[Funland] Viêm tuyến nước bọt - Help F1 nhà em với.

Hưng Bắc Âu

Xe tải
Kính thưa các Thầy, F1 nhà em bị viêm tuyến nước bọt. Do để lâu (gần 2 tháng) nên giờ sưng thành 1 cục ở chỗ dưới quai hàm - nhìn như là quai bị ạ.
Sau 5 ngày điều trị tại bệnh viện Nhiệt đới thì chỗ sưng đã giảm nhưng nó cứng lại.
Hiện giờ vẫn còn phải đi chụp chiếu thêm mới có quyết định chính xác, nếu nặng quá có thể phải chích để lấy cái nhân ra.:((
Các Thầy tư vấn giúp em xem hướng giải quyết thế nào cho đúng với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Hưng Bắc Âu

Xe tải
Không có bác đốc tờ nào vào giúp em à?:(

Hưng Bắc Âu

Xe tải
A lô qua em xem thế nào, việc gì phaỉ lập topic hả bác, hay ko còn lưu số của em?!
Còn lưu chứ ạ, báo cáo lão là bác sỹ bên Nhiệt đới lại vừa cho đi khám ở Tai mũi họng bên Bạch Mai. Kết quả là vẫn phải chờ thêm vài ba ngày nữa cho cái gọi là nhiễm khuẩn khu trú ở dưới hàm nó rắn lại đã, rồi khả năng là sẽ phải trích để moi nó ra. Đại loại em hiểu là thế ạ.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Thì kháng sinh chống viêm giảm đau, siêu âm tuyến nước bọt, chụp XQ vùng đấy Sau đó rồi tính. Nằm BM thì yên tâm rồi.

yeuvit

Đi bộ
Viêm tuyến nước bọt gồm viêm cấp và mạn tính.Với mỗi trường hợp sẽ có hướng điều trị khác nhau.Nội khoa là hướng điều trị được ưu tiên đầu tiên,có thể bao gồm nội khoa có can thiệp đối với viêm mạn tính.Ngoại khoa chỉ thực hiện khi tuyến gần như đã không thể bài tiết được nước bọt nữa.Cụ chủ tốp nói bs đợi khu trú thì trích moi ra là cần phải xem xét lại,có thể F1 của cụ chủ tốp không phải là viêm tuyến nước bọt mà bị gì đó khác thì bs mới đưa ra hướng điều trị như vậy,hoặc đúng là bị viêm tuyến nước bọt nhưng bs đã lúng túng trong việc đưa ra hướng điều trị do chưa hiểu rõ về bệnh này.