[Funland] Việt nam xuất khẩu huyết tương sang châu âu

Giomua1002

Xe máy
Khác hay giống ở đây thì cũng lạc vấn đề cả.

Cái em cần hỏi là tại sao VN hiến máu ít (huyết tương ít) mà phải đổ bỏ hoặc xuất sang EU (hiến máu nhiều, huyết tương nhiều)???

Lẽ ra phải ngược lại chứ?

Hay bọn EU lắm bệnh hoạn, không khỏe khoắn như người Việt?
VN mình hiến máu ít nhưng máu thu được hầu hết chỉ lấy hồng cầu bạch cầu ít dùng huyết tương nên thừa.
Tây nó điều chế thuốc đc từ huyết tương nên nó có hiến maud nhiều vẫn không đủ.

tommy2015

Xe tăng

Cái em cần hỏi là tại sao VN hiến máu ít (huyết tương ít) mà phải đổ bỏ hoặc xuất sang EU (hiến máu nhiều, huyết tương nhiều)???

Em vod cụ mà máy không cho.

poiuy

Xe ba gác

Máu gồm nhiều thành phần trong đó thành phần huyết tương dùng ít nhất nên ở VN tuy thiếu máu truyền nhưng vẫn thừa huyết tương.
Bên Tây dùng huyết tương chế ra thuốc mà VN chưa đủ trình độ để chế như họ.

faceid6

Xe tải

Cụ cứ coi huyết tương của VN là khoáng sản thô thôi. Tây nó nhiều huyết tương nhưng nó vẫn nhập thêm khoáng sản thô vì nó biết cách luyện ra cái đó thành tàu vũ trụ máy bay bán đi khắp thế giới thậm chí bán cả về VN. Công nghệ nó ăn nhau ở cái đó. Tóm lại bán thì được nếu mình không dùng hết nhưng tiền thu về thì phải tái đầu tư bảo vệ MT để khoáng sản nó còn sinh tiếp.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Nhiều ông đ chịu đọc, chỉ biết chửi và cũng có thể chửa hiến máu bao giờ. Túm lại thế này nhé
-Máu đc hiến 50% là huyết tương. Có thể chỉ hiến tiểu cầu hay cái bỏ mẹ gì đó nhưng mất rất nhiều thời gian so với việc hút cả ra cho nhanh.
-Mình đ đủ trình để dùng hết cái huyết tương đó, mà cũng đ giữ đc lâu.
-Tây Âu nó dùng sx ra mấy loại thuốc đắt lòi mắt ra rồi bán lại cho mình. Thôi thì chơi kiểu đổi gạo lấy bún, tất nhiên thằng làm bún phải có lời.
Trích trong mấy bài trên thôi. Chịu khó đọc xíu đi rồi hãy chửi.

NNS

Xe ngựa

Ơ, đơn giản vì éo biết làm gì với nó thôi chứ sao.
Giống như thời chưa có nhà máy lọc dầu, hút dầu thô lên chả bán xuất thì biết làm gì với nó?
Sao Việt Nam kêu thiếu máu mà thừa huyết tương? Vì ngành truyền máu của mình chủ yếu chỉ xài hồng cầu hay tiểu cầu éo gì ý là chính, máu tươi lấy về thì xòn phải làm đủ thứ tách thành phần lọ chai, cái dùng nhiều là hồng cầu vẫn éo đủ, còn huyết tương chả biết làm gì chả phải đổ bỏ. Nước ngoài thì nó dùng huyết tương để sản xuất ra thuốc abumin hay globulin éo gì ý nên nó cần nhiều huyết tương, Việt Nam éo biết làm đành đổ nguyên liệu thô đi rồi nghiến răng mua nhập thuốc về

phu bus

Xe tăng
Cụ ko hiểu thì ko nên chửi. Cụ biết huyết tương là gì ko? Nhu cầu tại VN như thế nào? Việc xuất khẩu đc để nhập những thiết bị phục vụ nghành cũng là cần thiết.
Em chưa hiểu lắm. Nhờ cụ thông não hộ

lum_dong_tien

Xe tăng
ngày xưa e hiến máu ở trường tổ chức là được 20k, thêm hộp sữa, vài cái bánh. quãng năm 2004 thì phải ạ.
Bây h ko biết bao nhiêu, chắc lạm phát thì được hơn hồi đó rồi.

mà đó là hiến máu nhân đạo, còn bán máu thì e nghĩ chắc được nhiều tiền hơn :D
Bh lạm phát rồi. Em thỉnh thoảng qua trường kinh tế hiến máu đc hẳn 45k,hộp sữa với hộp thủy tinh lock&lock :D Hồi trẻ ko sao, giờ hiến máu chóng mặt buồn nôn xây xẩm 2 hôm liền,mạch chìm chọc mấy nhát ko lấy đc ven nên lâu lắm em ko đi nữa.

