[Funland] Vì sao Luật sư bỏ tiền ra mua bộ hồ sơ chủ quyền nhà 5tr?

DaDieuchienxu

Xe container
Nguyên là mình có thừa kế lại toàn bộ giấy tờ nhà từ hồi Pháp thuộc ở HN.
Đây là chủ quyền căn nhà của bà ngoại mình di cư vào Nam năm 1954.
Mình có nhờ 1 LS giúp 1 việc khác, tình cờ lục ra bộ Hồ sơ này. Cô LS nhìn thấy, xem kỹ rồi đề nghị 2 options:
1/ Mình ủy quyền cho cô ấy xin lại căn nhà trên, mọi chi phí do cô ấy chịu. Thành công, mình chỉ nhận đc 2% giá trị tài sản thu hồi đc.
(Theo cô ấy, tất nhiên là ko thể xin lại đúng căn nhà ấy, mà NN sẽ hoán đổi 1 căn nhà có giá trị tương đương).
2/ Bán cho cô ấy bộ hồ sơ này vs giá 5tr. (Mua đứt bán đoạn)
Mình cứ thắc mắc ko biết cô LS mua bộ hồ sơ này về làm gì nhỉ? Mong các cụ mợ có thể giải thích giúp. Xin cảm ơn ạ.
Sổ đỏ MB.JPG
Sổ đỏ MB2.JPG

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Mình có nhờ 1 LS giúp 1 việc khác, tình cờ lục ra bộ Hồ sơ này. Cô LS nhìn thấy, xem kỹ rồi đề nghị 2 options:
1/ Mình ủy quyền cho cô ấy xin lại căn nhà trên, mọi chi phí do cô ấy chịu. Thành công, mình chỉ nhận đc 2% giá trị tài sản thu hồi đc.
(Theo cô ấy, tất nhiên là ko thể xin lại đúng căn nhà ấy, mà NN sẽ hoán đổi 1 căn nhà có giá trị tương đương).
Mình cứ thắc mắc ko biết cô LS mua bộ hồ sơ này về làm gì nhỉ? Mong các cụ mợ có thể giải thích giúp. Xin cảm ơn ạ.
Sổ đỏ MB.JPG
Sổ đỏ MB2.JPG
2% là khoảng bao nhiêu hả bác? 500 triệu?
Thế thì bác nên lại quả cho đồng chí Luật sư 100 triệu nữa.

Vì đối với bác, mấy tờ A4 có giá trị 0.00, phỏng ạ?

DaDieuchienxu

Xe container
2% là khoảng bao nhiêu hả bác? 500 triệu?
Thế thì bác nên lại quả cho đồng chí Luật sư 100 triệu nữa.

Vì đối với bác, mấy tờ A4 có giá trị 0.00, phỏng ạ?
Mình có biết giá trị của "căn nhà có đc trong tương lai" ấy tròn méo ra sao đâu hở cụ? Bộ hồ sơ này mình cũng chỉ định giữ làm kỷ niệm thôi.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Em đặt gạch hóng xem luật sư của cụ chủ đòi nhà thế nào. Ông nội và ông ngoại em "hiến nhà" và "cho mượn" mấy cái mà giờ đòi chưa được

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Mình có biết giá trị của "căn nhà có đc trong tương lai" ấy tròn méo ra sao đâu hở cụ? Bộ hồ sơ này mình cũng chỉ định giữ làm kỷ niệm thôi.
Bác thấy đấy.
Nếu không có chị luật xư đáng kính, có lẽ bác có 1 Kỷ niệm tốt, và chắc chắn không có 500 triệu.

Tạm coi là 500 củ rơi tõm vào lòng.

Tất nhiên, chẳng may đấy là tòa nhà 6 Hoàng Diệu, ví dụ thế, thì giá trị có cao hơn 1 tẹo.

DaDieuchienxu

Xe container
Em đặt gạch hóng xem luật sư của cụ chủ đòi nhà thế nào. Ông nội và ông ngoại em "hiến nhà" và "cho mượn" mấy cái mà giờ đòi chưa được
À, vì "nàng LS" này có liên kết vs 1 Cty Luật ngoài HN. Cô nàng có tham khảo vs họ, sau đó đưa cho mình 2 chọn lựa trên.

DaDieuchienxu

Xe container
Bác thấy đấy.
Nếu không có chị luật xư đáng kính, có lẽ bác có 1 Kỷ niệm tốt, và chắc chắn không có 500 triệu.

Tạm coi là 500 củ rơi tõm vào lòng.

Tất nhiên, chẳng may đấy là tòa nhà 6 Hoàng Diệu, ví dụ thế, thì giá trị có cao hơn 1 tẹo.
À ko, căn nhà này nằm ở mặt tiền đường Triệu Việt Vương (tên cũ), còn tên bây giờ thì mình chịu.

