vì sao xe ga thì vespa, xe số thì yamaha...vị thế của honda không còn nữa hả các cụ?

tranlinhnam

Xe đạp
Vậy tại sao nhà bác lại có SH khi mà bác thấy điều đó là ko cần thiết ?Em cũng ko loại trừ là cũng có 1 số người thích khoe mẽ qua xe nhưng đó chỉ là số ít những người có tư duy theo kiểu trọc phú thôi bác ạ.
Ko phải tự dưng mà người ta lại xếp những dòng xe như Sh,GTS,LX.... là dòng xe cao cấp bác ạ.Theo bác thì nó chỉ hơn Air khi vận hành với tốc độ cao là chưa chuẩn đâu.Điều quan trọng của 1 chiếc xe là làm cho người lái có được 1 cảm giác lái an toàn,xe chạy đầm,chắc và linh hoạt khi điều khiển cho dù ở tốc độ cao,khi gặp chướng ngại vật thì có thể giảm tốc độ xuống độ an toàn mà vẫn duy trì được độ thăng bằng tốt .
Em ko có ý so sánh này nọ nhưng nói thật với bác trong dòng xe tầm trung thì em thấy Nouvo có độ đầm và vọt ngon hơn em Air mà bác kết nhiều đấy ạ.
Dạ, cái đó là xe của bố em ạ, với lại cũng ở quê thôi, em thì đang làm ở HN, đi wave thôi ạ :( Nhưng cũng có 1 thời gian đi air, Fu của Honda, Novo, sirius (hay dòng nào tương tự ấy) của Yamaha,.. nên mới dám đưa ra một số nhận xét như trên...
Em thấy cái hơn của SH nổi bật so với air là đi tốc độ cao thích hơn, đầm hơn, còn những cái khác không nằm trong mục đích chính khi so sánh của em nên em không để ý lắm. Có thể bác thích công nghệ, bác sẽ thích SH hơn, nhưng em chỉ cần đáp ứng đủ nhu cầu của em, thế nên em chọn Air thôi ạ. Air mới thì xấu thật, động cơ lại không mạnh mẽ lắm (108cc thì phải), nhưng đó không phải những lý do chính chọn xe của em.
Dòng Novo em cũng thích, thằng em của em cũng đang đi, em cũng đi một hai lần. Nhưng nó lại chán một cái là khoang để đồ của Novo sau khi đi một lúc là nóng bừng bừng! Em không khoái nhiều về công nghệ, cho nên về sức mạnh em không để ý lắm, nhưng những tiện ích kèm theo của Air thì khiến em chú ý hơn, như là đèn khoang để đồ, còi kêu để tìm vị trí xe, gạt chân chống để tắt máy, tiết kiệm xăng,.. Có một đặc điểm em không ưng ý, đó là khoang để chân của Novo và cả Air nữa, khi đi xe đường xa sẽ rất khó chịu vì không thay đổi kiểu ngồi được nhiều. Cho nên em nhắm tới cả PCX, xe này thì đáp ứng được tất tần tật những yêu cầu của em, chỉ duy nhất một điều là xe hơi to, không phù hợp với nơi ở hiện tại, vợ em lại không thích và khó dùng khi cần (vợ em hơi nhỏ người)...

À, còn nói về hậu mãi và độ bền của xe nữa. Mình thấy giờ mấy hãng xe đều có độ bền cao, nhiều xe rẻ tiền của SYM (gần nhà mình), Suzuki, Yamaha, honda,... đều thấy dùng được lâu cả (tất nhiên là bảo dưỡng đầy đủ). Cũng do mình mới chỉ đi qua vài dòng xe, chưa dùng lâu mấy ở các dòng xe nên không dám nói nhiều về độ bền, nhưng mà cũng biết là xe nào không bảo dưỡng, thay dầu đầy đủ thì cũng nhanh tã cả... Nhưng nói về hậu mãi, xe Honda của em đi thay dầu, bảo dưỡng lúc nào cũng được các Head đón tiếp cẩn thận, trong khi thằng em em mua xe Novo của Yamaha đã thấy ức chế vì nhân viên bán hàng kênh kiệu, kiêu ngạo,... Rồi đi bảo dưỡng, thay dầu một lần ở trung tâm của Yamaha xong rồi chửi bọn nó coi thường khách hàng luôn! Từ đó ra ngoài cửa hàng sửa xe gần nhà thay dầu, bảo dưỡng,... Không dám chắc tất cả các cửa hàng đều thế, nhưng mà điều đó đã gây ấn tượng xấu tới em rồi ạ.