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ không nuốn họ bán huyết tương của các cụ thì chỉ hiến tiểu cầu thôi, viện huyết học họ rất khuyến khích đấy, chỉ mất thời gian hơn so với hiến máu thông thường. Nhưng em đoán các cụ chỉ chửi thôi chứ chưa chắc đã lên viện huyết học hiến máu đâu.
Người chửi là người chưa hiểu và chưa đi cụ ạ, âu cũng là dân trí còn thấp, không tìm hiểu rồi auto chửi nó cũng là bệnh khó chữa ngang ung thu.

Kitcat

Xe container
Việt Nam tiêu tốn hàng trăm tỷ đồng mỗi năm để nhập huyết tương (điều trị các bệnh tay-chân-miệng, máu không đông, băng huyết sau sinh…). Trong khi đó, một lượng lớn huyết tương của người hiến máu tình nguyện phải đổ bỏ vì k trữ đc đủ độ lạnh để để đc lâu hơn và k biết chế thành thuốc. Xuất khẩu huyết tương thừa cũng đc, cơ bản là nhìn vào quá khứ...đã từng...lòng tin vốn đã ít nên nghi ngờ có xuất thêm gì không? Quá tay k?

Bxhung

Xe buýt
Mấy cụ chửi to chắc chưa đi hiến máu bao giờ cả.
Rất may là thành phần này ít so với số người còn lại.

tienaka

Xe điện
Đợt này họ không chỉ tặng quà nữa mà tặng một gói xét nghiệm máu chức năng gan và mỡ máu đấy cụ. Nếu không thích quà cụ cứ góp ý với họ để họ biết tâm tư của người đi hiến mà thay đổi.
Thế nó còn ý nghĩa cụ ạ

Ptuananh8995

Xe buýt
ngày xưa e hiến máu ở trường tổ chức là được 20k, thêm hộp sữa, vài cái bánh. quãng năm 2004 thì phải ạ.
Bây h ko biết bao nhiêu, chắc lạm phát thì được hơn hồi đó rồi.

mà đó là hiến máu nhân đạo, còn bán máu thì e nghĩ chắc được nhiều tiền hơn :D
Chính sách càng ngày càng hỗ trợ nhiều thì phải. Trước em đi hiến máu cũng được 20k tiền hỗ trợ đi lại + 1 món đồ. Cơ mà mấy lần sau thì lần được hộp sữa 1l + quà. Lần thì được họ cho bình hoa. Lần gần nhất cách đây mấy tháng em đi hiến máu đôi thì được con gấu bông to bự + 100k cho 2 người.

Xechaybangcom

Xe điện
Em hơi thắc mắc: Đành rằng nhiều trường hợp chỉ cần hồng cầu bạch cầu nên huyết tương dư thừa phải đổ bỏ. Nhưng tỷ lệ hiến máu Châu Âu cao hơn VN nhiều nhưng không đổ bỏ huyết tương mà còn phải nhập khẩu từ VN là sao?

Không lẽ bọn zombie ăn cắp máu bệnh viện mà sống đời đời trong phim là có thật?

Các cụ bác sĩ khai sáng giúp em với.
Do công nghệ cụ ạ. Việt Nam chưa làm chủ được công nghệ (vì đây là bí mật kinh doanh) để chế biến huyết tương thành các loại dược phẩm chữa bệnh và/hoặc để nghiên cứu y học. Việt Nam mới đơn giản là tách được các thành phần trong máu ra theo từng loại 1.
Nói nôm na cho dễ hiểu, ví dụ như dầu khí, Việt Nam mới chỉ đào hút được dầu thô lên để bán cho nước ngoài mà chưa tự lọc được dầu do mình hút, không tách và tận dụng được nhiều các thành phần có trong dầu để bán. Cụ có biết nhà máy lọc hóa dầu của Việt Nam rồi chứ, phải nhập dầu thô từ nước ngoài về để lọc, còn dầu mình tự hút được thì không lọc được, hoặc chỉ lọc được 1 số mỏ nhưng các mỏ này sản lượng rất ít và sắp hết.
Máu của mình cũng tương tự như vậy.
P/S: Em không phải là bác sĩ, có trả lời cho cụ được hem?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn chung y tế hn đi sau sg khoảng thập kỷ.
Tuỳ lĩnh vực cụ ạ. VD ghép tạng thì Việt Đức, 108 hơn trong nam, nhưng thụ tinh nhân tạo thì Từ Dũ hơn viện C. Vài năm gần đây thì bệnh nhân mổ cột sống trong nam ra Bạch Mai mổ khá nhiều.

namrom2000

Xe máy
Tại sao, trung ương Đảng không phát triển phong trào đảng viên hiến máu nhân đạo nhỉ ? Đảng viên sức khỏe bình thường thì hiến máu 4 lần/năm thì bệnh viện không lo thiếu máu