[Funland] Vì sao giá bán Tivi chênh lệch quá lớn

j23

Xe container
Mua ở siêu thị vẫn dành cho rất nhiều người không có thời gian tìm trên mạng và cho những người đã có kế hoạch tài chính cho món đồ đó rồi cụ ạ.
VD: trong đầu cụ đã ước lượng ngân sách sẽ chi là 20tr cho 1 cái tivi 55in, cụ ra siêu thị ngắm nghía trực tiếp vừa mắt và trong ngân sách là bế luôn về.
Và cụ hài lòng vì số tiền đã chi trong khoảng dự trù :), và cụ cũng hài lòng vì ra đó có hàng luôn không phải chờ mua online ship tới :)
Giá trị nằm ở chỗ đó.
Quá chuẩn, STĐM họ vẫn có đối tượng khách hàng riêng, bản thân em chuyên mua kho nhưng thi thoảng vẫn mua STĐM vì hoàn toàn có thể deal giá với quản lý ngành hàng của STĐM, nhiều khi chỉ đắt hơn Kho tí tẹo thì múc tốt!

Marance

Xe điện
- Chi phí bán hàng quyết định giá đến tay người tiêu dùng.
- Khách hàng thông thái thì mua được sản phẩm như ý với giá hợp lý.

langtoilangtoi

Xe điện
Chả có việc gì làm, em lượn lờ mua xắm mà thấy giá Tivi chênh kệch quá lớn, nguyên nhân vì sao ạ? Vậy nên mua ở đâu các kụ cho em lời khuyên :)
Trên đây chắc cũng đã có nhiều k ụ hỏi rồi :)
Ví dụ; Tivi Sony 85 inch sx năm 2020, Pico giá trên 58tr, trên ọp có thớt KDCN bán 36tr 500??
Giờ ai bán cứ bán, bảo hành của hãng, miễn là bên bán kích hoạt bảo hành đúng ngày là được. Cho nên cụ chứ chọn chỗ nào rẻ nhất mua thôi, ko lăn tăn.

ToyotaAltis9063

Xe điện
không rõ cụ có dùng loại cao cấp của Sony chưa, nếu chưa thì có lẽ thử loại Qled cao cấp (Q80 trở lên) hoặc Sony X90j trở lên (giá 27tr5 trên tiki lúc sale) (cả Sony và SS công nghệ tương tự qled, tên gọi khác nhau thôi)

Oled trên rting được điểm cao nhưng do cơ cấu % điểm là nhờ màn đen và constrast, thích hợp cho xem phim phòng tối là chính. Còn mấy cái thế mạnh của SS như siêu sáng, chống chói thích hợp cho mọi môi trường, loa to 60W, hỗ trợ game vrr (Free Sync), thiết kế... thì ít được tính điểm cao.

Trước mình mua 1 lúc 2 cái LG oled C8 55in và Ss Q7 49in nhưng thích cái Q7 hơn vì chế độ Auto HDR rất tuyệt khi xem clip chất lượng thấp trên mạng nó chuyển sang chất lượng cao hơn, tô màu đẹp hơn.

Q7 thời trước sáng bằng Q80 bây giờ! Nhược điểm Qled là góc nhìn hẹp, đến Q80A nó thay panel khác góc nhìn rộng thì bị chê là màu đen bị xám khi tắt đèn.
Vâng em cảm ơn cụ, chiếc của em là Sony 55X7500 trước mua đâu đó 20-21 củ thì phải, để em nghiên cứu sang các dòng của Ss xem sao.

bomcoi1402

Xe hơi
Em thấy giờ nhiều thứ định giá theo khả năng chi tiền của khách hàng ^^ chứ ứ fải theo chi phí sản xuất x3 lần

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trc em cũng tìm mua ngoài, k qua siêu thị điện máy. Rẻ hơn 50p, 1 triệu thì có. Chứ rẻ hơn nhiều thì toàn ảo. Éo có hàng.
Tốn thời gian tìm thông tin, so sánh, gọi điện, cuối cùng có hàng méo đâu. Khi thì bảo mẫu này giờ tăng giá rồi anh nhé, khi thì bảo model này cũ bên em k nhập nữa anh tham khảo loại này...