duchoa1309

Xe tải
Cụ chém quá ẩu đấy ab nào uống nhiều hơn sh150i thế.cụ là có tật giật mình đấy.bây h thử cái vespa lx , s nó đắt gấp rưỡi cái sh xem ra đường thấy cái nào nhiều hơn . Em cũng sắp đổi xe từ ab-->...? Em sẽ chọn vespa vì cạc cụ thấy đấy xe vespa tu Từ thời lx đc bao năm cũng vẫn giữ nguyên dáng trong khi sh cung đã 3 lần thay đổi dáng rồi e suy ra kết luận vespa đẹp đến nỗi ko cần chỉnh xửa nhể đúng ko cụ. Cụ thấy em nói sai thì cho em xin mấy viên gạch ^^
Em chơi với 4 đứa đi airblade cai' dòng đời đầu thì thấy 3 cái cũng 3,5l/100km rồi, hay xe chúng nó bị lam sao ah...xe em đi 3.3l/100km nên mới nói thế mà
bác đi lx thì bác cứ đi, em nói gi bác đâu....em chỉ nhấn mạnh là rất nhiều người mua sh,lx,vespa vì họ THÍCH chứ ko phải khoe mẽ như cái cụ kia nói cụ ạhh

duchoa1309

Xe tải
Mình đi SH rồi ạ.. Nhà mình có 1 con 150i đấy ạ. Đúng là khi lái tốc độ cao cũng tương đối thích, càng lên cao càng sướng, nhưng không đủ thuyết phục mình, vì đường sá VN đi tốc độ cao làm gì cho mệt... Mình cũng đi qua air 2011 rồi, đi tầm 40-60 rất thích, nhỏ hơn thì máy hơi ồn, cao hơn thì... chưa thử. Nhưng mà như thế là đủ đáp ứng mình về tốc độ rồi, cần gì phải tốn thêm tiền mua SH làm gì? Mình chưa kiểm tra về sự ăn xăng của 2 xe, nhưng với mình, độ ăn xăng chỉ là điều kiện đủ chứ không phải điều kiện cần, cho nên chênh lệch về tiêu hao nhiên liệu nhỏ thì mình chấp nhận được.
Bác bảo qua thời nhìn vào xe máy là nói đến giàu sang, đẳng cấp rồi? Chắc kinh tế của bạn cũng khá, hoặc là bạn không để ý mọi người xung quanh mà thôi. Đơn giản như bác vào gửi xe, ví dụ điển hình là BigC Thăng Long, sẽ có một khu dành riêng cho SH, LX, Vespa, Li,...
Mình cũng không phải nói tất cả các bác mua SH, LX,... là thể hiện đẳng cấp, giàu sang. Có thể vì hợp với con mắt thẩm mỹ của các bác, hợp với dáng, hay là phù hợp với tính cách của bác (hoài cổ thì thích vespa chẳng hạn, công nghệ thì thích SH hay LX, Li thì đẹp, lượn lờ đánh võng trong phố dễ,..), khi đó, các yếu tố về sức mạnh động cơ, về giá cả, về điều kiện sử dụng lại chỉ là những yếu tố phụ. Và tất nhiên, để làm được như trên thì kinh tế phải khá giả một chút, việc thể hiện đẳng cấp lại trở thành một yếu tố "khuyến mại" kèm theo...
Tóm lại là hiểu nhầm nhau qua cái câu " .....giàu sang, thẩm mỹ " của bác vì nó mang nghĩa đánh đồng tất cả quá bác ạhh.
Em dùng sh bởi vì nó đầm xe, cao ráo....cái chân em 1,1m rồi nên thấy dùng sh thoải mái hơn xe khác, đồ HonDa thi tương đối lành hơn xe khác.
còn về đẳng cấp thực sự em chả thấy sh đẳng với cấp cái gì....nó chỉ khác cái xe wave là đi trời mưa ko bị bắn lên chân nhiều.

