[Funland] Việc xử phạt cửa hàng bán khẩu trang giá cao, có vi phạm pháp luật?

newbiass

Xe tải
Bác đọc Biên bản làm việc xem chữ nào là găm giá, đầu cơ, trục lợi? Còn tôi thì dĩ nhiên không ngu đến mức Nhà nước bảo tự nhiên năm nay bát vỡ hết còn mỗi bát của Minh Long ăn được, không được tăng giá mà lại vít ga lên, để các chú các bác ấy vào hỏi thăm em ạ.

Mà quên, có khi nên kiến nghị, đưa vào đầu Biên bản, đại khái: "Cùng với chủ trương chung, kiểm tra về việc đầu cơ trục lợi, tăng giá khẩu trang, chúng tôi tiến hành kiểm tra việc tuân thủ pháp luật trong hoạt động của Cửa hàng...", đáp ứng nhu cầu của nhiều bác thích từ "khẩu trang" nhỉ?
Căn cứ đây:
Theo đại diện Phòng Cảnh sát Kinh tế, Công an TP Hà Nội, hai cơ sở trên đã có hành vi lợi dụng khủng hoảng kinh tế, thiên tai, địch họa, dịch bệnh và điều kiện bất thường... để định giá mua bán hàng hóa bất hợp lý.

Bác có hiểu cái câu "khủng hoảng kinh tế,... điều kiện bất thường" nó là gì ko? Nó chính là bát đĩa của nhân dân tự nhiên vỡ hết đới :))

LeTai1979

Xe cút kít
mem là em ép bao giờ mua gốm sứ Minh Long của cụ này
Em hơi bị đẹp trai, nhiều người yêu quý đấy. Khả năng cụ nhầm thế nào. Nhưng nếu cụ ghét em quá thì chịu vậy ạ.

LeTai1979

Xe cút kít
Căn cứ đây:
Theo đại diện Phòng Cảnh sát Kinh tế, Công an TP Hà Nội, hai cơ sở trên đã có hành vi lợi dụng khủng hoảng kinh tế, thiên tai, địch họa, dịch bệnh và điều kiện bất thường... để định giá mua bán hàng hóa bất hợp lý.

Bác có hiểu cái câu "khủng hoảng kinh tế,... điều kiện bất thường" nó là gì ko? Nó chính là bát đĩa của nhân dân tự nhiên vỡ hết đới :))
Thế thì còn muốn gì nữa ạ?

Trên Biên bản làm việc mà em sai thật, có đầy đủ điều khoản rõ ràng điều chỉnh hành vi ấy, thì chịu phạt chứ sao ạ? Hay là sai phải bảo là không sai mới khôn?

Dtht.laixe

Tháo bánh
HÓa ra mấy cụ ở trên cũng chém theo tt hả cụ chủ?

toimuondie

Xe container
Cụ được gì trong vụ này mà không ủng hộ phạt. Đã là bọn đầu cơ ăn trên sự hoảng loạn của đồng bào thì nên cho đi tù.
Xã hội sống k có đạo đức lại còn đòi là nước phải có hiến pháp và pháp luật. Em nghĩ nên học cách làm người trước đi rồi hãy học làm con buôn
Có biết "đầu cơ" là gì không mà đã chém?

newbiass

Xe tải
Cụ được gì trong vụ này mà không ủng hộ phạt. Đã là bọn đầu cơ ăn trên sự hoảng loạn của đồng bào thì nên cho đi tù.
Xã hội sống k có đạo đức lại còn đòi là nước phải có hiến pháp và pháp luật. Em nghĩ nên học cách làm người trước đi rồi hãy học làm con buôn
Những người đã học Luật sẽ hiểu quyền lực của Nhà nước là tuyệt đối, còn người dân, các tổ chức dân sự là hạn chế. Do đó các hành vi của cán bộ công quyền phải xuất phát từ căn cứ pháp luật, họ chỉ được làm những gì pháp luật cho phép. Còn người dân, doanh nghiệp thì ngược lại, được làm những gì pháp luật không cấm. Đó là nền tảng của một xã hội tự do, là điều kiện phát triển của nền kinh tế thị trường.

