[Funland] Viện Dưỡng Lão

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ nào có nhu cầu bạn em có vdl như Resort trên sơn tây tiêu chuẩn Nhật bản, diện tích 8hecta, có phòng cho con cháu ở chơi vài hôm
con cháu thì nó lại đếch cần ở vài hôm .
con cháu nhu cầu là tiện tranh thủ ghé thăm

nên vị trí trung tâm nội thành vẫn ưu tiên hàng đầu .

theway

Xe tải
Mô hình VDL là một mô hình tốt. Tuy nhiên ở VN hiện nay chưa có nhiều cơ sở đạt tiêu chuẩn mặc dù vẫn niêm yết giá dịch vụ cao. Ngoài đời sống vật chất thì đời sống tinh thần của người già cũng rất quan trọng, rất tiếc là vấn đề này chưa được thực hiện tốt. Có lẽ nguyên nhân chính là do số lượng các cụ trong VDL ít, chưa tạo thành từng quần thể đủ lớn để nhà đầu tư triển khai các hoạt động riêng biệt cho từng nhóm có background khác nhau được sinh hoạt một cách thoải mái. Nguyên nhân thứ hai là do hạn chế về tiềm lực tài chính của chủ đầu tư và chính sách của xã hội. Các cụ cứ tưởng tượng một cụ thuộc tầng lớp trí thức không thể nói chuyện mãi với một cụ nông dân hàng ngày được, sẽ có ít tiếng nói chung và dễ gây cảm giác chán nản với cả hai. Với các cụ, đã chấp nhận vào VDL vì không có điều kiện ở cùng con cháu thì cần phải có bạn, bạn chất lượng và hoạt động cộng đồng tốt thì mới sống vui được.

lamhaha191

Xe điện
con cháu thì nó lại đếch cần ở vài hôm .
con cháu nhu cầu là tiện tranh thủ ghé thăm

nên vị trí trung tâm nội thành vẫn ưu tiên hàng đầu .
Trung tâm bạn em bên Diên Hồng có 5 cơ sở full 90%

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
TH các cụ còn khỏe thì ko sao, ở nhà hay đi VDL thì tùy các cụ, tùy hoàn cảnh chứ như nhà em đang thấy bế tắc quá đây ạ.
Bố em mất sơm. Bà nhà em ko có lương hưu, ko có tiết kiệm, ko có tài sản tích lũy, cứ đi bán hàng đc đồng nào xào đồng ý, có hôm còn lỗ vốn.
Các con đều phải tự thân vận động từ bé, cha mẹ ko hỗ trợ đc gì từ tự đi kiếm tiền trả tiền học, rồi đi làm, đi lấy chồng đều phải tự tay chi trả hoặc chị em cho nhau
Giờ bà tai biến đột quỵ, tiền phẫu thuật mấy trăm triệu 2 chị em cũng phải chia nhau chạy vạy cho đủ. Gần tháng trời 2 chị em gái thay nhau bỏ công bỏ việc trực ngày trực đêm trong BV. Giờ bs bảo ổn hơn rồi, bảo xuất viện mà ko biết xử lý ntn cho trọn vẹn. Cả 2 đều đang ở nhà chồng ko thể đón bà về, con thì con nhỏ cũng phải chăm, kinh tế cũng vừa phải ko mạnh.
Mà thuê GV chăm bà ở nhà bà cũng ko thấy khả thi lắm vì hiện giờ phải ăn qua sonde, mở khí quản để thở thì GV ko có chuyên môn sao làm đc.
Với nhà em hiện giờ VDL cũng là 1 hướng sáng vì ít nhất họ còn có chuyên môn về y tế để chăm sóc.
Nói chung phải ở hoàn cảnh nào thì lựa thôi ạ, chẳng nói hay trước đc
Mạnh vì gạo bạo vì tiền mà. Những ông nào to mồm là những ông có thực lực có tiền.

