vì sao xe ga thì vespa, xe số thì yamaha...vị thế của honda không còn nữa hả các cụ?

soicaino

Xe tải
Mình mới mua xe, vì ao ước từ lâu rồi nên quyết lấy GTS luôn, không đắn đo gì cả. Sau rồi, mua về cảm thấy hơi tiếc, tại sao không lấy Sh (Sh việt rẻ hơn mà), vì ồn này, cồng kềnh hơn này, ăn xăng hơn này (lúc mới lấy về nó uống 5-6l/100km), dễ xước sát hơn ...
Nhưng hiện giờ thì mình cảm thấy hài lòng với cảm nhận của mình: xăng ăn uống đã vừa phải (3,6 - 3,7l/100km ~ Sh 2008), ít gặp mấy anh nhóc xanh đầu đỏ ngoài đường đi xe này, lúc nào gặp ngoài đường là mừng mừng, ngại ngại :P, phải cái tội đi đường đông hay bị kêu còi cứu hỏa.
Về độ bền thì mình nghĩ không phải tự nhiên mà Vespa cổ h chạy nhiều như vậy (tất nhiên là đã được làm lại)...
Vài ý kiến góp vui cùng các cụ.
theo như cụ nói em cũng mừng lắm....như vậy thì càng ngày càng tốt cho dân mình cụ nhỉ?
Nhưng thiết nghĩ, của bền cũng tại người nữa cụ ạ....nếu có ý thức coi xe như "Con" nhìn xăng như " Máu" thì xe nào chẳng bền đúng không cụ....
bên Vespa cổ chạy ầm ầm thì em thi thoảng lại nhìn thấy cả tập đoàn super Cối ( super cub) hoặc 67"Thần" lượn lờ....
nhưng em nghĩ đẳng cấp tạo nên tên tuổi của HD chỉ có cub và dream....giống như piagio chỉ có vespa cụ nhỉ :P

babymilo1210

Xe tải
cụ bảo AirBlade Lead PCX thì em còn chấp nhận chứ SH thì không cụ nhé =)) SH khối người thèm còn hok đc đấy ạ chẳng qua trong tầm tiền của ng ta chỉ đủ để mua LX hoặc Liberty thôi nên với sự lựa chọn như vậy là tốt nhất trong tầm tiền chứ chả ai bỏ SH rồi đi Liberty hay LX lại kêu là đi sướng đâu =))

hoangtunglaptop

Xe máy
xem vừa mất con AB honda em ra chợ xe mua thì thấy xe honda vẫn giữ giá hơn các dòng khác nhiều

chuotkoi

Xe buýt
Honda vào nước ta từ thuở cách đây lâu lắm rồi, từ ông già bà lão, thanh niên trai tráng đến trẻ e lít nhít, từ nông thôn xa xôi đến chốn thị thành phồn hoa, ai ai cũng biết cái xe honda, ước muốn mua cái xe honda chứ cái từ "xe máy" nghe sao mà là lạ. Bởi vậy thị phần honda lớn.
Mua xe honda: phụ tùng thay thế nhiều, dù đi miền ngược hay miền xuôi đều ko lo khi xe hỏng. Honda ngon bổ rẻ bền đẹp. Bởi vậy hầu hết đều thik mua honda.

Nhưng Honda (bây giờ e mới viết hoa nhé ^^) chất lượng càng ngày càng tệ mà giá cả thì thôi rồi, hậu mãi thì siêu lởm. Bởi vậy chốn thị thành nhiều hàng hóa xe cộ, ngta mới tìm sang các hãng khác như Ya, Su ... Và càng ngày lượng khách hàng của Honda càng giảm do chất lượng honda giảm. Tuy nhiên, dù giảm nhưng vẫn nhiều lắm, bởi vậy cóc sợ giảm cứ chất lượng đểu bán mắc chơi :))

chuyện vui:
Một ngày nọ, thằng ku hàng xóm chạy qua khoe:
- chú Tý ơi, nhà cu mới mua xe honda mới nì
-Rứa hả, để chú qua coai
qua đến nơi mới té ngửa, 1 em Jupiter mua cho con bé lớn đi học đại học :))

Xe_không_phanh

Xe tải
Có điều kiện mua SH mà còn ai khoái nouvo với lx nữa hả b :)).
Tặng bạn câu này: Con người ta rất lạ ở chỗ là luôn luôn phán xét đánh giá người khác theo tiêu chuẩn của riêng mình, nhưng lại dành cả đời mình để sống theo sự phán xét và đánh giá theo tiêu chuẩn của người khác.
SH nó rẻ bằng AB thì em cam đoan............... nhà nhà hon da, người người hon da=))

MrMap0910

Xe đạp
làm gì thì làm, tâm trí người việt luôn gắn liền với chử Honda.. sửa xe Honda, giử xe Honda :))

