[Funland] Việt Hưng hay Vinhomes xịn hơn

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

xemay_oto89

Xe điện
Em thích làm cái lô ở trung hoà nhân chính ra TDH cho tiện

T91

Xe container
Team nhà giàu, đại gia dại nhỉ, toàn vào hết mua riverside mua đắt lòi, không sang việt hưng mua cho rẻ.

nissantiida

Xe điện
Nhìn qua thì những người bình thường sẽ tưởng là Vinhomes Ocean Park quy hoạch "tốt" hơn vì họ chỉ biết nhìn vào mật độ xây dựng, diện tích công viên cây xanh v.v.

Tuy nhiên Vinhomes lại rất "chật" ở chỗ hệ số sử dụng đất cao. Tôi giải thích đơn giản là cùng với mảnh đất ấy họ xây tòa nhà cao hơn, thế thì nhiều người hơn phải cùng chia sẻ số cơ sở hạ tầng ấy.

Căn hộ thì nhỏ, 28-75m2, cũng đồng nghĩa với việc nhiều người hơn sẽ ở trong một tòa nhà.

Mấy cái cây, theo tôi, chỉ là tiểu tiết.
Thành phố có thêm nhiều mảng xanh là tốt rồi cụ. Đặc biệt là khu xung quanh được ăn ké các công viên khá lớn của Vin.

Cần mùa nóng có bóng mát là đủ. Chả hiểu cụ chủ cứ đòi bóng mát mùa đông làm gì. Vài cái cây này không làm tăng lượng oxy là bao đâu, cần oxy thì trồng rừng ấy.

ubisapro

Xe trâu
Em chả đủ sức bơi vào Vin hay Việt Hưng, em là em về quê, đất ông bà MT20m sâu 57m. Đập nhà cũ làm tụt sâu vào 20m để cái sân rộng làm con bể bơi 5x15m, mai mốt con cái đưa bạn gái về ăn nhậu, bơi xong ấp luôn ở nhà chả cần đi hotel :))
Hơn 1000m thì ở đâu cũng đẹp cụ ơi. Đầu tư xây dựng vào thì ở thích lắm. E có bà chị mua hơn 2000m chỗ ngã 4 Lục Quân, làm bể bơi, vườn cây, hồ cá koi … thế là bỏ luôn Hn lên đó sống, hàng ngày vẫn phi xuống Hn làm :))

Vietex

Xe điện
Nếu chỉ so về cây thì Việt Hưng lại xách dép cho Ecopark :))
Mà bên Vin Riverside lâu năm rồi thấy cây cối đẹp phết đấy chứ. Chỉ có bên Harmony mới thì ít cây thôi. Cây vẫn còn bé nên nắng vỡ đầu
Hình như là Ecopark trồng cả cây vào chỗ đất trống chưa xây nhà. Nó xây nhà thì chỗ cây đó bay thôi. Chỗ 5, 6 tòa chung cư đang xây đó, cây xanh thay bằng nhà 40 tầng.

Dan du an

Xe ba gác
Xà cừ rễ chùm ăn ngang nên bị các bố đào đường bem rễ thì nó mới đổ, chứ để nguyên rễ thì nó chấp bão lun!
Không có đâu cụ. Em ở trường Nông nghiệp I giờ là Học Viện Nông nghiệp trồng cực nhiều Xà cừ...trước đã có đợt bão đổ một đống đấy...

kienvinh

Xe lăn
Thành phố có thêm nhiều mảng xanh là tốt rồi cụ. Đặc biệt là khu xung quanh được ăn ké các công viên khá lớn của Vin.

Cần mùa nóng có bóng mát là đủ. Chả hiểu cụ chủ cứ đòi bóng mát mùa đông làm gì. Vài cái cây này không làm tăng lượng oxy là bao đâu, cần oxy thì trồng rừng ấy.
Tôi chê nhà Vin ở chỗ hệ số sử dụng đất cao thôi, chứ đúng là cây xanh chỉ là tiểu tiết. Nhiều người cứ nói công viên cây xanh là lá phổi của thành phố, điểm này tôi nghĩ ở ta đã sai ngay từ khoa học cơ bản đến nỗi mà những người được ăn học đúng chuyên ngành cũng thiết kế công viên bằng bê tông và gạch lát. Cây cối trong đô thị không tạo ra oxy đáng kể mà chỉ để che bóng mát cho bê tông nhằm hạn chế các đảo nhiệt đô thị.