Dr.Trau

Xe máy
Em hơi bị đẹp trai, nhiều người yêu quý đấy. Khả năng cụ nhầm thế nào. Nhưng nếu cụ ghét em quá thì chịu vậy ạ.
Cụ đánh giá Em ghét cụ là sai đấy
Cụ đã nhé phải cảm ơn em vì e cho cụ một bài học
Cụ cứ ngẫm đi, đừng vội quote

LeTai1979

Xe cút kít
Cụ đánh giá Em ghét cụ là sai đấy
Cụ đã nhé phải cảm ơn em vì e cho cụ một bài học
Cụ cứ ngẫm đi, đừng vội quote
Dạ thôi, triệu người yêu thì cũng phải có một người không yêu lắm ạ. Em vẫn biết em đẹp trai, thân thiện, dễ tính trước giờ nhiều cụ mợ quý mà cụ.

newbiass

Xe tải
Thế thì còn muốn gì nữa ạ?

Trên Biên bản làm việc mà em sai thật, có đầy đủ điều khoản rõ ràng điều chỉnh hành vi ấy, thì chịu phạt chứ sao ạ? Hay là sai phải bảo là không sai mới khôn?
Trường hợp đó bác sao phải chịu phạt. Biết đâu đấy là ý muốn chủ quan của mấy anh cán bộ thì sao?
1. Bác đề nghị họ làm rõ thế nào là "khủng hoảng kinh tế, điều kiện bất thường...", những điều kiện này được quy định tại đâu, đã đáp ứng để trở thành tình trạng này chưa?
2. Nếu họ không có căn cứ, cơ sở pháp luật để áp dụng, bác có thể yêu cầu áp dụng Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản. Đã có hành lang pháp lý rõ ràng:
Điều 5. Điều kiện trưng mua, trưng dụng tài sản
Việc trưng mua, trưng dụng tài sản chỉ được thực hiện khi Nhà nước có nhu cầu sử dụng tài sản mà các biện pháp huy động khác không thực hiện được, thuộc một trong các trường hợp sau đây:
4. Khi phải đối phó với nguy cơ hoặc để khắc phục thảm họa do thiên tai, dịch bệnh gây ra trên diện rộng hoặc nếu không ngăn chặn kịp thời sẽ gây hậu quả nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của nhân dân, tài sản của Nhà nước.

LeTai1979

Xe cút kít
Trường hợp đó bác sao phải chịu phạt. Biết đâu đấy là ý muốn chủ quan của mấy anh cán bộ thì sao?
1. Bác đề nghị họ làm rõ thế nào là "khủng hoảng kinh tế, điều kiện bất thường...", những điều kiện này được quy định tại đâu, đã đáp ứng để trở thành tình trạng này chưa?
2. Nếu họ không có căn cứ, cơ sở pháp luật để áp dụng, bác có thể yêu cầu áp dụng Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản. Đã có hành lang pháp lý rõ ràng:
Điều 5. Điều kiện trưng mua, trưng dụng tài sản
Việc trưng mua, trưng dụng tài sản chỉ được thực hiện khi Nhà nước có nhu cầu sử dụng tài sản mà các biện pháp huy động khác không thực hiện được, thuộc một trong các trường hợp sau đây:
4. Khi phải đối phó với nguy cơ hoặc để khắc phục thảm họa do thiên tai, dịch bệnh gây ra trên diện rộng hoặc nếu không ngăn chặn kịp thời sẽ gây hậu quả nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của nhân dân, tài sản của Nhà nước.
Cụ nhìn Biên bản phạt
Em cũng trích lại trả lời của em trong thớt này để cụ tiện theo dõi.

Cụ trên có hiểu thế nào là không mở sổ theo dõi không? Làm gì có hiệu thuốc hay cửa hàng nào không theo dõi xuất/nhập/tồn/giá mua bán? Là vì giấu doanh thu đấy cụ ạ.

Còn biết vì sao không niêm yết giá không? Một phần là để dễ thay đổi, phần nhiều là có khối lượng nhập không, nhập giá bao nhiêu mà yết giá cao? Sau này khai thuế kiểu gì? Giá ông mua theo chứng từ xuất trình chỉ có 6 đồng, số lượng có 100 cái; ông dám yết bán 100 đồng, số lượng mở trên sổ sách 10.000 cái không?

