[Funland] Viêm dạ dày cấp, trào ngược

rcon2023

Đi bộ
Chào các bác,
Em năm nay 33t , đang bị viêm dạ dày cấp, trào ngược.
Tình trạng của em bây giờ rất rồi tệ, buổi sáng em chán ăn và buồn nôn, khó nuốt, chỉ có buổi tối em ăn được ngon miệng, cỡ nữa chén cơm.
Em phát bệnh vào tháng 6. Đã đi bác sĩ nhìu nơi, uống rất nhìu thuốc, nội soi dạ dày 4 lần, đại tràng 1 lần, và chụp ct ổ bụng 1 lần.( tất cả đều tốt, chỉ có dạ dày là viêm hang vị, loét trợt )
- đơn thuốc hiện tại em mới đi bác sĩ mới, của em đính kèm, em uống được vài ngày nhưng ko thấy cải thiện về mặt ăn uống, mỗi sáng đối vs em là 1 cực hình.
- hiện giờ em rất tresss và hoảng sợ về mặt tinh thần, xin các bác cho lời khuyên

TungThoc

Xe điện
Tôi viêm dạ dày cấp + trào ngược từ khi 17 tuổi, đến nay tuổi bệnh đã hơn 40 năm rồi, có gì đâu.
Bệnh gì thì cũng phải lạc quan mà điều trị, vì bi quan lo lắng thì chẳng làm cho bệnh khỏi được.
Đầu tiên là phải luyện tập vận động mọi bộ phận cơ thể một cách toàn diện, tập từ ít tới nhiều, tập từ nhẹ đến nặng, chọn môi trường sống trong sạch, chọn môi trường làm việc ít áp lực (hoặc tự mình bỏ đi áp lực - cái gọi là áp lực đó toàn là tự mình nghĩ ra - làm việc hết mình bằng sức khỏe tinh thần và thể chất là đủ rồi).
Từ ban đầu là thể dục và tiến tới phải bắt cơ thể mình đáp ứng chơi thể thao, thể thao khác thể dục ở chỗ thể thao phải có khát khao vươn tới đỉnh cao, thể dục thì thế nào cũng xong. Vận động cơ bắp nhiều cái đói nó nội sinh từ từng tế bào đòi hỏi, lúc đó sẽ muốn ăn và ăn ngon miệng, không bị béo.
Cái đáng thay đổi nhất đối với cụ đó là vận động tay chân, tăng cường lên.
Tôi gặp một số cụ/mợ muốn giảm béo nói rằng: có tiền, có thời gian, muốn giảm béo... nhưng không chơi thể thao đâu vì ngại ... mệt. Vậy thì chịu, đi tìm thuốc uống vào cho thủng ruột đi.
Tôi gặp một số cụ/ mợ bảo ốm lắm, hay ốm vặt, ăn uống khó, rất kiêng khem, mua toàn thực phẩm tinh chế từ nước ngoài về dùng, không tiếc gì tiền nhưng không thấy khỏe, tôi bảo tập thể thao đi, thì được mấy bữa kêu... mệt lắm, sáng dậy sớm ngại lắm, tối tập muộn thì bỏ lỡ giờ xem phim, thích vào nhóm chat chít trên mạng, đọc kinh phật, ngẫm sự đời cơ... ối, thế thì chịu rồi.

langtoilangtoi

Xe điện
Qua cách hành văn và mô tả sơ qua cũng như đơn thuốc thì thấy cụ đau dạ dày xuất phát từ lối sinh hoạt thiếu lành mạnh và tâm lý bất ổn.
Do vậy để cải thiện thì cụ nên thay đổi lối sống, đặc biệt là bỏ thuốc lá và các chất kích thích khác nếu đang dùng.
Thay đổi bằng cách tăng vận động từ, suy nghĩ thích cực...
Tâm lý ổn định và cơ thể khỏe lên cái là mấy món này tự lui thôi, rất đơn giản.