minhquangha0380

Xe hơi
Tóm lại là hiểu nhầm nhau qua cái câu " .....giàu sang, thẩm mỹ " của bác vì nó mang nghĩa đánh đồng tất cả quá bác ạhh.
Em dùng sh bởi vì nó đầm xe, cao ráo....cái chân em 1,1m rồi nên thấy dùng sh thoải mái hơn xe khác, đồ HonDa thi tương đối lành hơn xe khác.
còn về đẳng cấp thực sự em chả thấy sh đẳng với cấp cái gì....nó chỉ khác cái xe wave là đi trời mưa ko bị bắn lên chân nhiều.
- SH ko khác nhiều so với wave sao giá nó gấp 10 lần ah.
e bổ sung chút về vụ thay đồ xe:
1. đồ xe HONDA rẻ hơn vì có bán đầy ở cac cửa tiệm ngoài HEAD. Giá rẻ vì 90% là đồ ăn cắp, 9% còn lại là đồ TQ giả hiệu. chỉ có 1% là đồ official.=> nghĩa là cứ 1 món đồ HONDA bác mua ở ngoài HEAD thì 99% là các bác đang tiêp tay cho hàng phi pháp.
2. xe honda kich thước mọi thứ từ con vit nhỏ nhỏ đều theo quy chuẩn chung nên thay đồ gì cũng được còn xe Ya với Pi thì ko thể vì tất cả đề theo kích thước riêng của hãng=> đượng nhiên cái gì tạp nham như vậy thì có thể đi bình bình thì thấy nó tốt đấy nhưng chỉ cần hya đổi 1 vài đk nhỏ thôi là thấy ngay chất lượng thế nào.
3. 1 món đồ HONDA giá 30k trong khi đồ Ya là 50k va Pi la 100k chẳng hạn. thì các bác cho là 30k rẻ tuy nhiên. các bác còn phải coi 30k di 1 năm so với 50k đi 2 năm hay 100k đi 3 năm thì cái nào lợi hơn.
4. 1 chiếc xe đi 10 năm nhưng mỗi năm đều phải sửa mỗi lần 100k so với 1 chiếc chiếc đi 6-7 nam nhung chỉ cần 2 lần sửa mỗi lần 400k hì theo bác tranlinhnam cái nào rẻ hơn ?

Chỉnh sửa cuối:

zaizaivn

Xe đạp
1. đồ xe HONDA rẻ hơn vì có bán đầy ở cac cửa tiệm ngoài HEAD. Giá rẻ vì 90% là đồ ăn cắp, 9% còn lại là đồ TQ giả hiệu. chỉ có 1% là đồ official.=> nghĩa là cứ 1 món đồ HONDA bác mua ở ngoài HEAD thì 99% là các bác đang tiêp tay cho hàng phi pháp.
2. xe honda kich thước mọi thứ từ con vit nhỏ nhỏ đều theo quy chuẩn chung nên thay đồ gì cũng được còn xe Ya với Pi thì ko thể vì tất cả đề theo kích thước riêng của hãng=> đượng nhiên cái gì tạp nham như vậy thì có thể đi bình bình thì thấy nó tốt đấy nhưng chỉ cần hya đổi 1 vài đk nhỏ thôi là thấy ngay chất lượng thế nào.
3. 1 món đồ HONDA giá 30k trong khi đồ Ya là 50k va Pi la 100k chẳng hạn. thì các bác cho là 30k rẻ tuy nhiên. các bác còn phải coi 30k di 1 năm so với 50k đi 2 năm hay 100k đi 3 năm thì cái nào lợi hơn.
4. 1 chiếc xe đi 10 năm nhưng mỗi năm đều phải sửa mỗi lần 100k so với 1 chiếc chiếc đi 6-7 nam nhung chỉ cần 2 lần sửa mỗi lần 400k hì theo bác tranlinhnam cái nào rẻ hơn ?
Bác chỉ được cái nói chuẩn thôi. Có câu " của rẻ là của ôi,của đầy nồi là của ko ngon " mà bác. Các bác ấy cứ chê đồ của Pi đắt nhưng giá cả luôn đi đôi với chất lượng,mấy cái hàng mà ra chợ trời mua cũng được thì làm sao mà đảm bảo được chất lượng. Mà em thấy những dòng xe Châu Âu như BMW hay Mer cũng toàn mua đồ trong hãng thôi chứ chợ trời có bán đâu ạ.

windps

Xe máy
Ở đâu ra 100k/năm / 10 năm vs 800k/6.5 năm /10 năm ở đâu thế tình yêu?
Nghĩa là đi tròn 10 năm xe Honda mất 1 củ còn xe của bạn mất hơn 1,2 củ =)).

Chỉnh sửa cuối:

michealvac

Xe hơi
Kể ra mà nói chạy con sh cũng xướng thật, e đi nhiều loại xe rồi, nhưng sh vẫn xướng nhất, đi đầm, không hỏng vặt, vừa sang, lại vừa khỏe, khỏi phải nghĩ nhiều khi thanh khoản, ngay tại Ý, dân Ý còn chuộng SH hơn Pi, thì mình dân VN nghĩ nhiều làm j cho mệt.

minhquangha0380

Xe hơi
Ở đâu ra 100k/năm / 10 năm vs 800k/6.5 năm /10 năm ở đâu thế tình yêu?
Nghĩa là đi tròn 10 năm xe Honda mất 1 củ còn xe của bạn mất hơn 1,2 củ
=> cái đó là em vi dụ thôi ah bác ah chứ thực tế thì hơn nhiều đúng hok.
chưa kể 1 cái xe bác đi 7 năm đổi xe mới là vừa bác ah chứ đợi đến 10 năm thì ... chắc phải quay lại thời Cả Ngày Xếp Hàng quá bác ah.
chưa kể bác cứ phải đem xe đi sửa liên tục bác có bux hok ? dù chỉ là lỗi vặt.
e nói thật thà vài năm đem ra đại tu 1 lần thay 1 đống tiền rồi xài lâu dài còn hơn cứ phải sửa lắt nhắt liên tục đấy ah