phohien035

Xe buýt
Mô hình VDL là một mô hình tốt. Tuy nhiên ở VN hiện nay chưa có nhiều cơ sở đạt tiêu chuẩn mặc dù vẫn niêm yết giá dịch vụ cao. Ngoài đời sống vật chất thì đời sống tinh thần của người già cũng rất quan trọng, rất tiếc là vấn đề này chưa được thực hiện tốt. Có lẽ nguyên nhân chính là do số lượng các cụ trong VDL ít, chưa tạo thành từng quần thể đủ lớn để nhà đầu tư triển khai các hoạt động riêng biệt cho từng nhóm có background khác nhau được sinh hoạt một cách thoải mái. Nguyên nhân thứ hai là do hạn chế về tiềm lực tài chính của chủ đầu tư và chính sách của xã hội. Các cụ cứ tưởng tượng một cụ thuộc tầng lớp trí thức không thể nói chuyện mãi với một cụ nông dân hàng ngày được, sẽ có ít tiếng nói chung và dễ gây cảm giác chán nản với cả hai. Với các cụ, đã chấp nhận vào VDL vì không có điều kiện ở cùng con cháu thì cần phải có bạn, bạn chất lượng và hoạt động cộng đồng tốt thì mới sống vui được.
Ở ta tâm lý tự ty, quan niệm cộng đồng gia đình cùng chung .... vẫn còn nặng ở nhiều cụ. Chưa kể vào đó tâm ko thông cho là con cái bỏ rơi, phải sống với người lạ, thậm chí tầng lớp "kém mình". Cái tôi của cá nhân vẫn còn lớn nên sống tập thể dù về già khó hòa đồng. Còn đối với người hướng ngoại thì họ ở nhà một mình cũng vẫn vui và tự kiếm được niềm vui cho tuổi già

chichbong08

Xe buýt
Không rõ VDL có nhận người già khuyết tật tâm thần, tự kỷ (không bạo lực) không các bác nhỉ?

Cún em

Xe buýt
TH các cụ còn khỏe thì ko sao, ở nhà hay đi VDL thì tùy các cụ, tùy hoàn cảnh chứ như nhà em đang thấy bế tắc quá đây ạ.
Bố em mất sơm. Bà nhà em ko có lương hưu, ko có tiết kiệm, ko có tài sản tích lũy, cứ đi bán hàng đc đồng nào xào đồng ý, có hôm còn lỗ vốn.
Các con đều phải tự thân vận động từ bé, cha mẹ ko hỗ trợ đc gì từ tự đi kiếm tiền trả tiền học, rồi đi làm, đi lấy chồng đều phải tự tay chi trả hoặc chị em cho nhau
Giờ bà tai biến đột quỵ, tiền phẫu thuật mấy trăm triệu 2 chị em cũng phải chia nhau chạy vạy cho đủ. Gần tháng trời 2 chị em gái thay nhau bỏ công bỏ việc trực ngày trực đêm trong BV. Giờ bs bảo ổn hơn rồi, bảo xuất viện mà ko biết xử lý ntn cho trọn vẹn. Cả 2 đều đang ở nhà chồng ko thể đón bà về, con thì con nhỏ cũng phải chăm, kinh tế cũng vừa phải ko mạnh.
Mà thuê GV chăm bà ở nhà bà cũng ko thấy khả thi lắm vì hiện giờ phải ăn qua sonde, mở khí quản để thở thì GV ko có chuyên môn sao làm đc.
Với nhà em hiện giờ VDL cũng là 1 hướng sáng vì ít nhất họ còn có chuyên môn về y tế để chăm sóc.
chia sẻ vất vả với gia đình mợ. Đúng là có va vào mới biết như thế nào, chứ nói hay thì ai chả nói được.
Mà cơ bản mấy cụ nói hay, nói to đều là các cụ có tiền, có điều kiện. Chứ không có điều kiện thì muốn nói hay cũng không dám nói.

TUCSON9389

Xe điện
đúng thế, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. một số cụ cứ lấy nhà mình ra để "làm gương" phải thế này phải thế kia nó duy ý trí lắm.

quy la tien

Xe điện
Bác yên tâm, cụ nông dân chửa có đk vô VDL đâu, khéo các cụ còn ở 1 mình nơi thôn quê và tự chăm sóc được (trường hợp còn NÓI CHUYỆN như cụ nói còn yếu thì có nói gì được đâu mà sợ lệch tông??)