DurexXL

Xe lăn
Sổ đỏ MB.JPG
Sổ đỏ MB2.JPG
Nếu hiện tại Mợ không quá cần 5 triệu đồng, thì đừng bán bộ giấy tờ sắp 100 tuổi với cái giá rẻ mạt ấy

Em chân thành khuyên Mợ vậy a

NNS

Xe ngựa
sao em thấy 2 option nó cứ kì kì ko có tính ngang ngửa lựa chọn như kèo .... tài xỉu =))
op 1, dính đến option này là tiền tỉ chứ chả chơi, dù đòi đc nhà đất hay ko thì cùng chắc chắn công sức tiền bạc bỏ ra ko nhỏ.
op2 thì nhõn 5 củ, như mua đồng bạc hoa xoè 1 Prance là sao?
cơ mà ngay cả option 1 cũng có vê ngược đời, xưa nay luật sư đi đòi di sản thừa kế, gặp ca cực khó, mà thân chủ lại ko có xèng, thì ls bằng cảm giác bóng thính nhạy của mình ngửi đc mùi cửa thắng, thì cũng có thể đặt cược sự nghiệp hành nghề của mình ra, cam kết thẳng và bắt thân chủ thoả thuận trc là thắng thì được hưởng thù lao bao nhiêu % tài sản họ tìm về, thất bại thì công cốc, ví dụ như kiểu luật sư đi minh oan cho ông gì mắc án tử oan ý, chứ éo gì có cái mục thảy lại cho chủ 2%=))

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu hiện tại Mợ không quá cần 5 triệu đồng, thì đừng bán bộ giấy tờ sắp 100 tuổi với cái giá rẻ mạt ấy

Em chân thành khuyên Mợ vậy a
Cảm ơn cụ. Mình cũng ko tham cái số tiền 5tr ấy, mà chỉ thắc mắc cô LS này mua bộ hồ sơ về vs mục đích gì, trong khi cô ấy ko làm gì đc vì ko nằm trong "hệ" đc thừa kế để tiến hành các bước tiếp theo?
Nếu để sưu tầm thì cũng ko đúng.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
À, vì "nàng LS" này có liên kết vs 1 Cty Luật ngoài HN. Cô nàng có tham khảo vs họ, sau đó đưa cho mình 2 chọn lựa trên.
Mai em hỏi mẹ xem hồ sơ nhà đất cũ còn thì nhờ cụ chuyển nàng ls xem, kiếm được bữa bia là em cho ra đi luôn :D

Main_GSM

Xe tăng
Nói chung case này cũng khó đoán.

DaDieuchienxu

Xe container
sao em thấy 2 option nó cứ kì kì ko có tính ngang ngửa lựa chọn như kẻo .... tài xỉu =))
op 1, dính đên option này là tiền tỉ chứ chả chơi, dù đòi đc nhà đất hay ko thì cùng chắc chắn công sức tiền bạc bỏ ra ko nhỏ
op2 thì nhõn 5 củ, như mua đồng bạc hoa xoè 1 Prance là sao
Vâng, chính vì vậy, từ khi nhận đc lời đề nghị, tiếp sau đó là ĐT liên tục để mình chốt quyết định ntn?
Điên cái đầu! %-( Hồi chiều đã phát khùng, bảo: "Cô để tôi suy nghĩ ít lâu,đừng hối như thúc nợ thế!" => tạm yên tới giờ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Hiến thì không lấy lại được . Chỉ nhà nào cho mượn thì may ra. Giờ trả 1 nhà thì ai cũng đòi trả hết mệt lắm !

DurexXL

Xe lăn
Cảm ơn cụ. Mình cũng ko tham cái số tiền 5tr ấy, mà chỉ thắc mắc cô LS này mua bộ hồ sơ về vs mục đích gì, trong khi cô ấy ko làm gì đc vì ko nằm trong "hệ" đc thừa kế để tiến hành các bước tiếp theo?
Nếu để sưu tầm thì cũng ko đúng.
Về cơ bản, bất kỳ hành vi nào cũng có động cơ và mục đích mà Mợ
Luật sư thì lại càng hiểu rõ điều này

Tốt nhất là Mợ cứ xác định giữ làm kỷ vật

Chi moon

Xe buýt
Nhà e còn hồ sơ nhà thời cũ. Lsu báo lấy đc chia cho họ 1/2, tầm mấy chục tỷ. Nhà e OK, mà cũng chả đòi đc. Mấy năm trời làm gto các kiểu cũng k đc. Giờ bà e đã mất cách đây 1 năm rồi, lúc bà mất là 106 tuổi. Cả bao năm gto bà làm cùng với luật sư suốt. Nhà e là biệt thự phố Thi Sách ạ. Nhưng k thấy có vụ hỏi mua hồ sơ như nhà cụ

DaDieuchienxu

Xe container
Hiến thì không lấy lại được . Chỉ nhà nào cho mượn thì may ra. Giờ trả 1 nhà thì ai cũng đòi trả hết mệt lắm !
Bà ngoại mình ko phải hiến nhà cụ ạ. Dạng di cư năm 1954 ấy.
Theo LS thì Cty Luật ở HN có đường dây....

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Ông em còn chả biết mình hiến lúc nào nữa :)). Mà thời gian đấy không hiến cũng không xong

barca6996

Xe container
À ko, căn nhà này nằm ở mặt tiền đường Triệu Việt Vương (tên cũ), còn tên bây giờ thì mình chịu.
Giờ vẫn giữ nguyên tên phố đó cụ ag. Theo em đằng nào cụ cũng nghiền ngẫm ý định ra Hà Nội một lần để biết thì cụ cứ bố trí thời gian ra rồi ngắm nghía căn nhà nơi gia đình bà ngoại cụ đã một thời sinh sống. Sau đó quyết định thế nào cũng vẫn là chưa muộn :D