Chỉnh sửa cuối:

tranlinhnam

Xe đạp
- Bác nói SH không khác nhiều so với wave là sai rồi :( Hình dạng, động cơ, sức mạnh, sự tiện lợi, độ bền và đẳng cấp, cái nào thì SH cũng hơn wave nhé.
- Bạn nói đồ Honda rẻ vì "90% là đồ ăn cắp" là sai rồi nhé! 90% là đồ TQ mới đúng bác ạ! :D Nói vậy chứ, hàng Ya và Pi cũng không thiếu... Chỉ là không biết tỉ lệ cái nào nhiều hơn thôi, chứ về số lượng thì Honda chắc là nhiều nhất vì ở VN xe Honda là nhiều nhất mà.
- Việc thay đồ thì mình không rõ, nhưng việc các đồ đều theo quy chuẩn chung, dễ thay lắp,... như vậy đối với người dùng như mình là tiện lợi! Không lo ảnh hưởng do thay đổi điều kiện làm việc.
- Về thời gian sử dụng thì còn phụ thuộc nhiều vấn đề lắm, như việc giữ xe, việc vận hành xe, môi trường làm việc,... Còn cùng 1 điều kiện, có thể xe Honda phải sửa nhiều hơn (mình không biết chắc), nhưng xe Honda sống lâu hơn những xe kia, như thế là đủ để chú ý rồi :D Mà một điều chắc chắn là thế này: Nếu bác biết giữ đồ thì bác sẽ thấy những chiếc xe "chóng tàn" hay "sửa nhiều" sẽ rất đáng mua!

- Mình chọn xe, mục phụ tùng thay thế thì mình không để ý lắm (bác nhắc mới để ý), dưng cơ mà đồ thay thế của Honda vẫn trong tầm chấp nhận được.

- Bác thấy đấy, nếu em thay đổi một chút mục đích của em, thì con xe em chọn có thể là xe khác. Ví dụ như nhà em đủ rộng và bà xã đồng ý (quan trọng nhất T_T) thì em chọn ngay PCX chứ không phải Air2011 ạ. Nếu như không yêu cầu cốp to, hay ít mang theo đồ lặt vặt (để để đồ trong cốp) thì em có thể chọn Novo vì khỏe hơn Air. Nếu như em chăm chỉ bảo dưỡng, cưng xe như cưng con, thì em sẽ chọn Suzuki Hayate vì vừa rẻ vừa khỏe. Nếu như em hay phải đi đường xa, đường đồi núi, đường xấu thì em sẽ chọn xe số, và ứng cử viên sáng giá là Exciter. Nếu như công việc của em cần giao lưu với các sếp, buôn bán làm ăn, thì em sẽ chọn Li, Vespa, LX hay SH đều được (chủ yếu là cần thể hiện đẳng cấp, danh vọng để tạo ấn tượng kinh doanh),...

bmw5

Xe tải
- Bác nói SH không khác nhiều so với wave là sai rồi :( Hình dạng, động cơ, sức mạnh, sự tiện lợi, độ bền và đẳng cấp, cái nào thì SH cũng hơn wave nhé.
- Bạn nói đồ Honda rẻ vì "90% là đồ ăn cắp" là sai rồi nhé! 90% là đồ TQ mới đúng bác ạ! :D Nói vậy chứ, hàng Ya và Pi cũng không thiếu... Chỉ là không biết tỉ lệ cái nào nhiều hơn thôi, chứ về số lượng thì Honda chắc là nhiều nhất vì ở VN xe Honda là nhiều nhất mà.
- Việc thay đồ thì mình không rõ, nhưng việc các đồ đều theo quy chuẩn chung, dễ thay lắp,... như vậy đối với người dùng như mình là tiện lợi! Không lo ảnh hưởng do thay đổi điều kiện làm việc.
- Về thời gian sử dụng thì còn phụ thuộc nhiều vấn đề lắm, như việc giữ xe, việc vận hành xe, môi trường làm việc,... Còn cùng 1 điều kiện, có thể xe Honda phải sửa nhiều hơn (mình không biết chắc), nhưng xe Honda sống lâu hơn những xe kia, như thế là đủ để chú ý rồi :D Mà một điều chắc chắn là thế này: Nếu bác biết giữ đồ thì bác sẽ thấy những chiếc xe "chóng tàn" hay "sửa nhiều" sẽ rất đáng mua!

- Mình chọn xe, mục phụ tùng thay thế thì mình không để ý lắm (bác nhắc mới để ý), dưng cơ mà đồ thay thế của Honda vẫn trong tầm chấp nhận được.

