[Funland] Việt Nam có nên xây dựng Nhà máy điện hạt nhân ?

Slava.Úcàna

Xe máy
Nói nhanh và vuông, VN ta chả có nhu cầu làm vũ khí hạt nhân, vì có làm thì thằng Tập và đám đệ của nó bóp chết NGAY VÀ LUÔN trong phút mốt.
Giờ Việt Nam ta khôn bỏ mẹ, kiếm xèng ăn chơi thôi, đ...éo ham đánh đấm nữa, kiếm tiền kiếm tiền và kiếm tiền thôi.
Vậy nên cần điện hạt nhân vì nó rẻ nhất và sạch nhất (nếu chỉ rẻ không thì chả thằng nào qua mặt được thủy điện), mà phải có điện mới có thể đong xèng của cả Nga lẫn Mỹ lẫn Tàu lẫn lung cmn tung toàn thế giới :)) :)) :))
Hình như có lãnh đạo quốc phòng từng nói: "Chúng ta muốn hòa bình thì chúng ta phải chuẩn bị cho chiến tranh". Mà cách chuẩn bị cho chiến tranh tốt nhất là sở hữu vk hiện đại. Hột nhãn là thứ hiện đại nhất mà bất kỳ nước nào cũng muốn có nhưng bọn được phép có Hột nhãn sẽ ko muốn vị trí "bố đời" của nó bị chia sẻ. Vì vậy nó sẽ tìm mọi cách ngăn chặn bất kỳ ai sở hữu Hột nhãn. Ta Ko thể sở hữu HN nhưng một phương án chấp nhận đc là chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ để có thể sx HN khi cần thiết, Ví dụ như Nhật đó.
Vì vậy bằng mọi cách, phải xd bằng đc điện HN.

vanphong17

Xe máy
E thấy gần đây báo đài lại đăng lại bài về điện hạt nhân, không biết tới có điều chỉnh gì không. E chả biết gì nhưng hi vọng ta hợp tác vs Nga triển khai được. Điện HN có vẻ Nga là top đầu rồi, Cũng là giúp nc bạn trong lúc bạn khó khăn. Hóng các cụ phân tích tình hình.

Slava.Úcàna

Xe máy
Ôi, em hiểu là Mỹ có nhiều quân bài để ép ta mà.
Nhưng bác nhìn lại mấy năm trước, thằng Trump đã chỉ mặt mắng ta là thao túng tiền tệ, trục lợi trong quan hệ với Mỹ, nhưng nó mắng vậy thôi chứ có làm gì mình đâu? vì nó đang cần mình (trong việc đối phó với TQ) thôi, chú không thì nó ép ta ra bã.
Nay cũng vậy ta làm điện hạt nhân, nó cũng sẽ ép ta chừng mực thôi vì vẫn còn cần ta, chứ ép quá ta rơi mẹ nó vào vòng tay anh Tập thì hỏng kế hoạch của nó :)) :))
Ok, em nghĩ là sẽ khởi động lại DA ĐHN khi lòng dân đồng thuận cao. Trước đây dân ta bị nó truyền thông nhồi sọ dắt mũi nên ko ít dư luận trái chiều phản đối ĐHN do lo ngại phóng xạ. Nay, sau mấy năm bị "cắt điện luân phiên", sau khi sáng mắt ra vì thấy Châu Âu phải quay lại ĐHN, thì dư luận phản đối câm lặng dần.
Nghe câu thơ:
"Nắng mưa là bệnh của trời
Tương tư là bệnh của tui yêu nàng"
Rồi nghĩ đến cảnh đất nước phát triển công nghiệp dựa vào điện mặt trời và điện gió mà hãi quá.

banmotnucuoi

Xe lăn
Rẻ bác ạ, tụi Đức cân nhắc mãi mới đồng ý dừng điện hạt nhân và sau đó, đóng cửa dần các nhà máy.
Tốn 1 mớ euro.
Nếu lãi 0% như trước đây thì rẻ, nhưng với lãi 5% như hiện nay là đắt, nếu ko nói siêu đắt.
8x5% =400triệu đô năm. Với 400 triệu đô đó ta mà đc 1500mw điện mặt trời phát miễn phí trong 15 năm, chỉ cần lưu trữ 30% thì nó cũng chống chọi được để đảm bảo truyền tải.
Vn chị thiếu điện ngày cao điểm chứ những ngày nước nhiều như này giá thuỷ điện như cho không

Patriots

Xe lăn
Có lẽ vì thế mà Mỹ, Âu, TQ sẽ tìm mọi cách ngăn cản VN làm điện HN.
Ngoài ra, nếu có điện HN thì việc đảm bảo an ninh năng lượng của chúng ta sẽ đơn giản hơn, sẽ đảm bảo cho VN phát triển công nghiệp và giàu mạnh lên. Kẻ thù ko bao giờ muốn ta giàu mạnh, đế quốc ko bao giờ muốn mất đi những nước nghèo làm nô lệ kiểu mới cho chúng. Vì thế chúng sẽ quyết tâm ngăm cản điện HN VN.
Cháu nghĩ đúng là như vậy, hiện tại Đức đang dừng hết điện hạt nhân, nguyên nhân cũng có lẽ nhiều thế lực phòng còn hơn chống, không cho ông phát triển nữa và phải dựa vào họ, năng lượng tái tạo, nghe thì rất hay, nhưng việc truyền tải, Backup chi phí rất tốn kém và kéo giá thành lên rất cao, có lẽ thời điểm này công nghệ chưa chín muồi, như Pháp, thuận lợi về năng lượng mặt trời nhiều hơn Đức nhưng họ vẫn đặt cược vào năng lượng hạt nhân