onano69

Xe container
Trc em cũng tìm mua ngoài, k qua siêu thị điện máy. Rẻ hơn 50p, 1 triệu thì có. Chứ rẻ hơn nhiều thì toàn ảo. Éo có hàng.
Tốn thời gian tìm thông tin, so sánh, gọi điện, cuối cùng có hàng méo đâu. Khi thì bảo mẫu này giờ tăng giá rồi anh nhé, khi thì bảo model này cũ bên em k nhập nữa anh tham khảo loại này...
Em thấy bảo mua ở kho bán lẻ online thì cũng rẻ hơn siêu thị thật, cơ mà chưa nghe thấy chênh lệch nhiều như vậy :)

.Bo My

Xe container
cụ nào vẫn thích siêu thị thì điệnmaycholon giá tốt lại còn thòng thêm câu gọi điện để giá tốt hơn nữa, chắc là để trừ quà! :D

TVL.COM

Xe tăng
Em cũng không hiểu nổi. Trong đầu thì luôn tâm niệm: cái gì cũng có giá của nó, không ai cho không nhau cái gì. Ví dụ vừa rồi em mua máy giặt LG1409s4w trực tiếp tại Điện máy xanh. Trừ các kiểu vẫn phải 10tr490k. Nhưng trên này, có cụ bán cũng máy đó, có thời điểm chỉ khoảng 8-8.5tr. Giá chênh khoảng 2-2.5tr (khoảng 20-25%). Quá ghê.

trinhhaips

Xe hơi
E thấy nhiều cụ bán trên of, đã cụ nào mua chưa ạ? E hỏi mấy cụ , yêu cầu cam kết hàng mới, ko phải hàng trưng bày , demo thì ko thấy nói gì ạ. E vẫn còn tn pm vs 1 cụ trên này. Hỏi nhiều quá cụ ấy ko bán cho nữa. :)))

TVL.COM

Xe tăng
E thấy nhiều cụ bán trên of, đã cụ nào mua chưa ạ? E hỏi mấy cụ , yêu cầu cam kết hàng mới, ko phải hàng trưng bày , demo thì ko thấy nói gì ạ. E vẫn còn tn pm vs 1 cụ trên này. Hỏi nhiều quá cụ ấy ko bán cho nữa. :)))
Chắc chỉ bán cho Gà. Ai là Ngan (hay hỏi, hay nói) thì thôi

Bino

Xe điện
Quan trọng cụ đặt mua họ có hàng ko hay lại hướng cụ sang mã khác? Rồi giá để trên Web lâu rồi chưa cập nhật...
Cụ đúng là chuẩn. Ngay trên OF này có cụ KDCN tivi rao hàng. Sau đó em hỏi thì báo là hàng vừa hết, giới thiệu chuyển mã khác. Sau đó em thấy cụ ấy vẫn cứ rao mãi sản phẩm đó trên này. Bài giá rẻ để câu khách gọi điện tới thôi.

j23

Xe container
Em cũng không hiểu nổi. Trong đầu thì luôn tâm niệm: cái gì cũng có giá của nó, không ai cho không nhau cái gì. Ví dụ vừa rồi em mua máy giặt LG1409s4w trực tiếp tại Điện máy xanh. Trừ các kiểu vẫn phải 10tr490k. Nhưng trên này, có cụ bán cũng máy đó, có thời điểm chỉ khoảng 8-8.5tr. Giá chênh khoảng 2-2.5tr (khoảng 20-25%). Quá ghê.
Model 2020 và máy 9kg, ĐMX đắt nhất VN mà 10.5 thì Kho chắc chí ít cũng phải 9 củ, e nghĩ 8 củ là giá ảo lòi, hoặc hàng có vết

bspvietnam

Xe tăng
có nhiều nguyên nhân, nhưng có một nguyên nhân mà rất ít người để ý đó là cấu hình CHI TIẾT.
mã sản phẩm là 1 dãy số rất dài, có phần đuôi, và sự khác biệt ở phần đuôi mã số, nhiều người có khi chả để ý đến cái sự khác nhau đó, có khi cả đời không sử dụng đến cái sự khác nhau phần đuôi ấy.
Người bán thường (có thể vô tình hoặc cố ý) ghi tóm tắt ký hiệu máy, chỉ những người mua thông thạo và biết sâu mới phân biệt được, ĐA SỐ người thường khó có thể phân biệt được các loại công nghệ chip xử lý hoặc màn hình khác nhau ntn (ví dụ nôm na thế này cho dễ hiểu: TV màn SD và 8 k mà xem các vở cải lương ngày xưa quay Video VTR thì như nhau, chỉ khi xem phim hành động có cảnh quay góc rộng và các pha đuổi bắt tốc độ cao mới thấy sự khác nhau về HIỂN THỊ - lưu ý là hiển thị chứ không phải chất lượng màn hình).