- Bác thấy đấy, nếu em thay đổi một chút mục đích của em, thì con xe em chọn có thể là xe khác. Ví dụ như nhà em đủ rộng và bà xã đồng ý (quan trọng nhất T_T) thì em chọn ngay PCX chứ không phải Air2011 ạ. Nếu như không yêu cầu cốp to, hay ít mang theo đồ lặt vặt (để để đồ trong cốp) thì em có thể chọn Novo vì khỏe hơn Air. Nếu như em chăm chỉ bảo dưỡng, cưng xe như cưng con, thì em sẽ chọn Suzuki Hayate vì vừa rẻ vừa khỏe. Nếu như em hay phải đi đường xa, đường đồi núi, đường xấu thì em sẽ chọn xe số, và ứng cử viên sáng giá là Exciter. Nếu như công việc của em cần giao lưu với các sếp, buôn bán làm ăn, thì em sẽ chọn Li, Vespa, LX hay SH đều được (chủ yếu là cần thể hiện đẳng cấp, danh vọng để tạo ấn tượng kinh doanh),...
Mọi người thấy SH có bền hơn Wave không?
SH có dám thi lội nước với Wave không?
Khả năng cơ động, luồn lách trong thành phố, lúc dưới đường nhảy tót lên vỉa hè, chui vào các con hẻm chấp SH một mắt.
Đi Wave gửi vào bãi xe, quăng quật thoải mái, ngồi ăn phở sáng không phải nghía cái xe như em SH.
SH thể hiện đẳng cấp gì vậy? Oai với mấy teen à. Đi Morning còn bị coi là đi xe cỏ hàng xẻng, thử hỏi SH đẳng cấp với ai.

wanlu

Xe hơi
em thấy honda chỉ được chuộng ở HN .còn ở các tỉnh thành khác.mà điển hình là hải phòng .yamaha đc chuộng hơn honda nhiều ạ

windps

Xe máy
Ngoài lề chút, em muốn vodka cho mấy bác trong này mà ấn vào cứ thông báo:" bạn vừa vodka cho 10 người khác rồi, chờ..."
Trong kia chưa từng...bao giờ:(.
P/s: con wave Thái nhà em đi 13 năm mới bán hồi Tết ạ, đi bền, đầm sướng lằm:">

longkuro

Xe tải
Khả năng cơ động, luồn lách trong thành phố, lúc dưới đường nhảy tót lên vỉa hè, chui vào các con hẻm chấp SH một mắt.
Đi Wave gửi vào bãi xe, quăng quật thoải mái, ngồi ăn phở sáng không phải nghía cái xe như em SH.
SH thể hiện đẳng cấp gì vậy? Oai với mấy teen à. Đi Morning còn bị coi là đi xe cỏ hàng xẻng, thử hỏi SH đẳng cấp với ai.
đẳng cấp hay không tùy vào người bác ạ
với cả bảo SH như vậy thì chỉ những bác nào trên cơ em nó thì đủ tư cách thôi, em gặp nhiều rồi những đồng chí chưa từng đc ngồi vào những vẫn mạnh mồm: SH có là cái gì đâu, giờ đi oto mới đẳng cấp :)) đi Morning bị coi là cùi? em xin hỏi bác là ai coi là cùi? những bác giàu có hay là những anh chàng ko có xe nên có chút ghen tị? nếu đẳng cấp lắm tiền em ko nói, nhưng cỡ con gà tức nhau tiếng gáy thì nó buồn cười lắm bác ạ
p/s: em có thằng bạn đi SH khả năng luồn lách, phi vỉa tránh đèn đỏ hay tắc đường chấp wave 1 mắt ạ, mà nói thế cho vui chứ bác định so đẳng cấp gì ở mấy khả năng này ạ?

Chỉnh sửa cuối:

LoideGinji

Xe điện
Pi thì em ko biết nhưng Yamaha toàn dùng hàng VN với hàng Indo đó ạ. :-"