rcon2023

Đi bộ
Qua cách hành văn và mô tả sơ qua cũng như đơn thuốc thì thấy cụ đau dạ dày xuất phát từ lối sinh hoạt thiếu lành mạnh và tâm lý bất ổn.
Do vậy để cải thiện thì cụ nên thay đổi lối sống, đặc biệt là bỏ thuốc lá và các chất kích thích khác nếu đang dùng.
Thay đổi bằng cách tăng vận động từ, suy nghĩ thích cực...
Tâm lý ổn định và cơ thể khỏe lên cái là mấy món này tự lui thôi, rất đơn giản.
Hiện tại em ăn rất ít, còn beer rựu thì em ko dám đụng ạ

cocden

Xe tăng
Đau dạ dày cấp. Em bị viêm hang vị dạ dày:
- Nexium 40mg, ngày 2 lần (sáng/tối) trước khi ăn. 1 viên/lần.
- Ngoài ra uống kèm gói gel Yumagel: ngày 3 lần. 1 gói/lần.
Đơn thuốc trước đây của em đấy. Tạm thời ăn uống kiêng các loại chất kích thích: Chua, cay, mặn, ngọt, cà phê, chè, bia rượu. Tránh ăn no, nhiều. Món ấy ấy với đối tác nữ thì ko thấy bác sỹ dặn kiêng nên cứ chén nếu sức khỏe cảm thấy ổn.

rcon2023

Đi bộ
Đau dạ dày cấp. Em bị viêm hang vị dạ dày:
- Nexium 40mg, ngày 2 lần (sáng/tối) trước khi ăn. 1 viên/lần.
- Ngoài ra uống kèm gói gel Yumagel: ngày 3 lần. 1 gói/lần.
Đơn thuốc trước đây của em đấy. Tạm thời ăn uống kiêng các loại chất kích thích: Chua, cay, mặn, ngọt, cà phê, chè, bia rượu. Tránh ăn no, nhiều. Món ấy ấy với đối tác nữ thì ko thấy bác sỹ dặn kiêng nên cứ chén nếu sức khỏe cảm thấy ổn.
Em ko ăn được luôn ấy cụ, sáng mà ăn là cực hình

kt13a2

Xe buýt
Em cũng bị viêm và trào ngược dạ dày nặng đây. Như bác thì điều đầu tiên phải giảm tresss trước đã, sau đó điều chỉnh chế độ ăn, điều chỉnh lối sống.

cocden

Xe tăng
Em trước cũng như bác. Ăn cơm vào là nôn mật xanh mật vàng luôn. Sau em chỉ uống nước hoa quả đóng sẵn (loại xoài - Mango) và sữa chua dạng nước. Sau nó đỡ dần thì ăn được xúp và bánh mỳ.
Từ từ bện nó cũng giảm dần và khỏi mà.
Mỗi tội lúc nào công việc căng thẳng là đau lại thì phải uống thuốc thôi. Bệnh này liên quan đến thần kinh nên cơ bản có cơ hội là bị tái phát.

kubi82

Xe điện
cụ bị dạ dày do cơ thể dư axit, cụ tìm cách hạ nó đi, ăn nhiều hoa quả, rau...ngủ sớm, tập 1 môn thể thao nào đó phù hợp với tuổi.

nguyencong.jos

Xe máy
Kinh nghiệm của em là bị dạ dày, đại tràng uống thuốc Tây là ko bao giờ đỡ đc! Mà đã bị dạ dày đại tràng thuốc gì thì thuốc cũng chỉ đỡ đi thôi, gần như nó mãn tính rồi! Có thể do cơ địa, nhưng em thấy em hợp với thuốc Nam, cứ dạo gần tết nhậu nhẹt nhiều là em phải uống, mà cứ uống là yên!

phamthoaibk

Xe buýt
Em cũng từng bị lâu năm nhưng ko nặng như cụ, cũng đi khám và uống nhiều đợt thuốc như cụ trên kê nhưng ko khỏi hẳn được. Giờ em tương đối ổn. Bệnh này theo em nguyên nhân là do thói quen sinh hoạt, ăn uống và tâm lý nên em thay đổi những cái trên là bệnh dần khỏi.
Cụ kiêng ăn uống các loại chất kích thích và gây kích ứng dạ dày như bia, rượu, thuốc, cafe... Không ăn no, đặc biệt là bữa tối, không nằm sau khi ăn, nếu có thể ăn bớt tinh bột.
Tập thể dục thể thao để nâng cao sức khỏe, sức đề kháng.
Tránh lo âu, stress căng thẳng, ko suy nghĩ tiêu cực.