Liziyeu

Xe hơi
SH khối người thèm còn hok đc đấy ạ chẳng qua trong tầm tiền của ng ta chỉ đủ để mua LX hoặc Liberty thôi nên với sự lựa chọn như vậy là tốt nhất trong tầm tiền chứ chả ai bỏ SH rồi đi Liberty hay LX lại kêu là đi sướng đâu
Cụ hơi bị nhầm to đấy nhé ;) :D, khối người có oto riêng vẫn đi Dream dù họ đủ sức mua hàng chục cái Sh cơ, và ko thiếu người thừa tiền mua SH vẫn đi Lib hay Lx.. Sh k hẳn đã là cái gì đó chuẩn mực quá to tát như cụ nghĩ đâu ;)
đúng là cụ nói chí lí quá ạ....công nhận là mua honda thì không phải nghĩ thật :))
cụ đc cái tầm cao siêu quá
e cũng bt thôi, mà là mợ chứ k phải cụ ạ ;)

darkz

Xe tải
SH nó rẻ bằng AB thì em cam đoan............... nhà nhà hon da, người người hon da=))
SH rẻ bằng AB thì chả ai coi trọng SH nữa bác ạ, lúc đấy thì mọi người mua AB hết chứ chả ai mua SH nữa ( xe đi thik thật đấy nhưng nặng, cồng kềnh, khó xoay xở trong ngõ hẹp, tốn xăng, cốp bé xíu so với AB ). Chẳng qua người bên mình thấy SH hoành tráng do cái giá để sở hữu nó hoành tráng ko kém, các bác xem khi thấy ai đi SH thì ko đánh giá người ta đi 1 chiếc xe tốt mà chỉ toàn đánh giá người đó có tiền mua SH thôi

CNSH

Xe hơi
SH rẻ bằng AB thì chả ai coi trọng SH nữa bác ạ, lúc đấy thì mọi người mua AB hết chứ chả ai mua SH nữa ( xe đi thik thật đấy nhưng nặng, cồng kềnh, khó xoay xở trong ngõ hẹp, tốn xăng, cốp bé xíu so với AB ). Chẳng qua người bên mình thấy SH hoành tráng do cái giá để sở hữu nó hoành tráng ko kém, các bác xem khi thấy ai đi SH thì ko đánh giá người ta đi 1 chiếc xe tốt mà chỉ toàn đánh giá người đó có tiền mua SH thôi
Suy nghĩ của cụ cũng đúng nhưng đó là cái nhìn của ngày trước thôi. giờ nhiều người có SH và cũng nhiều người cổ hủ đi thử SH của con hoặc người thân. thì đều cho nhận xét khách quan là: ko xét giá thành ,SH là 1 xe dáng đẹp, hơi cao với người Việt, gầm cao máy thoáng phù hợp với ổ gà ,trọng lượng lớn đi rất đầm . đặc biệt là lốp to bám đường ko bị trơn trượt như xe ga nhỏ. Nhược điểm : ko tắt được đèn, mấy cậu choai choai hay những người cho SH là bố đời đi nhìn mà ghét lây cái xe! Với kích thước tương đương thì Shark cũng là 1 lựa chọn ko tồi cho tay ga bánh lớn nếu ko quan tâm đến dư luận :))

Xe_không_phanh

Xe tải
cụ nó thế thì e nghĩ cụ nhầm thì có, về kiểu dáng sh hơn AB, về phân khối SH cũng hơn, cảm giác lái SH máy êm hơn, không bị gằn khi đi tốc độ thấp giống AB, tất nhiên điều e nói thì ko bao h sảy ra, but sh và ab là 2 đẳng cấp rất khác xa nhau cụ ạ. còn cụ nói cái giá để sở hữu sh là hoành tráng? e công nhận sh nó cũng đắt thật nhưng nó ko phải là cái giá để được gọi là hoành tráng, nếu cách đây 5 năm, có thể nhìn thấy 1 e sh lượn đường người ta có thể đánh giá có tiền, ăn chơi, vv này nọ, nhưng bjo nó khác cụ ạ, người ta đánh giá người này mua audi,bmv, mec v..v là lắm tiền chứ chẳng ai đánh giá ng đi sh đâu, bjo sh đầy đường như lợn con ý, ý e ở đây là các cụ cứ cho rằng hd nó lỗi thời, ko bằng các hãng khác, không có sản phẩm nào tốt, thì e xin nó rằng là HD nó có con SH kia kìa, có bác nào cạnh tranh nổi với thương hiệu sh đó đâu?còn quay trở lại câu e nói, nếu sh bằng giá ab thì chẳng ma nào mua ab đâu, đơn giản sh nó là đẳng cấp khác xa ab chứ ko phải sh là thể hiện độ oai vì lắm tiền.

tranlinhnam

Xe đạp
Hôm nay trời lạnh, cưỡi con Wave RSX mua được 2 năm ra ngoài đường... Bỗng thấy xe bẩn quá! Chắc là tại đợt bão vừa rồi. Thế là mang đi rửa luôn! :)
Bất chợt thấy một chú Yamaha (sirius thì phải)! Rửa xong, để khô ráo một lúc rồi... /:)
Chú bấm đề mấy lần không được! Máy không nổ cơ!
Chú chuyển sang đạp đề để nổ máy! Nhưng máy nổ Pạch Pạch 2 cái rồi tắt ngóm...
Chú lại phải đạp mấy cái nữa, nhưng mà mãi vẫn không đề được!
Mình thấy thế, mỉm cười một cái, bấm đề một cái, xe nổ máy và vít đi luôn! ;))

Okio_VIP

Xe hơi
Cái này ko đúng lắm cụ à! Honda có Sh, Spacy .... mà! 2 em này có mấy em là sánh được đâu! ^^!

