Vì sao chỉ các xe số tự động mới có cửa nóc?

Dogia

Xe điện
Sắp tới các kụ sẽ được chiêm ngưỡng xe đời mới, hịn nhất, nhập về Vịt ngan: ngoài hai của nóc, còn có một cửa sàn. Đố các kụ biết tác dụng của từng loại cửa thế nào?

master_guy

Xe buýt
Sắp tới các kụ sẽ được chiêm ngưỡng xe đời mới, hịn nhất, nhập về Vịt ngan: ngoài hai của nóc, còn có một cửa sàn. Đố các kụ biết tác dụng của từng loại cửa thế nào?

Cửa sàn để giải quyết 1 số vấn đề nặng nhẹ j đó phỏng cụ??? Nhiều khi chai lavie và túi nilon cũng bất tiện ... :))

STF399

Xe điện
Em không biết đã có cụ nào lập topic này chưa? nhưng gần đây thì không thấy nên em thắc mắc xin hỏi các cụ tý: Em thấy ở VN mình các xe có cửa nóc thì tuyền là xe số tự động, các xe số sàn thì em chả thấy có ?! Vậy là sao các cụ nhể.
cụ nói thế nào chứ em có ông bạn chạy Opel sonata 2.0 số sàn , cửa nóc , cảm biến 4 phía....
cấy đấy là do ops mà cụ, chỉ tại về vn bản tiêu chuẩn là ko có thôi.

longnguyenpvp

Xe buýt
Theo tôi có mấy lý do sau:

Xe số tự động bao giờ cũng đắt hơn sô số sàn vì nhiều lý do (cửa nóc là một ví dụ; phức tạp và tốn kém).
Xe số tự động thường xuất sang các nước phát triển là chủ yếu ( tiêu chuẩn tương đối nghiêm ngặt)
Mà bác cũng để ý nhẩy.

Đố các bác biết tại sao đi trên cầu Long Biên lại đi bên trái đấy???????????

baogiomoicoxe

Xe tải
Thực ra thì ngày xưa xe MT cũng có cửa nóc. Nhưng sau khi nghiên cứu sản phẩm đã đưa ra thị trường, theo phản ảnh của người dùng thì các hãng chủ yếu trang bị cửa nóc cho xe AT thôi. Lý do là vì nếu muốn vừa lái xe, vừa đứng thò đầu ra cửa nóc hóng gió thì đi AT còn được, chứ đi MT thì rất khó vì phải thêm cái chân côn bác ạ.
Em cũng nghĩ như bác, nhưng mà em thì vấn thắc mác là sao oto nó không có cái loại côn tự động kiểu như xe máy nhỉ, tức là cắt ga thì cắt côn ý :D

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Các bác đoán sai hết rồi. Xe có cửa nóc là để gái ngồi cạnh chui đầu ra hóng gió. Chân nó dài thế mà chẳng may dẫm vào chỗ cần số sàn thì toi cho nên xe số tự động đa số có cửa nóc. Em nói đúng thì hoan hô nhé. He he

NguoiTlem

Xe hơi
cưả nóc bây giờ em k để ý chứ hồi em học cấp 1, nhà trường thuê xe đưa học sinh đi chơi thăm quan, loại 24 hay 30 chỗ gì đó gọi là xe "Hải Âu" của Liên Xô, mỗi xe có 3 hay 4 cửa nóc gì đó bằng sắt, mở lên đóng xuống bằng tay, có cái chỗ cầm tay như quai nồi, bình thường đẩy lên cho có không khí vào, nếu mưa giật sập xuống một cái là xong . Hiện đại và tiện dụng thế chứ không cần đến 3 cái nút như xe của cụ
Ý cụ là sao em hok hiểu. Em nghĩ là mấy cái nút điều khiển đó nó là tiêu chuẩn cơ mà.
Xe em mấy cái nút đấy nó giống thế này đây:
Ý cụ vòi là cái cửa nóc ngày xưa nó hiện đại hơn của cụ bây giờ. Hồi đó nó đã tích hợp cái cảm ứng lực vào chỗ tay cầm rồi nên kiếm xuất tùy tâm, tức là tùy ý cụ mà cái cửa nó tự mở ra nhiều hay ít để hô gió gọi mưa vào, chứ không phải cần đến 3 cái nút điều khiển như xe của cụ. Tiêu chuẩn mới nó luẩn quẩn như vậy đấy :-o

Thằng Hải Âu hình như hơn 30 chỗ cụ ạ, nó to bằng Bus transico mà. Thằng 24, 30 chỗ là Baj, hình như không có cửa nóc.

