[Funland] Vì sao không có các kỳ thi giống như SAT cho học sinh Việt nam

Nowherelands

Xe tăng
Nếu học nước ngoài hay mục tiêu xét tuyển ĐH trong nước thì theo SAT (chuyện này k cần phải bàn). Để có điểm SAT cao thì buộc Ilets phải cao. Ilets phải đạt ngưỡng nào đó (VD; 6.0) thì mấy chuyển qua luyện thi SAT. Vậy nên thời gian luyên TA phải đủ dài, thời gian luyện SAT cần rất ngắn (Rào cản SAT chính là ngôn ngữ Tiếng anh, không phải độ khó đề thi).

Nhưng ở kỳ thi ĐGTD thì khác cụ. Các cháu Tiếng việt; nghe, nói, đọc, viết thành thạo. Ngôn ngữ không phải là rào cản thi điểm vẫn thấp. Vậy nên ĐGTD và ĐGNL các cháu nó mấy kêu khó.
Các cháu học dốt cả tiếng lẫn kiến thức chung thì kêu khó là phải, sang SAT phải học cả tiếng Anh nữa thì chắc kêu tận trời xanh. Nhưng các cháu học kém nó bảo SAT gọi bằng cụ mà cụ cũng tin thì em thật......

Sứa.

Xe điện
Học ĐH trong nước xong ra đi làm trong nước em đảm bảo dưới 5% cần sử dụng Tiếng Anh cỡ Ielts 5. trở lên L-)

edc

Xe lăn
Các cháu học dốt cả tiếng lẫn kiến thức chung thì kêu khó là phải, sang SAT phải học cả tiếng Anh nữa thì chắc kêu tận trời xanh. Nhưng các cháu học kém nó bảo SAT gọi bằng cụ mà cụ cũng tin thì em thật......
Tiếng anh nó chỉ là 1 ngôn ngữ, nó chả khác gì người nước ngoài học ngôn ngữ Tiếng việt cụ.
Để năm bắt được kiến thức; cô giáo dạy, đọc sách, bạn bè, XH.....thì học sinh phải có vốn ngôn ngữ nhất định để hiểu người khác truyền đạt.

p/s; Lúc nào rảnh cụ thử ngó xem cái mẫu dạng đề thi ĐGTD của BK xem sao.

Nowherelands

Xe tăng
Tiếng anh nó chỉ là 1 ngôn ngữ, nó chả khác gì người nước ngoài học ngôn ngữ Tiếng việt cụ.
Để năm bắt được kiến thức; cô giáo dạy, đọc sách, bạn bè, XH.....thì học sinh phải có vốn ngôn ngữ nhất định để hiểu người khác truyền đạt.

Đọc để làm gì cụ? Cái được cả quốc tế công nhận mà cụ còn không muốn thừa nhận thì đọc cái ra khỏi biên giới VN là vứt vào sọt rác để làm gì?

Cụ nghĩ SAT chỉ là tiếng Anh kiểu như cụ đẻ ra đã biết tiếng Việt ấy à? Cụ thử thi môn Văn vào cấp 2 của các cháu bây giờ xem được mấy điểm? Chưa kể SAT còn cần thêm kiến thức về Toán nữa nhé.

nhanchauchau

Xe tăng
Ố zề, vậy là các cháu giỏi tiếng Anh nếu muốn thi ĐGNL/TD vẫn ok, còn các cháu không giỏi TA thì làm gì có cửa thi SAT nhỉ. Vậy không biết gọi bằng cụ là cụ kiểu gì.
Em chịu. Em có nói thế đâu
Với lại nếu trên này toàn các cụ, thì đã ai trực tiếp thi 2 cái đó đâu mà đánh giá cái nào hơn cái nào.

Sứa.

Xe điện
Đọc để làm gì cụ? Cái được cả quốc tế công nhận mà cụ còn không muốn thừa nhận thì đọc cái ra khỏi biên giới VN là vứt vào sọt rác để làm gì?

Cụ nghĩ SAT chỉ là tiếng Anh kiểu như cụ đẻ ra đã biết tiếng Việt ấy à? Cụ thử thi môn Văn vào cấp 2 của các cháu bây giờ xem được mấy điểm? Chưa kể SAT còn cần thêm kiến thức về Toán nữa nhé.
Cái được cả QT công nhận là SAT thì đúng là rất hữu dụng cho các cháu đi du học và sau này làm việc ở NN hay các cty NN.
Còn nếu chỉ học ĐH trong nước và sau này phục vụ Tổ quốc VN thì nói luôn là ko cần SAT.
- SAT = Tiếng Anh + kiến thức chuyên môn ở mức độ trung bình khá
- ĐGTD, ĐGNL = Tiếng Việt + kiến thức chuyên môn ở mức độ giỏi