Son23

Xe buýt
Tư duy độc lập đó thực ra đằng sau là luồng tư duy lợi ích cá nhân, không ai chịu gánh nặng cho ai, về già chấp nhận sống VDL dù có ra sao. Là không còn sự lựa chọn nào khác.
Văn hóa đó ở bển cũng chẳng phải ưu việt hay ho hơn văn hóa mình. Cá nhân vẫn thấy, trẻ cậy cha, già cậy con, ấm áp tình người hơn nhiều
Không ai chịu gánh nặng cho ai và cũng ko trở thành gánh nặng cho ai là 1 tiêu chuẩn tốt chứ ạ. Chỉ sợ thể loại tiêu chuẩn kép: là gánh nặng của ng khác nhưg ko chịu gánh cho ai. Các cụ ko chấp nhận VDL thường có xu hướng lý tưởng hóa cuộc sống gđinh. Các cụ cho là cứ phải ở với con cháu mới hạnh phúc, nhưg thực tế nhiều nhà: ko có điều kiện ở/không thể ở/ở đều làm 2 bên ngột ngạt...thì VDL là lựa chọn phù hợp nhất. Làm gì có mẫu số chung cho mọi gia đình. Nhưng dù muốn hay ko thì VDL chắc chắn là xu hướng của VN. Hai, ba chục năm nữa sẽ rõ thôi ạ.

phohien035

Xe buýt
Không ai chịu gánh nặng cho ai và cũng ko trở thành gánh nặng cho ai là 1 tiêu chuẩn tốt chứ ạ. Chỉ sợ thể loại tiêu chuẩn kép: là gánh nặng của ng khác nhưg ko chịu gánh cho ai. Các cụ ko chấp nhận VDL thường có xu hướng lý tưởng hóa cuộc sống gđinh. Các cụ cho là cứ phải ở với con cháu mới hạnh phúc, nhưg thực tế nhiều nhà: ko có điều kiện ở/không thể ở/ở đều làm 2 bên ngột ngạt...thì VDL là lựa chọn phù hợp nhất. Làm gì có mẫu số chung cho mọi gia đình. Nhưng dù muốn hay ko thì VDL chắc chắn là xu hướng của VN. Hai, ba chục năm nữa sẽ rõ thôi ạ.
Em thú thực ko thích các cụ khi tranh luận về cuộc sống người già vẫn giữ quan niệm chăm sóc cha mẹ về già là Phúc Đức .... và cho rằng ai ko làm được là ko tốt .... Chẳng có con cái nào lại muốn đẩy các cụ ra xa khi về già cả, trừ mấy ông đầu óc có vấn đề. Tuy nhiên do hoàn cảnh, tính cách .... nên phải tìm cách nào thuận lợi cho cả hai bên: con cái thuận lợi trong công việc, cuộc sống, cha mẹ cũng được chăm sóc chu đáo .... Mỗi gia đình có các hoàn cảnh thực tế rất khác nhau. Họ nói ra ở đây có khi cũng chỉ là 1 phần, nhưng nhiều cụ phán xét như mình là người trong cuộc vậy.
Em chứng kiến gần nahf em có cụ già tuổi ngoài 90 vẫn khỏe mạnh, minh mẫn, thích yêu cầu con cháu đưa đi chơi bất kỳ đâu. Nhưng rồi nhiều lúc cụ lại ko cần dù con cháu sẵn sàng. Quan sát kỹ mới thấy, thực ra cụ không có bạn "hiền" (vợ cụ đã mất) để trò chuyện hằng ngày, con cái đứa ở xa, đứa bận ko thể ngày nào cũng tụ vạ cùng cụ được. Đi chơi mãi cũng chán vì ngắm cảnh mà ko có ai trò chuyện, tâm sự thì cảnh đẹp cũng chẳng đẹp. Ăn ngon nhưng ko có người tâm sự thì có sơn hào hải vị cũng ko ngon. Tuổi cao người ta cần môi trường để trò chuyện cùng "tần số", mà con cái (cahcs cả một thế hệ khó đáp ứng được). Cái đó về nguyên tắc VDL là nơi thích hợp (dù không hẳn 100%)