Cây cối trong đô thị không tạo ra oxy đáng kể mà chỉ để che bóng mát cho bê tông nhằm hạn chế các đảo nhiệt đô thị.
Cụ nói ngược đời vãi.
Tây nó có nghiên cứu riêng về cây xanh của Hà Nội.
Đặc biệt là cây xà cừ.

qhhp

Xe điện
Cây xanh quan trọng nhưng kinh phí chăm cây không nhỏ

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Vâng cụ, cái này em cũng nghiên cứu rất kỹ về chi phí vận hành và những cái bất lợi của nó. Làm bể biết cách làm nó rẻ giật mình so với các bên báo giá. Năm mất đôi ba chục tiền vận hành em thấy chấp nhận đc.
Nhà em có ông bà và các cháu ở cạnh, sinh hoạt hàng ngày nên vẫn vệ sinh thường xuyên, nó cũng là cảnh quan cho khuôn viên, có chỗ cho trẻ con xóm làng học bơi em thấy cũng tốt.
Em cũng vẫn sẽ học hỏi thêm các cụ.
Cụ biết cách làm thớt chia sẻ hay bàn luận giúp, em cũng đang loay hoay làm cái bốn mùa tầm 30m2, sau có điều kiện mở rộng bể lạnh thêm, cho bọn trẻ nó vầy.

The Tank

Xe điện
Không có đâu cụ. Em ở trường Nông nghiệp I giờ là Học Viện Nông nghiệp trồng cực nhiều Xà cừ...trước đã có đợt bão đổ một đống đấy...
E lớn lên cùng tụi xà cừ này mờ. Qua bao đợt bão ko cây nào đổ hết. ĐH Nông nghiệp giờ xà cừ vẫn còn nguyên (có khi nào cụ nhầm với tụi bằng lăng ko?) :D
Hoặc cụ để ý xà cừ trồng ở giữa đường đôi to í, có cây nào đổ bao giờ ko?

Nghiên cứu nào bác dẫn ra đi.
Đây cụ ạ.
African mahogany là cây xà cừ.

Tookies

Xe điện
Cây đô thị thì sấu là hợp lí nhất cụ ạ. Vừa rễ cọc vừa có quả ăn vừa có bóng mát quanh năm. Nhược điểm là lớn chậm.
Không chậm đâu cụ!
Nhà em trồng 1 cây từ Tết 2003 đến giờ nó thành cổ thụ - gốc 1 người ôm rồi! Che cả 1 góc vườn! Trồng từ hạt nhé - tình cờ năm ý em vứt 2 cái hạt vào chậu hoa hồng! Lên được 2 cây sấu - 1 cây hàng xóm xin!
Mùng 9 Tết năm ý em trồng 2 cây: 1 sấu + 1 me Thái! Giờ cả 2 đều có quả sai, tuy nhiên me thì ít bóng mát hơn :))
Rễ sấu nó lan cũng ghê - em tính để cách mép hiên 5m mà giờ nó làm nứt hết sân rồi!

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Đây cụ ạ.
African mahogany là cây xà cừ.
Tôi đã nói đến "đảo nhiệt đô thị" từ trước, đúng không?

Cụ biết cách làm thớt chia sẻ hay bàn luận giúp, em cũng đang loay hoay làm cái bốn mùa tầm 30m2, sau có điều kiện mở rộng bể lạnh thêm, cho bọn trẻ nó vầy.
Vâng cụ, ra giêng thảnh thơi em lên chỗ bạn em lấy hình ảnh thực tế, em sẽ rì viu cách tự mua thiết bị thi công hệ thống lọc tuần hoàn bằng cát giá thành rẻ giật mình mà công năng vẫn thế, hiệu quả ko kém đi thuê.
bể cụ nhỏ cụ có thể tìm hiểu cái máy lọc nước thông minh đâu đó ~30tr, chỉ việc mua về treo vào bể là xong, ưu nhược điểm của nó cụ có thể tìm hiểu trên mạng rất nhiều.

bimbim5656

Xe container
Không chậm đâu cụ!
Nhà em trồng 1 cây từ Tết 2003 đến giờ nó thành cổ thụ - gốc 1 người ôm rồi! Che cả 1 góc vườn! Trồng từ hạt nhé - tình cờ năm ý em vứt 2 cái hạt vào chậu hoa hồng! Lên được 2 cây sấu - 1 cây hàng xóm xin!
Mùng 9 Tết năm ý em trồng 2 cây: 1 sấu + 1 me Thái! Giờ cả 2 đều có quả sai, tuy nhiên me thì ít bóng mát hơn :))
Rễ sấu nó lan cũng ghê - em tính để cách mép hiên 5m mà giờ nó làm nứt hết sân rồi!
Cụ cho cây uống doping à :))
Nhà em ở phố cổ là một trg những nơi có nhiều sấu nhất. Đã chứng kiến một vài cây trồng từ lúc bằng cổ chân mà 20n sau nó mới có đường kính tầm 20-25cm :D