Cửa sàn để giải quyết 1 số vấn đề nặng nhẹ j đó phỏng cụ??? Nhiều khi chai lavie và túi nilon cũng bất tiện ... :))
không phải vậy đâu cụ ạ, là để khi xe lội nước mà ngập qua kính tràn vào thì mình mở cửa sàn ra cho nó có chỗ thoát, không ngâm hỏng hết nội thất :))

Đố các bác biết tại sao đi trên cầu Long Biên lại đi bên trái đấy???????????
cái này là để giải thích chuyện thi công nhầm bản vẽ thì đời nào cũng có chứ không phải đời này mới có. Đơn vị thi công nhầm bản vẽ đường dẫn lên hai đầu cầu nhưng chất lượng đường dẫn vẫn đảm bảo tiêu chuẩn TCVN AAA, sai số trong phạm vi cho phép, lại có sáng kiến đảo chiều đường giúp tiết kiệm rất nhiều do không phải đập bỏ và xây mới, vì vậy... Phạt cho tồn tại :-w

Tây Độc viết : Thực ra thì ngày xưa xe MT cũng có cửa nóc. Nhưng sau khi nghiên cứu sản phẩm đã đưa ra thị trường, theo phản ảnh của người dùng thì các hãng chủ yếu trang bị cửa nóc cho xe AT thôi. Lý do là vì nếu muốn vừa lái xe, vừa đứng thò đầu ra cửa nóc hóng gió thì đi AT còn được, chứ đi MT thì rất khó vì phải thêm cái chân côn bác ạ.

Em cũng nghĩ như bác, nhưng mà em thì vấn thắc mác là sao oto nó không có cái loại côn tự động kiểu như xe máy nhỉ, tức là cắt ga thì cắt côn ý :D
là vì cơ cấu vào ga của 2B và 4B khác nhau, một cái dùng tay, một cái dùng chân. Nếu người lái xe chồng cây chuối và lái xe bằng đầu thì nhà sản xuất sẽ xem xét vấn đề này \:D/

Các bác đoán sai hết rồi. Xe có cửa nóc là để gái ngồi cạnh chui đầu ra hóng gió. Chân nó dài thế mà chẳng may dẫm vào chỗ cần số sàn thì toi cho nên xe số tự động đa số có cửa nóc. Em nói đúng thì hoan hô nhé. He he
hoan hô cái ^:)^ bác ý, chỉ có F1 và một số hàng đẹp là tích hợp trên vôlăng thôi, còn đa phần AT nhập về mình, chân dài vẫn chẳng thoát đâu. Dẫm phải cũng chưa sao, chẳng may nó vượt ổ gà mà mất trụ mới khốn chứ, mà chỗ ấy... AT hình như ... hơn MT thì phải :))

Estonque

Xe điện
Con UAZ nhà em ngày trước còn có cửa nóc nữa là :))

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
em dang định tìm cái ảnh xe của bác sồ sàn cửa nóc cho bác áy xem

day_lai_xe

Xe đạp
Tùy vào xe chứ có phải số tự đông mới có cửa nóc đâu a :|

minhab

Xe điện
Cửa nóc tiện lắm, nhiều khi vứt cái gì em mở nóc rồi tương luôn, cụ đi sau dính chưởng cứ ngửa mặt lên trời lầm bầm tiên sư thằng nào cậy ở nhà cao tầng xả rác xuống đường trúng đầu tao :))

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
Cửa nóc tiện lắm, nhiều khi vứt cái gì em mở nóc rồi tương luôn, cụ đi sau dính chưởng cứ ngửa mặt lên trời lầm bầm tiên sư thằng nào cậy ở nhà cao tầng xả rác xuống đường trúng đầu tao :))
Hôm trước em thấy cụ dừng đèn đỏ chỗ Anh Cừ mở cửa nóc nhổ một bãi lên trời rồi lại thấy cụ lẩm bẩm kêu trời vừa nắng đã lại mưa ;))

Trooper

Xe đạp
Ở Tây không khí nó sạch, mở cửa nóc cho thoáng.
Ở Ta mà mở cửa nóc thì khác gì bụi đầy mẹt :P

xe365vn

Xe container
theo e tại vì đi số tự động rảnh hơn nên thi thoảng có thể ghé đầu lên ngó trời ;))

Tue Minh

Xe máy
theo e tại vì đi số tự động rảnh hơn nên thi thoảng có thể ghé đầu lên ngó trời ;))
Cụ này nói chuẩn ạ. :P
Em toàn thò đầu qua cửa nóc, ngồi trên tựa ghế. 1 Chân lái vô lăng, 1 chân vào số. Nếu mà xe số sàn thì em chệu ạ. =))

trienvnc

Đi bộ
Hi all!
Theo tôi thì giữa 2 cái AT & cửa nóc chẳng có dính dáng gì với nhau cả , Chỉ trang thêm thời thượng để cạnh tranh, hơn nữa việc thêm cửa sổ trời để cho các xe khi đi tham quan trong các khu bảo tồn thì có chỗ các Cameraman thò đầu ra chụp hình cho rõ đó.Chứ đường sá Vịt ta có mà hủt bụi trong xe liên tục.

KenKen

Xe tải
tán thành với ý kiến của cậu. Cơ mà nếu mua xe, e mua đứt con mui trần đi cho nó máu, chứ thò ra có một cái đầu khó chịu lắm b-)
Oài, cụ có biết xe nào mà thò được nhiều đầu ra không, chỉ cho a e cái =))