TUCSON9389

Xe điện
đúng thế. nhiều người ko chịu chăm sóc bố mẹ nhưng vẫn cứ muốn sĩ diện cơ cụ ạ, tiền của bố mẹ thì muốn quản lý. em đang ức chế mà ko biết phải làm ntn đây.

theway

Xe tải
Bác yên tâm, cụ nông dân chửa có đk vô VDL đâu, khéo các cụ còn ở 1 mình nơi thôn quê và tự chăm sóc được (trường hợp còn NÓI CHUYỆN như cụ nói còn yếu thì có nói gì được đâu mà sợ lệch tông??)
Cụ chủ quan quá, cụ í là nông dân nhưng có con buôn chổi đót nên nhà cũng có điều kiện đấy.
Thực ra bây giờ ở mình đa số vẫn có suy nghĩ khi sức khỏe không có, không tự chăm sóc được mình mới vào VDL. Như thế là hơi khác so với mục tiêu thành lập VDL như các nước phát triển. Cái này thì cần thời gian để thay đổi.

poiuy

Xe ba gác
VDL là nơi dịch vụ sử dụng nhiều đến lao động thì sẽ ngày càng đắt đỏ, chỉ người giàu mới dùng được còn không phải có nguồn tài trợ.

nozinomuo

Xe tải
Các cụ có video clip giới thiệu hay tự quay ko up lên cho em tham khảo với ạ. E quan tâm và chưa biết hoạt động, điều kiện ăn ở các thứ ntn. E cảm ơn

poiuy

Xe ba gác
Chỉ mong e sau ngáp cái rồi đi...
Các cụ thời xưa ngáp cái rồi đi thì chắc chắn là có bệnh nền nhưng không được chữa trị, bất ngờ phát tác là đi luôn như các bệnh về tim, mạch máu… nay nếu để chết như vậy là lãng xẹt.

Susu77

Xe tăng
Biết đâu đấy, 5-10 năm nữa em lại lôi thớt ra rủ các cụ mợ cùng nhau xây VDL vì lương hưu em vài tr không đủ trả phí ít nhất 20tr/tháng.
Em có mảnh đất ko một bóng người cách SG 100km

nozinomuo

Xe tải
Mẹ em ở Viện dưỡng lão gần 4 năm nay, nên em vào thăm thường xuyên. Và có các nhận xét như sau:
Thực chất Viện dưỡng lão ở Việt nam thì ko phải là dưỡng lão mà là bệnh viện chăm sóc người già thì đúng hơn, các cụ vào đây khi ở tình trạng ko thể tự chăm sóc được bản thân, mà phải có người chăm sóc y tế nên giá khá cao là đúng.
Đa phần người Việt sợ tai tiếng vì chữ hiếu nghĩa nên ko dám đưa cha mẹ khi còn khoẻ vào dưỡng lão, mặc dù trong đấy các cụ đc chăm sóc tốt hơn nhiều ở nhà. Như gia đình em Bà bị lẫn nếu ở nhà thì phải 2 người thay phiên nhau chăm sóc, mà cũng khó có thể bắt người chăm sóc 12/12 ko rời mắt khỏi cụ đc, nhưng ở Dưỡng lão người ta làm đc vì ngoài hộ lý còn có các bệnh nhân khác nhắc hộ lý. Sau khi đi thăm và tìm hiểu cuối cùng nước ngắn nước mắt dài mới dám đưa cụ vào và cũng vấp phải sự phản đối của anh em họ hàng...
Rất tiếc, bảo hiểm y tế, hay BHXH chưa xem các căn bệnh già này là bệnh để đc hỗ trợ thêm cho các gia đình.
Cho em xin thông tin VDL mẹ cụ đang ở với ạ: viện gì, ở đâu, chi phí với trường hợp của mẹ cụ ntn ạ. Em cảm ơn