Ví dụ này về máy tính sẽ rõ hơn:

Loại trừ những người hiểu biết, thì ĐA SỐ những người dùng máy tính ở mức trung bình (nhu cầu văn phòng, lướt web và xem phim...) thì sẽ không phân biệt được cùng loại máy Vivobook S15S533 giá lại chênh nhau 5,6 triệu, thậm chí có thể trả tiền 25,5 nhưng nhận thực tế là máy 19,9 nếu không kiểm tra kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

tranminhhoa

Xe tăng
có nhiều nguyên nhân, nhưng có một nguyên nhân mà rất ít người để ý đó là cấu hình CHI TIẾT.
mã sản phẩm là 1 dãy số rất dài, có phần đuôi, và sự khác biệt ở phần đuôi mã số, nhiều người có khi chả để ý đến cái sự khác nhau đó, có khi cả đời không sử dụng đến cái sự khác nhau phần đuôi ấy.
Người bán thường (có thể vô tình hoặc cố ý) ghi tóm tắt ký hiệu máy, chỉ những người mua thông thạo và biết sâu mới phân biệt được, ĐA SỐ người thường khó có thể phân biệt được các loại công nghệ chip xử lý hoặc màn hình khác nhau ntn (ví dụ nôm na thế này cho dễ hiểu: TV màn SD và 8 k mà xem các vở cải lương ngày xưa quay Video VTR thì như nhau, chỉ khi xem phim hành động có cảnh quay góc rộng và các pha đuổi bắt tốc độ cao mới thấy sự khác nhau về màn hình).
Cụ biết rõ như thế thì cụ ví dụ cụ thể cho anh em đi. Chẳng hạn em mới lấy con sony 50x75 trên web, theo cụ nó có bao nhiêu version? Thêm nữa, cụ nghĩ bọn điện máy nó tốt với khách hàng đến mức chỉ lấy hàng và bán cho khách hàng loại version cao nhất á?

bspvietnam

Xe tăng
cụ đọc kỹ nội dung em viết, em nói là CÓ NHIỀU NGUYÊN NHÂN, tức là các nguyên nhân khác em không biết, em chỉ nói 1 trong số các nguyên nhân theo góc nhìn của em cụ ạ.
Cụ biết rõ như thế thì cụ ví dụ cụ thể cho anh em đi. Chẳng hạn em mới lấy con sony 50x75 trên web, theo cụ nó có bao nhiêu version? Thêm nữa, cụ nghĩ bọn điện máy nó tốt với khách hàng đến mức chỉ lấy hàng và bán cho khách hàng loại version cao nhất á?

TVL.COM

Xe tăng
Sao cụ nói linh tinh, khó hiểu quá

TVL.COM

Xe tăng
cụ đọc kỹ nội dung em viết, em nói là CÓ NHIỀU NGUYÊN NHÂN, tức là các nguyên nhân khác em không biết, em chỉ nói 1 trong số các nguyên nhân theo góc nhìn của em cụ ạ.
Em thấy cụ nói rất rõ ràng, ví dụ cụ thể. Không hề có chi tiết nào nói "bọn điện máy nó tốt", không hề nói là sẽ giải thích cho tất cả mọi người. Thế mà cụ ấy chụp mũ cụ, hay nhỉ.

Xe bọ xít

Xe container
Ko thấy các Cụ gian hàng KDCN đồ điện máy trên OF vào chỉ cho AE mấy đường nhỉ, hay các Cụ dấu nghề.

bspvietnam

Xe tăng
Em thấy cụ nói rất rõ ràng, ví dụ cụ thể. Không hề có chi tiết nào nói "bọn điện máy nó tốt", không hề nói là sẽ giải thích cho tất cả mọi người. Thế mà cụ ấy chụp mũ cụ, hay nhỉ.
Thể hiện khả năng đọc hiểu của người đó thôi :)