Việt Nam có làm được ô tô?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
GM sở hữu GM Korea ( tiền thân là Daewoo , hãng này trước sở hữu Matis , nay gọi là Spark cho sang cái mồm) , Opel....Trên cơ sở flatform Matis , à mà quên Spark , GM phát triển ( cái gọi là phát triển chủ yếu là thay nhãn hiệu , thêm 1-3 option cho phù hợp với thị trường cần bán ) thành Spark ở VN , Karl Rock ở Đức.......
P/ s : Cụ học tôi là chuẩn đấy , vì có thể ( có thể thôi nhé ) , tuổi làm xe của tôi bằng tuổi của cụ.Ví dụ : 160 xe bus của Hà Nội năm 2007 do tôi ( nhóm trưởng ) cung cấp và Phát Triển từ Kinglong Bus china + Daewoo Bus Korea.Không biết cụ có phải là nhân viên của a Vova hay không , nhưng cái gì cũng phải công tâm nhận xét.Đừng duy ý chí hay nhét chữ vài mồm người khác để bảo vệ quan điểm của mình
Cụ không biết em là ai, bao nhiêu tuổi, làm chuyên môn gì nhưng thích chụp mũ nên tất nhiên em không chấp nhất loại như cụ :))

Trình độ cụ đến đâu em cũng không biết, cụ nói nào em nghe vậy, nhưng cụ viết 2 từ "Matis" và "flatform" thì em nghi ngại người có chuyên môn kiểu đó lắm ợ, em không học đâu nhé ^:)^

tab00

Xe điện
Hehe, em chả biết gì về xe nhưng nói phải có lý em mới nghe chứ, bài báo trên viết chả rõ thì em hỏi. Có vấn đề gì không cụ?
Các thông tin cụ đăng cụ đưa link về các đoạn bôi đậm nhé vì em xem link giới thiệu về Fadil của VF không có

https://vinfast.vin/car/vinfast-fadil/
List động cơ tương ứng vs mẫu xe: https://en.m.wikipedia.org/wiki/GM_small_gasoline_engine
Âu, Hàn xài 1.0. Mỹ, Phi, cả VN nữa xài 1.4. Em biết vậy chứ dek có link. Thế nhé.

hoviethung

Xe lăn
Định không cm vì cụ cố tình Ngu , nhưng thôi :
1 : Nội thất ngoại thất copy 99%
2 : Động cơ 1.4 khác nhau mỗi cái vỏ
3 : Fadil bản chất là Opel karl rock , mà KR là Spark
Già mồm cãi cố nữa đi
Mình nghĩ đúng là fadil cơ bản dựa trên nền tảng xe của nước ngoài, nhưng Vinfast đã được họ chuyển giao công nghệ và được phép mang thương hiệu Việt. Mấy ai đã làm được điều đó phải không cụ?

Gefland

Xe tải
Mình nghĩ đúng là fadil cơ bản dựa trên nền tảng xe của nước ngoài, nhưng Vinfast đã được họ chuyển giao công nghệ và được phép mang thương hiệu Việt. Mấy ai đã làm được điều đó phải không cụ?
Cái này chuẩn cụ ơi.Quan trọng là được tiếp xúc với các tiêu chuẩn toàn cầu của GM , điều này vô cùng có lợi về sau này khi chủ động phát triển sản phẩm riêng biệt như dòng Pre sắp tới.Và quan trọng nhất là anh Vova phải có thị trường , mà muốn có thị trường thì giá phải tiệp cận giá thế giới.Nếu dòng SUV cỡ B sắp ra mắt mà loanh quanh 400 củ ( thế giới cỡ B này chỉ loanh quanh 12-16k usd ) thì vẫn đảm bảo có lãi và phá đảo TT Việt Nam.

Gefland

Xe tải
Cụ không biết em là ai, bao nhiêu tuổi, làm chuyên môn gì nhưng thích chụp mũ nên tất nhiên em không chấp nhất loại như cụ :))

Trình độ cụ đến đâu em cũng không biết, cụ nói nào em nghe vậy, nhưng cụ viết 2 từ "Matis" và "flatform" thì em nghi ngại người có chuyên môn kiểu đó lắm ợ, em không học đâu nhé ^:)^
Vâng , em ghi nhận ý kiến của cụ và đặc biệt cụ gì ở trên góp ý với em không nên tranh luận với kiểu người như cụ ( dùng các võ abc gì đấy ).Hay nói cách khác bố em đã từng dạy : Không nên tranh luận với những thằng Ngu , vì kiểu gì mày cũng thua , 1 là tranh luận với nó tức mày Ngu ngang hàng với nó , 2 là về lâu dài mày sẽ bị nó dìm với cái ngu có kinh nghiệm đó.