minhquangha0380

Xe hơi
Bác nói SH không khác nhiều so với wave là sai rồi :( Hình dạng, động cơ, sức mạnh, sự tiện lợi, độ bền và đẳng cấp, cái nào thì SH cũng hơn wave nhé.
=> bác tranlinhnam hiểu lầm ý em rồi. em nói ở đây là e hỏi câu nói của bác duchoa1309 thôi ah.
=> mà thật ra bác nam nói mới sai độ bền, sự tiện lợi của SH mà hơn được wave ah :)) câu này thì mọi ngừoi cừoi cho bác đấy.
=> còn đồ của honda bác ah 90% là đồ ăn cắp ko sai đâu bác. em công nhận ở đây em sơ sót phải ghi đủ là 90% đồ bán ngoài tiệm kêu là đồ zin của HD ý ah. ko có đồ TQ nhiều đâu ah. Đồ TQ mà đồ xịn của HD sundiro thì chỉ nằm chung trong 9% thôi. còn lại cũng là đồ nó ăn cắp bên TQ ném wa VN thôi vậy theo bác nên gọi là đồ ăn cắp hay đồ TQ. nên e nói 99% là các bác mua đô HD là tiếp tay cho hàng phi pháp ko sai chút nào. đồ TQ cũng nhập lậu qua của LS thôi. lấy đâu là đồ nhập chính ngạch. Ngay cả bọn BH của HEAD cũng toàn ra cửa hàng ngoài mua đồ về để thay cho bác đấy.
=> bác cò thấy trên báo chí 90%+ truờgg hợp xe bị ăn cắp là xe HD hok dù là cùi từ wave cho đến vip như là SH. còn Ya và đặc biệt là Pi nhé thì số lượng bị ăn cắp rất ít. Vì sao.
Việc thay đồ thì mình không rõ, nhưng việc các đồ đều theo quy chuẩn chung, dễ thay lắp,... như vậy đối với người dùng như mình là tiện lợi! Không lo ảnh hưởng do thay đổi điều kiện làm việc.
=> chính vì cái điều bác nói này. hai loại xe kia khi sửa th2 ng ta đều đem ra chỗ BH là chính vì đem ra thợ ngoài thì phá xe nhiều hơn sửa xe. => ăn cắp cũng khó bán hơn nên măc dù đồ nó mắc hơn nhưng yên tam hơn. ở đây e ko chê tay nghề thợ ngoài thậm chí nhiều ng còn giỏi hơn thợ hãng nhưng vấn đề là số lượng làm ăn uy tín chỉ đếm trên đầu ngòn tay còn lại là chu yếu mua hang trôi nổi ở ngoài cho rẻ và lời nhiều.
=> vấn đề xe sống lâu như bác nói. thì đó là do mỗi ngừoi thôi. nhưng với em 1 con xe đi 7 năm là quá đủ để đổi xe mới rồi em ko thích cái kiểu đồ liên xô xài 20 năm đâu ah. và hiện nay thì đa số đồ ngoại nhập đều như thế ah. cứ hết hạn bảo hành là bắt đầu có vấn đề. từ cái nhỏ nhặt như ti vi đầu máy đến cái lơn mắc tiền như xe. trong hạn Bh thi okie lam nhưng hết hạn rồi thì bắt đầu hư lắt nhắt rồi dần dần hư nhiều lên. mỗi món hàng bán ra nó đều được tính 1 thời gian sử dụng nhất định rồi và em không ủng hộ những thứ nào thời gian sử dung quá dài cụ thể là từ 10 năm trở lên tất nhiên trừ 1 vài món wa đắt như oto, nhà cửa ...
=> và em nói thật xe Ya và Pi thì tiền phụ tùng thay thế nó chiếm 1 phần lợi nhuận ko nhỏ đâu vì đa số thay trong điểm BH trong khi xe HD đặc biệt là HDVN thì khác. lợi nhuận chỉ đến từ việc bán xe, phụ tùng thì ngay đến mấy thằng HEAD còn ra ngoài mua thì lợi nhuận đâu ra => giảm chất lượng xuống để tăng lơi nhuận lên thì nếu tăng giá bán thì ma nó mua do HD trước giờ trừ dong SH đa thì đều mang tiếng rẻ + bền đúng hok. nhưng giờ bác thấy có cái xe nào của HD được khen như trước chưa.
=> còn vụ mục đích như bác nói thì em đồng ý. PCX là một chiếc xe tốt thậm chí còn hơn cà Lx của Pi nhưng e đang nói về PCX thái còn xe VN đang bán dừoi giá đề xuất của HD mà xe nào của HD cũng bị đẩy giá sao con này kì vậy.
=> với em thì chở gấu đi dạo + đi làm thì Lx là okie nhất e ko thuộc tuyp ng mê tốc độ. còn đi cả gia đình hay làm ăn thì mục tiêu của em là con new morning cơ.