So thế để biết tại sao các cháu bảo SAT phải gọi ĐGTD, ĐGLL = cụ vì các cháu này ko đi du học nên ko chú tâm học tiếng Anh cho lắm.
Một điểm nữa cần chú ý là : Học ôn luyện SAT và Tiếng Anh mất chi phí gấp hàng chục lần so với học ĐGTD, ĐGNL... vì vậy các cháu gđ kinh tế bt tất nhiên là ko có mộng du học thì ko cần phải tốn tiền cho việc học và thi SAT.
Tất nhiên có cụ sẽ bảo biết giỏi TA, SAT vẫn hơn. Đúng thế, nhưng phải nhìn nhận vào sự cần thiết và đk của mình để chi cho hợp lý, tránh lãng phí ko cần thiết (Như em đã nói ở trên: Nếu học ĐH trong nước và sau ra nghề làm trong trước trừ các cty NN thì ko quá 5% cần trình độ TA cỡ 5. Ielts).
Do nước mình mọi mặt đều kém nên phải theo chứ như bọn Pháp, Đức, Nga ...nó chả coi TA là gì, bọn nó có học Ngoại ngữ 2 là TA đấy, nhưng ít khi dùng lắm.

thichlexus

Xe điện
Em xem cấu trúc đề thi SAT thì phần kiến thức Toán không khó, chỉ cỡ tương đương toán cơ bản cấp 2 là làm được, rào cản chính là tiếng Anh thôi. Cháu nào điểm IELTS cao thì luyện chút là được điểm SAT như ý.

Lead vịt

Xe buýt

Cụ inbox e mẫu dạng đề thi ĐGTD của BK với ạ. Con em lứa 2008. Em cảm ơn cụ nhiều.

Nowherelands

Xe tăng
Cái được cả QT công nhận là SAT thì đúng là rất hữu dụng cho các cháu đi du học và sau này làm việc ở NN hay các cty NN.
Còn nếu chỉ học ĐH trong nước và sau này phục vụ Tổ quốc VN thì nói luôn là ko cần SAT.
- SAT = Tiếng Anh + kiến thức chuyên môn ở mức độ trung bình khá
- ĐGTD, ĐGNL = Tiếng Việt + kiến thức chuyên môn ở mức độ giỏi

So thế để biết tại sao các cháu bảo SAT phải gọi ĐGTD, ĐGLL = cụ vì các cháu này ko đi du học nên ko chú tâm học tiếng Anh cho lắm.
Một điểm nữa cần chú ý là : Học ôn luyện SAT và Tiếng Anh mất chi phí gấp hàng chục lần so với học ĐGTD, ĐGNL... vì vậy các cháu gđ kinh tế bt tất nhiên là ko có mộng du học thì ko cần phải tốn tiền cho việc học và thi SAT.
Tất nhiên có cụ sẽ bảo biết giỏi TA, SAT vẫn hơn. Đúng thế, nhưng phải nhìn nhận vào sự cần thiết và đk của mình để chi cho hợp lý, tránh lãng phí ko cần thiết (Như em đã nói ở trên: Nếu học ĐH trong nước và sau ra nghề làm trong trước trừ các cty NN thì ko quá 5% cần trình độ TA cỡ 5. Ielts).
Do nước mình mọi mặt đều kém nên phải theo chứ như bọn Pháp, Đức, Nga ...nó chả coi TA là gì, bọn nó có học Ngoại ngữ 2 là TA đấy, nhưng ít khi dùng lắm.
Cụ cứ nhắc đi nhắc lại bài học ĐH trong nước. Giờ em chỉ hỏi giữa 2 cháu ra trường 1 cháu chuyên môn khá + giỏi tiếng Anh và 1 cháu giỏi chuyên môn nhưng không biết tiếng Anh thì cháu nào có nhiều cơ hội nghề nghiệp hơn? Thị trường trong nước luôn đi cho nó nhanh, chứ ngoài nước thì đương nhiên không biết tiếng là tịt.

edc

Xe lăn

Cụ hỏi em thi Văn làm gì, văn em thi bây giờ chắc tạch :D
SAT nó được công nhận QT, không cần bàn cãi. Nhưng đây là phạm vi so sánh độ khó (trong nước) không nên so ra TG làm gì cụ.
Để tránh việc so sánh mất thời gian thì cụ nào có F1 đã thi SAT và ĐGTD của BK hỏi các cháu nó xem món nào khó hơn thì rõ..

Sứa.