Euro2CityStar

Xe lăn
còn cuồng vọng đã bao giờ như thế này chưa , lấy đó làm cơ sở yêu cầu phải chuyển giao công nghệ thì muôn đời cũng không thể có cái lò quy mô lớn nào hết .

đại bàng té sạch là cái nhãn tiền .

Slava.Úcàna

Xe máy
Nếu lãi 0% như trước đây thì rẻ, nhưng với lãi 5% như hiện nay là đắt, nếu ko nói siêu đắt.
8x5% =400triệu đô năm. Với 400 triệu đô đó ta mà đc 1500mw điện mặt trời phát miễn phí trong 15 năm, chỉ cần lưu trữ 30% thì nó cũng chống chọi được để đảm bảo truyền tải.
Vn chị thiếu điện ngày cao điểm chứ những ngày nước nhiều như này giá thuỷ điện như cho không
Theo em biết thì IAEA áp tiêu chuẩn an toàn, môi trường, tiêu chuẩn kỹ thuật... quá cao, làm cho giá thành ĐHN không hề rẻ. Gây khó cho các nước nghèo đang phát triển mà muốn làm đun.
Điện MT, điện gió cụ bảo là miễn phí là ko đúng. Giá thành của nó rất cao. Em nhớ là thấy ở đâu đó có nêu chi tiết giá thành thì nó cao hơn ĐHN. Đặc biệt điểm yếu của nó là phụ thuộc tự nhiên, và tốn nhiều diện tích.
"VN hiện nay chỉ thiếu điện ngày cao điểm" nhưng với tốc độ phát triển công nghiệp và tăng trưởng GDP như hiện nay thì sẽ thiếu rất nhiều điện trong những năm tới. Nếu ko đầu tư sớm thì đến đó ta sẽ bị ngưng trệ vì thiếu điện.

.Bo My

Xe lăn
tiền đất làm điện mt không tính à. Điện hạt nhân giờ phải so với giá điện khí LNG nhập khẩu, lại càng dễ. Tự nhiên lôi giá thủy điện vào làm gì, có biết vốn đầu tư thủy điện cũng cao lắm không mà lại không tính tiền lãi.

.Bo My

Xe lăn
đại bàng té sạch là cái nhãn tiền .
đại bàng nào té, kể tên xem, chưa vào thì không gọi là té được. Có chú vừa ngửi thấy điện hạt nhân là định vào làm trung tâm dữ liệu tiêu thụ điện bằng cả 1 thành phố.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo em biết thì IAEA áp tiêu chuẩn an toàn, môi trường, tiêu chuẩn kỹ thuật... quá cao, làm cho giá thành ĐHN không hề rẻ. Gây khó cho các nước nghèo đang phát triển mà muốn làm đun.
Điện MT, điện gió cụ bảo là miễn phí là ko đúng. Giá thành của nó rất cao. Em nhớ là thấy ở đâu đó có nêu chi tiết giá thành thì nó cao hơn ĐHN. Đặc biệt điểm yếu của nó là phụ thuộc tự nhiên, và tốn nhiều diện tích.
"VN hiện nay chỉ thiếu điện ngày cao điểm" nhưng với tốc độ phát triển công nghiệp và tăng trưởng GDP như hiện nay thì sẽ thiếu rất nhiều điện trong những năm tới. Nếu ko đầu tư sớm 20GW trong vòng 5 năm năm tới thì ta sẽ bị ngưng trệ vì thiếu điện.
Như em phân tích bên thớt EvN rồi cụ ạ, vì chúng ta thiếu rất nhiều điện vào các năm tới mà giá xây điện hạt nhân nằm vào khoảng 8 tỷ đô cho 1GW đầu tư khoảng 8-10 năm nên ko thích hợp. (Khi ý tổng cung Việt nam cần là 90-130GW)
tiền đất làm điện mt không tính à. Điện hạt nhân giờ phải so với giá điện khí LNG nhập khẩu, lại càng dễ. Tự nhiên lôi giá thủy điện vào làm gì, có biết vốn đầu tư thủy điện cũng cao lắm không mà lại không tính tiền lãi.
Thuỷ điện như Sơn la khoảng 1 tỷ đô cho 1200MW. Không tốn tiền nguyên liệu và sử lý chất thải như điện hạt nhân cụ ạ. LNG thì tính cả cảng nhập và kho cũng tầm đấy 2 tỷ cho 2400Mw.
Với 20.000MW cần thêm trước 2030 thì chỉ khí, mặt trời và gió đáp ứng được, rất tiếc cho điện than chúng ta lỡ mất 10000mw trước khi các tiêu chuẩn phát thải đc áp dụng,

