểm & quá đông dân). Cơ sở hạ tầng của cả Đức & Nhật bảo toàn khá tốt đâu chiến tranh.
Tổng thời gian chiến tranh ở VN ko dưới 50 năm liên tục, cơ sở hạ tầng bị bằm nát đưa về thời đồ đá, hoàn toàn bị cấm vận & ko hề có kế hoạch tái thiết nào của phương tây cho tới 1995??

Muốn so, thì đem ra hết mà so cho trót. So sánh mà đếch biết mình đang so cái gì, chỉ là ba cái phường tự nhục, bợ đít Tây chứ giả bộ thanh cao yêu nước cái đếch gì.
Cụ nói quá chuẩn. Đã so sánh thì phải đủ đúng chứ nêu chung chung vậy chỉ là tâm lý tự nhục. Đổi lỗi do bộ máy này nọ.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
vâng cụ ơi, xăng tăng, cái gì cũng tăng, ngay bìa đậu cũng tăng từ 2k->2,5k/bìa

giờ mình cầy cấy ko biết làm thì chỉ có đi làm thuê, làm để chống đói, chứ còn nghĩ gì đến việc hưởng thụ nữa hở cụ

dân mình còn nghèo lắm chứ ko phải giàu như các cụ nghĩ

em nghĩ ta mới vượt qua giai đoạn ăn no, mặc ấm 1 chút chứ ko thể nói là lọt vào nhóm các nước trung bình đc
Xung quanh hàng xóm nhà cháu tại HN này thì rất nhiều người vẫn thu nhập ở mức 6- 8 triệu/tháng, cuộc sống rất đơn sơ, vài năm mới thấy đi du lịch trong nước kiểu tiết kiệm, đi nước ngoài thì không bao giờ.... Có chút vui vẻ là căn nhà của họ, chủ yếu là của bố mẹ là cán bộ thế hệ trước để lại, đã tăng giá xx lần thậm chí lên đến hàng chục tỷ/căn, nhưng họ cũng không thế bán đi mà tiêu xài được, nên vẫn sống cuộc sống triệu phú bất động sản có phần đạm bạc.

Xung quanh hàng xóm nhà cháu tại HN này thì rất nhiều người vẫn thu nhập ở mức 6- 8 triệu/tháng, cuộc sống rất đơn sơ, vài năm mới thấy đi du lịch trong nước kiểu tiết kiệm, đi nước ngoài thì không bao giờ.... Có chút vui vẻ là căn nhà của họ, chủ yếu là của bố mẹ là cán bộ thế hệ trước để lại, đã tăng giá xx lần thậm chí lên đến hàng chục tỷ/căn, nhưng họ cũng không thế bán đi mà tiêu xài được, nên vẫn sống cuộc sống triệu phú bất động sản có phần đạm bạc.
vầng BDS thì tăng phi mã cụ ag, chả hiểu vì sao mà tăng ghê thế

giả sử thu nhập 6~8 tr trên HN thì chỉ có đủ ăn chứ còn làm đc gì nữa hở cụ, ở quê thì còn chắt bóp đc tý phòng khi ốm đau

Nói thật là 2 vk chồng em thu nhập cũng trung bình khá ở quê mà cũng chả để ra đc mấy đâu
+ Chi phí sinh hoạt tăng
+ Chi phí giáo dục tăng
+ Người già ko có lương ở VN rất nhiều (trong đó có bố mẹ em)
+ Chi phí y tế thì khỏi phải nói, bọn trẻ mà ốm thì xác định mất tiền triệu, còn mấy triệu thì phải xem bệnh gì, nhẹ thì 500k-1 tr, nặng vì vài triệu là bình thường
+ Giờ đi liên hoan cũng phải 300k/người, ko còn vé 200k nữa cụ ag. Tăng 2 thì bọn em bỏ lâu rồi

Mỗi lương ko tăng cụ ag, năm vừa rồi tăng đc có vài trăm k thì cụ bảo đời sống đi lên làm sao đc

Tất nhiên nói vậy thì người lương 5 tr cũng vẫn sống đc chứ cũng chả sao, nhưng họ phải cắt hết nhu cầu cá nhân đi, chả còn đc mấy đâu

datinh

Xe container
cụ đang lói em đới !

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
vầng BDS thì tăng phi mã cụ ag, chả hiểu vì sao mà tăng ghê thế

giả sử thu nhập 6~8 tr trên HN thì chỉ có đủ ăn chứ còn làm đc gì nữa hở cụ, ở quê thì còn chắt bóp đc tý phòng khi ốm đau

Nói thật là 2 vk chồng em thu nhập cũng trung bình khá ở quê mà cũng chả để ra đc mấy đâu
+ Chi phí sinh hoạt tăng
+ Chi phí giáo dục tăng
+ Người già ko có lương ở VN rất nhiều (trong đó có bố mẹ em)
+ Chi phí y tế thì khỏi phải nói, bọn trẻ mà ốm thì xác định mất tiền triệu, còn mấy triệu thì phải xem bệnh gì, nhẹ thì 500k-1 tr, nặng vì vài triệu là bình thường
+ Giờ đi liên hoan cũng phải 300k/người, ko còn vé 200k nữa cụ ag. Tăng 2 thì bọn em bỏ lâu rồi

Mỗi lương ko tăng cụ ag, năm vừa rồi tăng đc có vài trăm k thì cụ bảo đời sống đi lên làm sao đc

Tất nhiên nói vậy thì người lương 5 tr cũng vẫn sống đc chứ cũng chả sao, nhưng họ phải cắt hết nhu cầu cá nhân đi, chả còn đc mấy đâu
Đây là mức lương HN vừa đăng tuyển trên OF.
vua dang xong.JPG

Nếu chỉ nhìn vào giá nhà đất tăng cao để kết luận mức sống tăng thì cháu nghĩ chưa đủ mà cần nhìn vào thu nhập thực tế, nhất của giới lao động chiếm phần đông.