emga27

Xe hơi
Việt Nam mình chả nhập khẩu linh kiện về lắp ráp thôi.
Mình không có chuổi cung ứng, tỉ lệ nội địa hóa quá thấp. Cái mình thật sự yếu kém còn rất nhiều, con người Việt Nam mình giỏi nhưng điều kiện không có.
Chốt lại là hi vọng vào ô tô nội địa : em có hi vọng
Để mua ô tô nội địa: không. Em chỉ mua thứ tốt nhất và giá hợp lý nhất mà thôi
Cũng như cụ trên, cái em quan tâm nhất là tiền đâu để mua ô tô
Chưa có sản xuất chuỗi cung ứng nên đành vậy chứ biết sao ạ. Giờ đi sản xuất từ linh kiện thì chi phí sản xuất lớn, nhập về lắp ráp cho nhanh :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng , em ghi nhận ý kiến của cụ và đặc biệt cụ gì ở trên góp ý với em không nên tranh luận với kiểu người như cụ ( dùng các võ abc gì đấy ).Hay nói cách khác bố em đã từng dạy : Không nên tranh luận với những thằng Ngu , vì kiểu gì mày cũng thua , 1 là tranh luận với nó tức mày Ngu ngang hàng với nó , 2 là về lâu dài mày sẽ bị nó dìm với cái ngu có kinh nghiệm đó.
Không sao cụ ạ, tranh luận có được cái méo gì đâu nên không cần cố kiểu mang bố cụ ra kể :))

tab00

Xe điện
Từ đầu năm nay, PSA ko cho Vauxhall/Opel nhập Viva/Karl từ GM Korea nữa nên GM Korea méo loa, mất toi doanh số gần 50k xe/năm, làm tình cảnh khó khăn bê bết bấy lâu nay càng thêm bi đát, nguy cơ đóng cửa thêm nhà máy & phá sản ngày càng cận kề. Tự dưng ở mảnh đất hình chữ S có 1 đại gia order thì nó lại chả mừng húm mà sút vội sang ấy chứ.

hoviethung

Xe lăn
Từ đầu năm nay, PSA ko cho Vauxhall/Opel nhập Viva/Karl từ GM Korea nữa nên GM Korea méo loa, mất toi doanh số gần 50k xe/năm, làm tình cảnh khó khăn bê bết bấy lâu nay càng thêm bi đát, nguy cơ đóng cửa thêm nhà máy & phá sản ngày càng cận kề. Tự dưng ở mảnh đất hình chữ S có 1 đại gia order thì nó lại chả mừng húm mà sút vội sang ấy chứ.
Bán thương hiệu để thoát khỏi nợ nần và phá sản là chuyện bình thường trong hoạt động kinh doanh. Hình như thương hiệu Sony hay Toshiba của Nhật cũng đã bán cho TQ thì phải.

tab00

Xe điện
Bán thương hiệu để thoát khỏi nợ nần và phá sản là chuyện bình thường trong hoạt động kinh doanh. Hình như thương hiệu Sony hay Toshiba của Nhật cũng đã bán cho TQ thì phải.
Ý tôi là GM là hãng xe làm ăn ko tốt ở VN và nhiều nơi trên thế giới; Spark trước đây nhạt nhòa, lép vế vs các mẫu xe hạng A khác từ Hàn Quốc thì Fadil có gì mà báu bở đâu.

hoviethung

Xe lăn
Ý tôi là GM là hãng xe làm ăn ko tốt ở VN và nhiều nơi trên thế giới; Spark trước đây nhạt nhòa, lép vế vs các mẫu xe hạng A khác từ Hàn Quốc thì Fadil có gì mà báu bở đâu.
Mình không phải nhà kinh doanh nên không thể nói trước được. Biết đâu Vingroup lại vực lên được thì sao? Thành công bước đầu của fadil trong thời gian qua đã cho mình một tia hi vọng về xe thương hiệu Việt

cocsku

Xe cút kít
Thế mới thấy bọn vinfast nó giỏi. Sang tay nó là khác ngay.

tn09

Xe máy
Làm dc nhé cụ, vinfats xe đẹp luôn đấy.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
List động cơ tương ứng vs mẫu xe: https://en.m.wikipedia.org/wiki/GM_small_gasoline_engine
Âu, Hàn xài 1.0. Mỹ, Phi, cả VN nữa xài 1.4. Em biết vậy chứ dek có link. Thế nhé.
Thế mới thấy bọn vinfast nó giỏi. Sang tay nó là khác ngay.
Cụ nào thông thạo thử so sánh giữa Chervolet Spark và Fadil xem giống nhau những gì, tổng cộng giống bao nhiêu %, từ kích thước, động cơ, khung gầm, phụ tùng... Chả lẽ OF mình toàn anh tài lại dừng ở mức bán tín bán nghi ạ, khẳng định ngô hay khoai một lần cho những cụ định mua Fadil có sở cứ để xuống xèng nào ;)

hoviethung

Xe lăn
Cụ nào thông thạo thử so sánh giữa Chervolet Spark và Fadil xem giống nhau những gì, tổng cộng giống bao nhiêu %, từ kích thước, động cơ, khung gầm, phụ tùng... Chả lẽ OF mình toàn anh tài lại dừng ở mức bán tín bán nghi ạ, khẳng định ngô hay khoai một lần cho những cụ định mua Fadil có sở cứ để xuống xèng nào ;)
Về mặt kỹ thuật thì mình không rõ lắm nhưng về mặt thương mại thì Fadil qua số liệu so sánh thị phần hiện nay mình thấy cũng đáng nể đấy chứ?