Xe điện
Cụ cứ nhắc đi nhắc lại bài học ĐH trong nước. Giờ em chỉ hỏi giữa 2 cháu ra trường 1 cháu chuyên môn khá + giỏi tiếng Anh và 1 cháu giỏi chuyên môn nhưng không biết tiếng Anh thì cháu nào có nhiều cơ hội nghề nghiệp hơn? Thị trường trong nước luôn đi cho nó nhanh, chứ ngoài nước thì đương nhiên không biết tiếng là tịt.
Bây giờ làm gì có cháu nào ko biết tiếng Anh vì nếu ko biết đã ko đủ đk Tốt nghiệp rồi :))
Cụ so như thế này nó thực tế hơn:
- 1 cháu chuyên môn khá + Ielts trên 7 (thậm chí là 8.).
- 1 cháu chuyên môn rất giỏi + Ielts chỉ 5.
Nếu là thị trường trong nước + tuyển dụng minh bạch em đảm bảo 100% chọn cháu sau :-bd

Nowherelands

Xe tăng
Bây giờ làm gì có cháu nào ko biết tiếng Anh vì nếu ko biết đã ko đủ đk Tốt nghiệp rồi :))
Cụ so như thế này nó thực tế hơn:
- 1 cháu chuyên môn khá + Ielts trên 7 (thậm chí là 8.).
- 1 cháu chuyên môn rất giỏi + Ielts chỉ 5.
Nếu là thị trường trong nước + tuyển dụng minh bạch em đảm bảo 100% chọn cháu sau :-bd
1. Giỏi với rất giỏi là khác nhau nghe cụ, so khá với giỏi thôi.
2. Tiếng Anh tốt nghiệp cấp 3 chủ yếu học ngữ pháp còn lâu mới đến trình 5.0, không phải tự nhiên bộ dục cho quy đổi 4.5 IE = 10 điểm miễn thi luôn.
3. Tranh luận kiểu này thì khác gì con gà với quả trứng, nên em thôi. Nhưng chắc chắn nếu con cụ có thể học tiếng Anh em tin cụ không bao giờ bỏ qua, còn không học được thì đương nhiên SAT siếc gì nữa.

Sứa.

Xe điện
1. Giỏi với rất giỏi là khác nhau nghe cụ, so khá với giỏi thôi.
2. Tiếng Anh tốt nghiệp cấp 3 chủ yếu học ngữ pháp còn lâu mới đến trình 5.0, không phải tự nhiên bộ dục cho quy đổi 4.5 IE = 10 điểm miễn thi luôn.
3. Tranh luận kiểu này thì khác gì con gà với quả trứng, nên em thôi. Nhưng chắc chắn nếu con cụ có thể học tiếng Anh em tin cụ không bao giờ bỏ qua, còn không học được thì đương nhiên SAT siếc gì nữa.
1. Ok, so khá với giỏi kết quả vẫn ko thay đổi.
2. Thì cứ cho là Ie 4.5 theo chuẩn của bộ GD vì đầu vào các cq, cty nhà nước giờ chỉ cần TOEIC 6.0 thì cũng ~ 4.5 IE.
3. Nhà em kinh tế bt thì em ko bh bỏ tiền cho con học SAT và thi SAT bằng mọi giá mà sẽ theo các phương thức nội địa :D Còn có đk thì học nhiều ấm vào thân chứ em có phản đối đâu :))

meodenminh

Xe điện
Chắc ý cụ chủ kiểu như đổi từ Trường đại học sang Đại học cho nó cập nhật chắc🤩

beSuSu

Xe điện

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Mình chưa đủ trình để tổ chức như SAT (áp dụng rộng rãi trên TG) vì vậy mới đẻ ra mấy cái ĐGTD, ĐGNL... chỉ để áp dụng cho nội địa :D
Vâng em nghĩ có thể nâng cái ĐGTD, ĐGNL kia lên theo mô hình SAT. Có nghĩa là ai thi cũng được, thi lúc nào cũng được. Khi có điểm ĐGTD hoặc ĐGNL rồi thì tự thí sinh cũng nhận thức được mức năng lực, tư duy của mình để chọn nghề, chọn trường. Nhà trường cũng căn cứ vào đó mà tuyển sinh. Thế là dễ cho cả hai bên.

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Em xem cấu trúc đề thi SAT thì phần kiến thức Toán không khó, chỉ cỡ tương đương toán cơ bản cấp 2 là làm được, rào cản chính là tiếng Anh thôi. Cháu nào điểm IELTS cao thì luyện chút là được điểm SAT như ý.
Em nghĩ rằng bên Mỹ không phải người ta không ra được đề khó, mà người ta thấy chỉ cần như vậy thôi là đạt yêu cầu đi học rồi nên người ta để như vậy.
Về độ khó của đề thi thì chuyên môn hoàn toàn có thể thiết kế được để phân loại thí sinh. Nếu nước ta yêu cầu cao có thể làm đề khó hơn Mỹ. Tuy nhiên cái khó là phải tiêu chuẩn hóa, để đánh giá đúng trình độ thí sinh, chứ không chỉ đánh đố thí sinh bằng đề quá khó làm gì.