Chỉnh sửa cuối:

tnpaintshop

Xe đạp
Pi thì em ko biết nhưng Yamaha toàn dùng hàng VN với hàng Indo đó ạ. :-"
Yamaha dùng hàng VN, Thailand, Indo với Malay nữa đó ạ ^^! Còn Honda chủ yếu nhập phụ tùng từ Honda TQ và chất lượng cũng chẳng còn bằng thời Cub, Wave, Dream Thái nữa rồi

tranlinhnam

Xe đạp
Bác so sánh xe địa hình đó hả bác? :D
Xe đi trong thành phố thì xe SH to nên cảm giác sang trọng hơn. Động cơ xe khỏe, đi những đường "trường một chút" thì cũng thoải mái! (Em nói rồi nhé, nếu đi đường trường nhiều thì em sẽ chọn xe số). Đi xe SH vào bãi gửi xe có chỗ để xe riêng (vào BigC Thăng Long bác sẽ thấy), luồn lách trong thành phố thì các xe rẻ tiền hơn thường nhường đường (cái này là thấy thực tế nhé, mặc dù là em thì em cũng không nhường đâu ạ :P ).
Trong các dòng xe máy thì SH là thể hiện đẳng cấp "nhiều tiền", cái này mình cũng nói rồi, nhiều người chọn vì những mục đích khác nhau, nhưng luôn được khuyến mãi thêm cái đẳng cấp đó dù muốn hay không... Còn trong các dòng xe ô tô thì những xe như Morning, Getz,... toàn những xe Hàn động cơ vừa yếu, để lâu lại nhanh tã, cho nên coi là giẻ rách cũng đúng bác ạ. Nhưng như mình đã nói, chỉ cần giữ xe thì dùng cũng được khá lâu mà lại bền!
=> bác tranlinhnam hiểu lầm ý em rồi. em nói ở đây là e hỏi câu nói của bác duchoa1309 thôi ah.
=> mà thật ra bác nam nói mới sai độ bền, sự tiện lợi của SH mà hơn được wave ah :)) câu này thì mọi ngừoi cừoi cho bác đấy.
=> còn đồ của honda bác ah 90% là đồ ăn cắp ko sai đâu bác. em công nhận ở đây em sơ sót phải ghi đủ là 90% đồ bán ngoài tiệm kêu là đồ zin của HD ý ah. ko có đồ TQ nhiều đâu ah. Đồ TQ mà đồ xịn của HD sundiro thì chỉ nằm chung trong 9% thôi. còn lại cũng là đồ nó ăn cắp bên TQ ném wa VN thôi vậy theo bác nên gọi là đồ ăn cắp hay đồ TQ. nên e nói 99% là các bác mua đô HD là tiếp tay cho hàng phi pháp ko sai chút nào. đồ TQ cũng nhập lậu qua của LS thôi. lấy đâu là đồ nhập chính ngạch. Ngay cả bọn BH của HEAD cũng toàn ra cửa hàng ngoài mua đồ về để thay cho bác đấy.
=> bác cò thấy trên báo chí 90%+ truờgg hợp xe bị ăn cắp là xe HD hok dù là cùi từ wave cho đến vip như là SH. còn Ya và đặc biệt là Pi nhé thì số lượng bị ăn cắp rất ít. Vì sao.
=> chính vì cái điều bác nói này. hai loại xe kia khi sửa th2 ng ta đều đem ra chỗ BH là chính vì đem ra thợ ngoài thì phá xe nhiều hơn sửa xe. => ăn cắp cũng khó bán hơn nên măc dù đồ nó mắc hơn nhưng yên tam hơn. ở đây e ko chê tay nghề thợ ngoài thậm chí nhiều ng còn giỏi hơn thợ hãng nhưng vấn đề là số lượng làm ăn uy tín chỉ đếm trên đầu ngòn tay còn lại là chu yếu mua hang trôi nổi ở ngoài cho rẻ và lời nhiều.
=> vấn đề xe sống lâu như bác nói. thì đó là do mỗi ngừoi thôi. nhưng với em 1 con xe đi 7 năm là quá đủ để đổi xe mới rồi em ko thích cái kiểu đồ liên xô xài 20 năm đâu ah. và hiện nay thì đa số đồ ngoại nhập đều như thế ah. cứ hết hạn bảo hành là bắt đầu có vấn đề. từ cái nhỏ nhặt như ti vi đầu máy đến cái lơn mắc tiền như xe. trong hạn Bh thi okie lam nhưng hết hạn rồi thì bắt đầu hư lắt nhắt rồi dần dần hư nhiều lên. mỗi món hàng bán ra nó đều được tính 1 thời gian sử dụng nhất định rồi và em không ủng hộ những thứ nào thời gian sử dung quá dài cụ thể là từ 10 năm trở lên tất nhiên trừ 1 vài món wa đắt như oto, nhà cửa ...
=> và em nói thật xe Ya và Pi thì tiền phụ tùng thay thế nó chiếm 1 phần lợi nhuận ko nhỏ đâu vì đa số thay trong điểm BH trong khi xe HD đặc biệt là HDVN thì khác. lợi nhuận chỉ đến từ việc bán xe, phụ tùng thì ngay đến mấy thằng HEAD còn ra ngoài mua thì lợi nhuận đâu ra => giảm chất lượng xuống để tăng lơi nhuận lên thì nếu tăng giá bán thì ma nó mua do HD trước giờ trừ dong SH đa thì đều mang tiếng rẻ + bền đúng hok. nhưng giờ bác thấy có cái xe nào của HD được khen như trước chưa.
=> còn vụ mục đích như bác nói thì em đồng ý. PCX là một chiếc xe tốt thậm chí còn hơn cà Lx của Pi nhưng e đang nói về PCX thái còn xe VN đang bán dừoi giá đề xuất của HD mà xe nào của HD cũng bị đẩy giá sao con này kì vậy.
=> với em thì chở gấu đi dạo + đi làm thì Lx là okie nhất e ko thuộc tuyp ng mê tốc độ. còn đi cả gia đình hay làm ăn thì mục tiêu của em là con new morning cơ.
- Có thể bác với em hiểu nhầm nhau ở chỗ tiện lợi này rồi, ý của em là sự tiện lợi khi vận hành xe, còn của bác chắc là sự tiện lợi khi đi trong đường thành phố.
- Mình thì không rành về thay thế phụ tùng xe lắm nên không rõ cái nào lớn hơn, nhưng mình thấy phụ tùng xe qua biên giới rất nhiều, cho nên mình mới có suy đoán như vậy, có gì sai thì mình xin lỗi nhé :P Còn về ăn cắp hàng HD nhiều, chắc là vì ở VN toàn xe HD nên mới như thế phải không bác :D còn các xe khác thì nó nhìn không thèm động đến, vì bán chẳng có lãi, bác nhỉ? :D Đùa thế thôi, chứ xe HD nhiều nên ăn cắp đồ HD nhiều cũng đúng thôi bác ạ. Nếu như Ya hoặc SU hay Pi ở VN dùng nhiều hơn HD thì đảm bảo những vấn đề trên thuộc về những hãng đấy phải không bác?
- Xe dùng 10 năm thì dùng 5 năm rồi bán đi thì tốt hơn là xe dùng 6-7 năm rồi vứt đi chứ bác nhỉ? Còn về vấn đề danh tiếng bền và tốt thì HDVN ở ngoài đời vẫn là nhất đấy bác ạ. Có thể những người quan tâm tới công nghệ một chút thì tìm ra điểm khác biệt, hay là trên mạng nói thế này thế kia, nhưng ra ngoài đời thì sẽ thấy HD có danh tiếng bền, tốt hơn Ya và Su nhiều, Pi thì bị tiếng là đắt và ít đồ thay thế... Em cũng ủng hộ việc tuyên truyền cho nhiều người biết sự thật về HDVN, như thế việc cạnh tranh giữa các hãng sẽ tốt hơn, và sản phẩm của hãng nào cũng sẽ tốt hết, người mua hàng sẽ được lợi nhất :D
- Hiện tại thì HDVN hay kể cả Ya, Su, Pi muốn đẩy giá thế nào cũng được, miễn là nằm trong miền chấp nhận được của người mua thì sẽ sẵn sàng mua thôi bác ạ.

