[Funland] Vì sao vô số đứa ‘học dốt’ vẫn thành công hơn bạn?

TSTA

Xe container
Vì thực ra chúng không hề dốt. Bạn tưởng thế thôi.
Dốt theo thang đo và cách nhìn của ng chỉ biết mỗi học. Còn thực tế đụng đâu nó cũng hơn. Từ va chạm Xh, cách ăn nói, nắm bắt vấn đề...

202

Xe container
Vì thực ra chúng không hề dốt. Bạn tưởng thế thôi.
Thành công và dốt là 2 phạm trù khác nhau. Có liên quan nhưng ko hoàn toàn. Đứa dốt thực sự mà có thành công em gặp cũng nhiều rồi.

tunganh_a76amc

Xe tăng
Em cho rằng : kiến thức như đồ hộ thân , có càng nhiều càng tốt, nó như công cụ giúp ta trong cuộc đời. Còn thành công nó bao hàm nhiều thứ : thời vận , may mắn .... chỉ học giỏi tren trường lớp là chưa đủ . Hơn nữa , bọn học giỏi thường quá chú tâm vào mỗi học + sự tự hào của phụ huynh mà quên mất trau dồi các kỹ năng sống khác —> lý thuyết và thiếu kiến thức về cuộc sống . Bọn trung bình ngoài học còn có thời gian để biết về thực tế ngoài đời —> bọn này dễ thành công hơn.
Ý kiến cá nhân của em.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có thể em quên, nên nhờ cụ chỉ giúp em trong toàn bộ chương trình phổ thông từ lớp 1 đến lớp 12, từ năm 1990 đến 2002 có môn nào, lớp nào dạy về những nội dung em vừa nêu được không ?
Hay do cái não phẳng trắng tinh vô học vô văn hóa của cụ nó vừa ảo hóa ra ?
Môn Giáo dục Công dân, môn Pháp luật Đại cương, các môn Mác Lê, Tư tưởng Hồ Chí Minh. Trước cụ đi học người ta không dạy à? Hay cụ không đi học nên không biết?

Simson 2 xẻng

Xe tăng
F1 nhà cụ chắc lớn rồi ah?, e vẫn để ý f1 nhà em học, về nội dung toán văn cách xa thời em học vì nặng hơn, những môn về xh dạy khá sát với xh đang diễn ra. F1 em đang học lớp 5, cụ không tin vào xem ứng dụng học online đang dạy trên tivi ấy, khá sát với đời sống mà cụ.
Em cám ơn cụ, cháu nhà em còn rất nhỏ do em lập gia đình muộn
Nếu chương trình cải cách được như vậy thì tốt ạ

Chỉnh sửa cuối:

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cái đó ko gọi là giỏi cụ ạ. Lấy tiền cho thuê nhà rồi mua cái nhà khác cho thuê tiếp ko gọi là giỏi. Ko ăn chơi phá phách cờ bạc cũng ko gọi là giỏi.
Em thấy có tiền trong tay mà ko vung vít, còn biết tích cóp để đẻ ra thêm tiền cũng gọi là giỏi cụ ạ. Dĩ nhiên đấy là ý kiến cá nhân của em thôi ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Thớt nhảm quá, tại Covid à =))

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Môn Giáo dục Công dân, môn Pháp luật Đại cương, các môn Mác Lê, Tư tưởng Hồ Chí Minh. Trước cụ đi học người ta không dạy à? Hay cụ không đi học nên không biết?
Cụ liệt não à ? liệt kê 1 đống ra mà đã đọc gì không thế ?
Mang Mác Lê, HCM ra nhồi sọ ai thế ? có hiểu đang nói về cái gì không ?
Chỉ biết nhại theo như vẹt thôi à ? ý là như này à ?

muoibaconcho

Xe điện
Em thấy có tiền trong tay mà ko vung vít, còn biết tích cóp để đẻ ra thêm tiền cũng gọi là giỏi cụ ạ. Dĩ nhiên đấy là ý kiến cá nhân của em thôi ạ.
Em thì ko lấy thắng bại luận anh hùng. Thằng bạn em nó ngồi yên, giờ nó khá giàu. Trường hợp tương tự là ông anh, lão này bán nhà từ những năm 2k lập nghiệp. Đôi khi cũng khá hoành tráng nhưng vài năm gần đây thì sạch hết rồi. Xét về tài sản, bạn em nó hơn đứt ông anh nhưng cá nhân em vẫn đánh giá ông phá sản kia giỏi hơn.

hoang26

Xe tăng
Mấy cái thớt ngớ ngẩn, dở hơi này lập ra làm gì tốn thời gian, tài nguyên xã hội.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ liệt não à ? liệt kê 1 đống ra mà đã đọc gì không thế ?
Mang Mác Lê, HCM ra nhồi sọ ai thế ? có hiểu đang nói về cái gì không ?
Chỉ biết nhại theo như vẹt thôi à ? ý là như này à ?
View attachment 4531597
Cụ đúng là vô học nên ăn nói nhăng cuội. Những thứ cụ ao ước được học nó nằm trong mấy môn đó cả đó. Nhà nước là gì, các hình thái xã hội, luật pháp, đạo đức, v.v. đều được giải thích trong các môn em liệt kê, thậm chí cả việc phải đi bên phải khi tham gia giao thông cũng có.