Xe_không_phanh

Xe tải
Hôm nay trời lạnh, cưỡi con Wave RSX mua được 2 năm ra ngoài đường... Bỗng thấy xe bẩn quá! Chắc là tại đợt bão vừa rồi. Thế là mang đi rửa luôn! :)
Bất chợt thấy một chú Yamaha (sirius thì phải)! Rửa xong, để khô ráo một lúc rồi... /:)
cũng tùy từng con mà cụ,cũng ko nên kết luận thế, em đi con jupiter gần 8 năm trời cũng ít khi bị khó đề, nói chung là do cái ac quy thôi. Nói như cụ con click của đứa e e nó để nhà 1 vài hum là hum sau vác ra đạp đạp 1 lúc mới đề dc, con của e thì vô tư đề thoải mái.

tranlinhnam

Xe đạp
cũng tùy từng con mà cụ,cũng ko nên kết luận thế, em đi con jupiter gần 8 năm trời cũng ít khi bị khó đề, nói chung là do cái ac quy thôi. Nói như cụ con click của đứa e e nó để nhà 1 vài hum là hum sau vác ra đạp đạp 1 lúc mới đề dc, con của e thì vô tư đề thoải mái.
Dẫu biết thế, với lại chính xe của em để vài hôm lôi ra là phải đạp rồi. Nhưng mà vừa rửa xe xong một lúc mà đã thế thì em mới thấy lần đầu :D

Với lại, khi tư vấn mua mấy xe như Hayate chẳng hạn (Ngày xưa em nghe tư vấn cũng thích em này lắm đấy), các bác cứ bảo là thời gian đầu phải giữ xe cẩn thận... Trong khi xe Honda thì chẳng phải giữ mấy. Điều này cũng khiến em nản. Giờ em có đang có ý định mua xe mấy dòng này, mà chắc chỉ có AB phù hợp...

soicaino

Xe tải
cụ mua cùng thời điểm với em ạ :))
em cũng đang vât vã với em nó đây....ăn uống ít quá đâm ra em lo lắm cụ ạ :)

michealvac

Xe hơi
mấy ngày hôm nay em trăn trở lắm....muốn đổi xe các cụ ạ .... đổi xe thì biết là sướng rồi, nhưng mà nó khổ tâm lắm.....em vẫn nhớ hồi đầu em chỉ đi cái wawe zx đầu tiên....rồi sau đó em mua tiếp wawe RSX 110
nhưng rồi những năm tháng nằm vùng tại OF em rút ra 1 kết luận rằng....honda chẳng còn vị thế như xưa nữa các cụ nhỉ????
em hỏi ngu vậy
vì sao các cụ khoái
vespa ( LX, S, GTS, LXV...), yamaha (nouvo....) hơn honda ( airblade, PCX, PS, SH)
yamaha ( EX, Si, Ju....) và 1 số dòng xe của các hàng như SYM, Suzuki mà em không tiện nêu tên ra ....hơn honda ( Wawe "các đời", Fu...)
em băn khoăn các cụ ạ .... em lập thớt này không phải để chém....mà là để mọi người nói lên đúng những gì cảm nhận khi các cụ quyết mua em xe đó thôi! mong mọi người tích cực góp ý và đừng ném đá vào hội nghị ạ....
Vị thế HonDa còn hay không thì bác cứ mua báo mà đọc xem doanh số bán ra thằng nào cao thì biết ngay, cần j phải đọc câu hỏi. E thấy HD nó ra nhiều loại sản phẩm, nhưng riêng SH thì vị trí của nó độc tôn không chỉ VN mà còn toàn thế giới, bác nào thấy GTS đẹp thì cứ xin mời mua, em thì mua SH

bmw5

Xe tải
So sánh giữa các loai xe số sản xuất ở VN thì Yamaha là lựa chọn hàng đầu. Chất lượng nhỉnh hơn các hãng khác một chút.

mptb85

Xe tải
Chắc tại con si đó vấn đề rùi chứ wave rsx100 của bác không có cửa đú với si đâu bác ợ, bác cũng hài hước lắm cơ....hihi

luongtran38

Xe buýt
em thích honda nhưng ko phải HDVN ! xe ở ava của em ấy !!

banphagia

Xe tăng
em lại thích yamaha