Có cái gì không đúng luật trong Biên bản phạt ở đây?

lenhhoxung1980

Xe điện
Em chưa mua hộp nào cả. Nhà còn mấy cái khẩu trang vải, trước 2-3 ngày thay 1 lần. Giờ ngày nào em cũng thay giặt+ chịu khó rửa tay với xà phòng là ok mà.

LeTai1979

Xe cút kít
Hành vi bị xử phạt (không mở sổ, không niêm yết) của các hiệu thuốc không liên quan đến hành vi bị chỉ đạo xử lý là "tăng giá khẩu trang?". Có thể đây là tình huống mà các cán bộ cấp dưới thấy không đủ cơ sở thi hành mệnh lệnh nên vận dụng các quy định khác???

Nhà tôi cũng đi mua khẩu trang, cũng bị chặt chém, cũng bực bội nhưng vẫn suy nghĩ việc xử phạt phải đúng, phải có căn cứ pháp luật đầy đủ, chính xác. Nếu so sánh cái được là tôi được mua khẩu trang đúng giá; so với cái mất là tình trạng "vận dụng" pháp luật, làm theo khẩu lệnh, theo ý chí của một cá nhân nào đó sẽ tạo thói quen tuỳ tiện trong việc xử lý người dân, doanh nghiệp... cái mất chắc chắn sẽ lớn hơn cái được rất nhiều.
Trong đợt kiểm tra về việc tăng giá khẩu trang, phát hiện sai phạm trong hoạt động kinh doanh, có được xử phạt không? Chính vì những thắc mắc giống như cụ nên em mới mạnh dạn đề xuất thêm cái dòng có chữ "khẩu trang" vào cho dễ thỏa mãn.

Trong 10 cái sai không được phạt 1 cái sai? Vấn đề ở đây là tuân thủ pháp luật. Vậy có cái gì là dân túy, là thiếu minh bạch?

Đây là một đợt kiểm tra quy mô lớn, kiểm tra tới đâu ra biên bản tới đó, nếu các nhà thuốc còn sợ thiếu lỗi thì chờ các anh ấy quay trở lại, có gì mà vội

blackbox

Xe tăng
Em ủng hộ cứ lập biên bản, ghi sổ đen các kiểu. Sau chiến dịch, huy động các cơ quan thuế thanh kiểm tra toàn bộ sổ sách.
Đảm bảo 100/100 ông làm láo!
Truy thu thế là chúng nó vỡ mồn ngay!

newbiass

Xe tải
Trong đợt kiểm tra về việc tăng giá khẩu trang, phát hiện sai phạm trong hoạt động kinh doanh, có được xử phạt không? Chính vì những thắc mắc giống như cụ nên em mới mạnh dạn đề xuất thêm cái dòng có chữ "khẩu trang" vào cho dễ thỏa mãn.

Trong 10 cái sai không được phạt 1 cái sai? Vấn đề ở đây là tuân thủ pháp luật. Vậy có cái gì là dân túy, là thiếu minh bạch?

Đây là một đợt kiểm tra quy mô lớn, kiểm tra tới đâu ra biên bản tới đó, nếu các nhà thuốc còn sợ thiếu lỗi thì chờ các anh ấy quay trở lại, có gì mà vội
Bác có tư duy thế thì tốt quá. Tôi cũng mong cửa hàng bác liên tục được QLTT, thuế, PCCC... kiểm tra, được các anh phường xã đến trông vỉa hè 24/24 để làm tấm gương sáng cho OF, cho xã hội :)

duchanh12a2

Xe tăng
nuật của cụ đêy. cụ đi dạy cho xxx với qltt đi. làm nuật mà chả biết nuật, phải chơi bài cùn, phạt tội Không lập danh mục hàng hóa!
Trên lý thuyết và thực tế bao giờ cũng có độ vênh, trễ, linh hoạt khi vận dụng... Nhà cháu đưa thêm thông tin cụ tham khảo như hình và link (https://m.cafebiz.vn/cong-an-vao-cuoc-vu-cho-thuoc-hapulico-dong-loat-treo-bien-khong-ban-khau-trang-nuoc-rua-tay-mien-hoi-20200203160216543.chn) ko phải tự nhiên các luật sư cho ý kiến về vấn đề