Sư phụ

Xe tải
1 số người mắc phải hội chứng "ấn tượng đặc biệt ban đầu". Không biết em dùng từ như vậy đã đúng chưa. Đại khái là khi gặp 1 số trường hợp học không giỏi nhưng thành công làm ta có ấn tượng đặc biệt với những người này, vì ấn tượng đặc biệt nên đã vô tình bỏ qua hoặc coi nhẹ các trường hợp học không giỏi, cũng không thành công khác dẫn dến việc đánh đồng tất cả các trường hợp. Thực tế các trường hợp học không giỏi nhưng thành công là rất ít. Còn các trường hợp học không giỏi - không thành công và học giỏi - thành công thì rất rất nhiều

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Cụ đúng là vô học nên ăn nói nhăng cuội. Những thứ cụ ao ước được học nó nằm trong mấy môn đó cả đó. Nhà nước là gì, các hình thái xã hội, luật pháp, đạo đức, v.v. đều được giải thích trong các môn em liệt kê, thậm chí cả việc phải đi bên phải khi tham gia giao thông cũng có.
Thông minh hết phần thiên hạ
Người ta đang bàn về trang bị kỹ năng sống, luật pháp, tổ chức, cơ cấu nhà nước hiện tại thì mang Mác Lê, tư tưởng HCM ra hù
Trước sinh hoạt lâu năm trong tổ bán báo xa mẹ à ? Vừa mới biết con chữ, tưởng Mác Lê là đỉnh cao nhân loại, mang ra hù à
Bảo cụ Gúc gồ cho thêm vài cái tên nữa, lên đây ợ ra cho sang mồm

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thông minh hết phần thiên hạ
Người ta đang bàn về trang bị kỹ năng sống, luật pháp, tổ chức, cơ cấu nhà nước hiện tại thì mang Mác Lê, tư tưởng HCM ra hù
Trước sinh hoạt lâu năm trong tổ bán báo xa mẹ à ? Vừa mới biết con chữ, tưởng Mác Lê là đỉnh cao nhân loại, mang ra hù à
Bảo cụ Gúc gồ cho thêm vài cái tên nữa, lên đây ợ ra cho sang mồm
Đúng là đầu đất còn thích vặn vẹo. Tất cả những thứ cụ ước ao được học nó đều nằm trong mấy cái môn em đã liệt kê. Thủng chửa? Nói thật đi, đã đi học được đến lớp mấy rồi? Cầm quyển sách có biết nó xuôi ngược ra sao không?

Hantinhkiepnay

Xe hơi
Học dốt nhưng sinh ra đã ở vạch đích, dốt cái sự nghiệp học nhưng lại giỏi kiếm xiền

kimthanh_jsc

Xe tăng
Học dốt với làm ăn dốt khác nhau

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Đúng là đầu đất còn thích vặn vẹo. Tất cả những thứ cụ ước ao được học nó đều nằm trong mấy cái môn em đã liệt kê. Thủng chửa? Nói thật đi, đã đi học được đến lớp mấy rồi? Cầm quyển sách có biết nó xuôi ngược ra sao không?
Cái văn hóa, nó thể hiện ở cách tranh luận, cách giao tiếp người với người, chứ không phải là ông học lớp 3, tôi học lớp 7, ông đọc 10 sách tôi đọc 2 trang.
Cái thể loại chưa tranh luận đã mở mồm xúc phạm người khác, là loại tiểu nhân bỉ ổi thất học, bị xã hội coi khinh, mò lên diễn đàn xúc phạm người khác nhằm giải tỏa.
Không hiểu câu chuyện, bốc vo một đống tài liệu mang ra dẫn chứng, không đọc nổi 1 câu trong tất cả các sách đấy, thì không còn gì để bàn nữa.
Mời lượn

limoux

Xe buýt
Trong lúc các kụ đang tranh cãi nhau ở đây....vàng đang "dậy sóng", mấy thằng học dốt nó rủ nhau đi chốt lời kìa...:D