.Bo My

Xe lăn
Thuỷ điện như Sơn la khoảng 1 tỷ đô cho 1200MW. Không tốn tiền nguyên liệu và sử lý chất thải như điện hạt nhân cụ ạ. LNG thì tính cả cảng nhập và kho cũng tầm đấy 2 tỷ cho 2400Mw.
Với 20.000MW cần thêm trước 2030 thì chỉ khí, mặt trời và gió đáp ứng được, rất tiếc cho điện than chúng ta lỡ mất 10000mw trước khi các tiêu chuẩn phát thải đc áp dụng,
không so thế được vì thủy điện cần địa thế, cần sông lớn chứ có phải muốn làm là được đâu. VN làm hết các vị trí có thể làm thủy điện lớn rồi. Ngoài ra cần tính đến chuyện mấy chục km2 đất bị chuyển thành nước. Công suất hạt nhân nó chạy được nhiều thời gian hơn thủy điện nữa.

namphong12

Xe lăn
Như em phân tích bên thớt EvN rồi cụ ạ, vì chúng ta thiếu rất nhiều điện vào các năm tới mà giá xây điện hạt nhân nằm vào khoảng 8 tỷ đô cho 1GW đầu tư khoảng 8-10 năm nên ko thích hợp. (Khi ý tổng cung Việt nam cần là 90-130GW)

1 tỷ đó làm pin lưu trữ cho đám điện gió và điện mặt trời vừa nhanh vừa giải quyết cái đám tai tiếng kia có ổn không nhỉ

.Bo My

Xe lăn
1 tỷ đó làm pin lưu trữ cho đám điện gió và điện mặt trời vừa nhanh vừa giải quyết cái đám tai tiếng kia có ổn không nhỉ
thì cứ bảo mấy ông đmt là tự đầu tư pin lưu trữ thì sẽ được bán điện với giá bằng giá điện hạt nhân, điện khí... xem có ai làm không.

namphong12

Xe lăn
thì cứ bảo mấy ông đmt là tự đầu tư pin lưu trữ thì sẽ được bán điện với giá bằng giá điện hạt nhân, điện khí... xem có ai làm không.
Cứ không mua nữa. Khi nào có lưu trữ thì mua. Kiểu gì cũng phải làm.

BảoVân 13

Xe máy
Nói đến mặt tốt thì cũng phải nói đến mặt xấu.

Theo em thì Việt Nam chưa đủ nội lực để quản lý các sự cố hạt nhân.
Em cũng nghĩ vậy ạ

banmotnucuoi

Xe lăn
1 tỷ thì làm cái tích năng rẻ hơn pin cụ ạ, nhưng em thấy bên Tàu thì nó bắt các nhà máy điện mặt trời phải có pin tích luỹ, ko google đc bao nhiêu %. Nhưng nó tránh đc sồi sụt bất thường của hệ thống

bentley8

Xe điện
Em ko ủng hộ làm điện hạt nhân với nga, khi nào làm chủ được công nghệ (tầm 50 năm) nữa thì làm

XPQ

Xe cút kít
Trong Quy hoạch điện 8 tầm nhìn đến 2050 thì món điện hột nhân không được nhắc đến mà có mấy hướng iu tiên chính, một là điện mặt giời theo đó khuyến khích các hộ dân doanh nghiệp phát triển điện mặt giời mái nhà tự sản tự tiêu, hai là điện gió trong bờ và ngoài khơi, bà là điện khí LNG và bốn là tối iu hoá tiết kiệm điện cùng phát triển hệ thống tích điện khi công nghệ cho phép. Về mặt chủ trương em nhận thấy là hợp lý. Nhất là nếu ta quay sang phương án điện hột nhân sẽ chịu sức ép cuốc tế về an toàn và về huy động vốn chưa kể làm sao đào tạo kịp các chuyên gia vận hành đạt chuẩn.

quangzizi

Xe tăng
Em ko ủng hộ làm điện hạt nhân với nga, khi nào làm chủ được công nghệ (tầm 50 năm) nữa thì làm
Nó ko dạy cho làm thì lấy đâu ra mà làm chủ hả cụ? Nói chung bỏ qua sự u mê với ba cái thứ ngớ ngẩn điện "xanh" đi, cứ hạt nhân mà nã, bao giờ giàu rồi tính!

dannongthon

Xe tăng
Cụ tính cho em diện tích đất bị chiếm dụng khi lắp hệ thống điện mặt trời 1200 MWp đi? Tiện thể so sánh với diện tích một nhà máy điện than hay điện nguyên tử? Công suất phát lên lưới 1 năm được bao nhiêu? Xử lý như thế nào khi công suất giảm đột ngột khi thiếu nắng? Khi trời tối? Nếu cần lắp pin tích điện thì xử lý và giá thành pin thế nào? Giá thành thực tế? Mà công suất tấm pin giảm sau khoảng thời gian phát lên lưới là bao nhiêu? Cái iphone pin xịn xò như vậy mà 3 năm phải vứt bỏ một lần thì pin tích điện nhà máy điện nếu có bao lâu vứt bỏ?