babymilo1210

Xe tải
em thấy bác có vẻ hơi nhiều nhầm 1 chút về khái niệm xe ga và xe số :-" bác so sánh như vậy không khác gì bác so sánh xe số sàn và số tự động cả :-" dù sao thì con SH vẫn hơn con Wave nhiều khoản mà khoản đầu tiên là gia tốc :-"

babymilo1210

Xe tải
chết hài với cái câu bác bảo là phụ tùng Honda Việt Nam là nhập lậu từ Trung Quốc =)) xin lỗi chắc bác chưa sang vĩnh phúc tham quan nhà máy sản xuất phụ tùng xe máy Honda nhỉ =)) em chả hiểu nó sản xuất ra để cho Cờ HÓ nó gặm hay sao mà nó còn phải nhập từ TQ về với cái giá thành đắt đỏ hơn sản xuất trong nước =)) các cụ xưa có câu thùng rỗng kêu to biết hẵng thưa bác nhé =)) lớn tuổi rồi chém gió nó vừa vừa thôi =)) phụ kiện của Honda Việt Nam cái nào cũng dán tem đỏ và đề rõ nơi sản xuất phụ kiện đấy =)) hơn 95% phụ kiện cơ bản như dàn nhựa xích lốp xăm nhông vành yên 1 vài chi tiết hệ thống máy móc như bộ côn trục cam đã sản xuất tại VN hơn 2 năm nay rồi nhé =))

doanlangbienkin

Xe máy
tieền nào của nấy, bác phân tích câu này trước khi nx, bh bác nếu bác đi morning thì bác lxe thế nào, bác đi phantom bác lái xe thế nào, nc đồng tiền bỏ ra càng nhiều thì mình sẽ biết quý trọng hơn chứ ko ai so sanh leo trèo của wave với SH đâu, vô lý qá