CuteCat

Xe tải
Ở bên tàu họ có phân lô bán nền ko?
Nó cũng có làm nhưng trình chưa cao bằng mình cụ ạ.

Phân lô bán nền mà xuất nhập khẩu được à. Tào lao
Bọn nó chẳng thằng nào đủ tiền mua nô mua lền của Việt Nam cụ ạ. Chỉ có người Việt mình giàu cho nên mới đủ tiền mua. Vì thế ta không cần xuất khẩu những thứ này.

cocsku

Xe cút kít
Nó cũng có làm nhưng trình chưa cao bằng mình cụ ạ.

Bọn nó chẳng thằng nào đủ tiền mua nô mua lền của Việt Nam cụ ạ. Chỉ có người Việt mình giàu cho nên mới đủ tiền mua. Vì thế ta không cần xuất khẩu những thứ này.
Nếu nhìn vào số liệu thì lợi tức do bđs tạo ra là không lớn so với xuất khẩu hàng hoá dịch vụ. Thế mới là vấn đề.

cocsku

Xe cút kít
Tỷ lệ xuất nhập khẩu lên đến hơn 200% GDP là bất thường đối với những nước như Việt nam. Thường các nước chỉ có tỷ lệ này dưới 100%. Tỷ lệ này chỉ cao ở những nền kinh tế ít dân cư, đóng vai trò trung chuyển như Singapore hay Hong Kong. Thấy các cụ có 2 hướng giải thích:
- Hình như GDP Việt nam bị tính sai, các cụ này thường đưa ra dẫn chứng về mức sống được cho là cao hơn so với mức GDP/người của vn. Chúng ta thực ra có mức GDP cao hơn nhiều nên mới có giá trị xuất nhập khẩu lớn như vậy.
- Việt nam trở thành điểm trung chuyển, hay giá trị xuất khẩu của VN nằm hết trong tay các FDI nên chúng ta xuất nhập khẩu nhiều nhưng không mang lại giá trị GDP. Nếu trường hợp này cũng tốt vì chúng ta sẽ trở thành điểm trung chuyển thương mại giống như Singapore hay Hong Kong và cũng cần phải có những chính sách để kích thích vai trò trung gian thương mại này hơn nữa.

nh0301tn

Xe hơi
Tỷ lệ xuất nhập khẩu lên đến hơn 200% GDP là bất thường đối với những nước như Việt nam. Thường các nước chỉ có tỷ lệ này dưới 100%. Tỷ lệ này chỉ cao ở những nền kinh tế ít dân cư, đóng vai trò trung chuyển như Singapore hay Hong Kong. Thấy các cụ có 2 hướng giải thích:
- Hình như GDP Việt nam bị tính sai, các cụ này thường đưa ra dẫn chứng về mức sống được cho là cao hơn so với mức GDP/người của vn. Chúng ta thực ra có mức GDP cao hơn nhiều nên mới có giá trị xuất nhập khẩu lớn như vậy.
- Việt nam trở thành điểm trung chuyển, hay giá trị xuất khẩu của VN nằm hết trong tay các FDI nên chúng ta xuất nhập khẩu nhiều nhưng không mang lại giá trị GDP. Nếu trường hợp này cũng tốt vì chúng ta sẽ trở thành điểm trung chuyển thương mại giống như Singapore hay Hong Kong và cũng cần phải có những chính sách để kích thích vai trò trung gian thương mại này hơn nữa.
“Tỷ trọng xuất khẩu của khu vực FDI ngày càng lớn, lên tới hơn 76,3%, trong khi trước đây, con số này chỉ hơn 60% hoặc xấp xỉ 70%. Điều này cho thấy, tăng trưởng xuất khẩu của Việt Nam ngày càng phụ thuộc vào khối FDI và đây là điều đáng chú ý”, Thứ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư Trần Quốc Phương phát biểu trong một cuộc họp.
76,3% giá trị xuất khẩu là của FDI

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Năm 2008 GDP đầu người của Trung Quốc là 3400 USD, tương đương Việt Nam hôm nay.
Cũng năm đó Trung Quốc bắt đầu có những km đường sắt cao tốc đầu tiên.

View attachment 7072230

Cũng trong năm 2008, nhà du hành vũ trụ Trung Quốc lần đầu đi ra ngoài không gian.
View attachment 7072231

Và Olympic được tổ chức ở Trung Quốc:
View attachment 7072232

Việt Nam ta cũng xuất sắc như họ nhưng đi theo hướng khác chứ không thèm làm sản xuất chân lấm tay bùn. Ví dụ công nghệ phân nô bán lền của chúng ta đã làm đất nền ở VN có giá trị cao nhất hành tinh.
View attachment 7072233
3400 usd năm 2008, thì phải tương đương 4000-4500 usd bây giờ, đợi VN thu nhập cỡ 5000 usd chắc bắt đầu làm đsct.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ chỉ auto chửi là giỏi. Nhìn lại thì thấy rõ ràng là các năm qua thu nhập đầu người của VN ngày càng tăng, đời sống vật chất ngày càng khá lên rõ rệt. Nếu so với 10 năm trước hay 20 năm trước thì thấy rõ là sự tiến bộ quá xa