này

LeTai1979

Xe cút kít
Bác có tư duy thế thì tốt quá. Tôi cũng mong cửa hàng bác liên tục được QLTT, thuế, PCCC... kiểm tra, được các anh phường xã đến trông vỉa hè 24/24 để làm tấm gương sáng cho OF, cho xã hội :)
Người ta sống như thế nào thì tôi sống như thế, bầu trời này, mặt đất này, đất nước này, vẫn cho tôi khả năng nuôi sống bản thân và gia đình. Tôi tôn trọng bạn bè, biết tuân thủ pháp luật trong khả năng nhận thức và điều chỉnh của cá nhân tôi. Biết sống thì có thể sống được, kể cả với những lời chúc như lời chúc của bác.

vnposh

Xe điện
Em ủng hộ cứ lập biên bản, ghi sổ đen các kiểu. Sau chiến dịch, huy động các cơ quan thuế thanh kiểm tra toàn bộ sổ sách.
Đảm bảo 100/100 ông làm láo!
Truy thu thế là chúng nó vỡ mồn ngay!
Về nguyên tắc, Nhà nước không bao giờ trả thù nhân dân cả.

Các quầy chợ Hapulico bị phạt cảnh cáo, phạt hành chính được coi là hình thức răn đe cho hành vi sai trái rồi. Chưa biết có tái phạm hay không, nhưng hô hào không bán khẩu trang trong khi Nhà nước ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch cúm nCorona lại là hành vi có tính chất hình sự, không còn là hành chính nữa.

qkace

Xe điện
Thiếu cục bộ hay không?
Trong kho vẫn đang còn nhiều nhưng vẫn bán với giá cao thì không thể lấy lý do thiếu?
Trong kho vẫn đang còn nhưng không bán với giá đã có lãi mà còn muốn lãi rất cao? Lại càng không thể nói thiếu.
Bất kể nước nào trong thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh cũng không được tăng giá.
Đồng ý khẩu trang có tăng nhưng vừa phải thôi. 20% 50% đã là nhiều.
Đằng này phải 200%, 500% mới thỏa lòng tham. Hơn cả buôn ma túy.
Ái chà, giải thích cho tiến sĩ lý luận mất nhiều công đấy nhỉ!

Cụ đọc kỹ vào, giá tăng vọt thì do tâm lý đám đông và sự điều tiết yếu kém của cơ quan quản lý. Tăng cường truyền thông để giảm nhu cầu người dân mua vơ vét, đồng thời có biện pháp để ổn định giá. Không thể bắt gian thương giữ giá được vì nhu cầu đột biến gấp đôi bình thường thì để đảm bảo nguồn cung, nhà sản xuất sẽ phải tăng đầu tư, giả thêm tiền cho nhân công để đủ sản lượng tức là tương lai giá sẽ phải tăng, mà vẫn bắt họ giữ giá thì ai chịu. Nhà nước phải chia sẻ chứ. Hơn ai hết thì nhà nước phải biết giá nào là hợp lý vì họ là người điều hành chứ không phải đám con buôn. Vì thế việc xử lý đám đó là việc giải quyết từ ngọn chứ không phải từ gốc.

Vulq71

OFer Tích cực
Rón rén hỏi: Phạt bọn bán khẩu trang tăng giá bán, vậy còn những hàng hoá Tết tăng giá bán só với ngày thường có phạt được không ạ?

gocart

Xe cút kít
Lắm đứa ngu thật. Người ta đang bàn bạc ở khía cạnh pháp lý lại cứ lôi đạo đức vào đây.

Cứ để chính quyền hành xử không cần pháp luật, rồi sẽ đến một ngày những sản phẩm thông dụng, trong các tình huống bình thường sẽ bị phán là đầu cơ, xử phạt mà không cần đến căn cứ pháp luật. Lúc ấy mới trắng mắt lên hiểu thế nào là mị dân, là nhà lãnh đạo dân tuý. Thế nào là nhân trị, pháp trị và tầm quan trọng của pháp trị/nhà nước pháp quyền.
CQ có hành xử theo PL hay ko từ từ vài hôm sẽ rõ nhé.
Kết luận vội ko phải là cách hay để bảo vệ mình.