Vespa du ký - Hành trình Châu Âu

Ngoc Vu

Xe hơi

Cuối cùng thì hoàng hôn cũng tắt và bọn em cũng rời khỏi quán để đến một địa điểm mới, lại leo lên bus và lại tiếp tục một khám phá mới

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Vu

Xe hơi
Bọn em quay về khách sạn và bạn Vân dẫn bọn em đi vào khu trung tâm của thành phố, ở đó có đài phun nước và các nhà thờ và các công trình kiến trúc. Hoá ra từ khách sạn đến khu trung tâm cũng chẳng xa, chỉ cách có mươi phút đi bộ. Máy ảnh của em hết sạch pin nên lúc này em dùng điện thoại để chụp

Đây là hành lang dài dẫn từ khách sạn bọn em ở đến trung tâm thành phố

Bọn em chụp ảnh dưới chân đài phun nước ở quảng Piazza De Ferrari

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Vu

Xe hơi

Rất may hôm nay đài phun nước hoạt động. Du khách đến đây rất đông để nghỉ ngơi, thư giãn và chụp ảnh

Chaukga

Xe container
Em theo cụ chủ thăm thú thành phố :P

Vaan

Xe buýt
Hay quá, hi vọng năm sau sẽ đặt chân đến châu âu.

Xe tăng

Xe tăng
Cụ chủ đã trở lại rồi, em thay dấu trang :D

monnhaungon

Xe tải
ảnh cụ làm em ngất ngây cả thằng người

Ngoc Vu

Xe hơi

Ngoc Vu

Xe hơi
Bọn em lại tiếp tục lang thang trong khu trung tâm thành phố

Sau đó thì vào khu thăm nhà thờ ngựa vằn.
Nhà thờ San Lorenzo ở Genoa, Italia với hoạ tiết “ngựa vằn” là một trong những dấu tích còn lại từ thời Trung cổ. Được xây dựng vào thế kỷ 12 trong thời kỳ Phục Hưng, nhà thờ được coi là biểu tượng của thành phố Genoa, trải qua bao nhiêu thăng trầm của lịch sử, nó vẫn giữ được vẻ hùng vĩ và uy nghiêm giữa thành phố cổ kính.

Đã khuya rồi nên nhà thờ đóng cửa, chỉ còn một số khách du lịch đến nghé thăm và chiêm ngưỡng vẻ đẹp từ bên ngoài. Phải thừa nhận đây là một nhà thờ với phong cách rất lạ

Ngoc Vu

Xe hơi

Một bức tượng ở bên hông nhà thờ

Sau khi đã chơi bời chán chê ở khu nhà thờ, bọn em quyết định đi ăn Kem Ý. Cái thứ kem mà thỉnh thoảng vẫn ra bờ hồ ngồi gặm nhấm, bây giờ được ăn ở chính quê huơng của nó. Xem ra cũng có sự khác biệt rõ ràng

Những ly kem tươi mát lành đến tận cổ họng. Sướng run cả cái thằng người

Các bạn e bảo: Đúng là kem Ý, ăn nó cứ ngon ngon thế nào Ý. Đất nước này, ngoài những công trình kiến trúc, nghệ thuật tuyệt vời, ngoài Vespa, Lambretta,Pizza, Pasta và vô thứ nổi tiếng không thể tả được thì Kem cũng nằm trong danh mục của sự lựa chọn

Ngoc Vu

Xe hơi
Trời cũng đã khuya lắm rồi, lúc bấy giờ có lẽ cũng hơn 12h đêm. Chúng em quyết định về ngủ lấy sức để ngày mai còn tiếp tục khám phá đất nước ngày. Ngày mai bạn Vân sẽ đưa bọn đem đến thăm 5 làng chài nổi tiếng ở Cinqui Terre, Cách thành phố Genoa chừng 80km. Đây là 5 làng chài nổi tiếng về phong cảnh đẹp. Ngày mai em sẽ phục vụ các cụ sau nhé. Bây giờ em đi về đã

Đi tắt qua những ngõ sâu, nhỏ của thành phố để về khách sạn. Ờ, những cái ngõ này lại hơi nhớ những con ngõ ở khu phố cổ Hà Nội

Ngoc Vu

Xe hơi

Đây là khu nhà (chỉ còn lại cái mô hình) của nhà thám hiểm vĩ đại thời trung cổ: Crixtop Colombo, ông này đã tìm ra Châu Mỹ, và Genoa chính là quê hương của ông.
Thôi em ngủ phát đã, ngày mai còn lên đường:)

Suzz

Xe điện
Kem chất lượng quá

Ngoc Vu

Xe hơi
Sáng ngày hôm sau, chẳng ai bảo ai nhưng bọn em cũng tự động dậy sớm để đi thăm 5 làng chai Cinqui Terre. Mắt vẫn còn cay xè vì ngủ chưa đẫy giấc nhưng sự háo hức hiện luôn trên mắt các bạn. Buổi sáng trời trong lành, mát mẻ. Nhà ga Genoa cách chỗ bọn nghỉ có khoảng 200m nên rất thuận tiện, em Vân đã đến đợi lâu rồi. Đi tàu ở Châu Âu là cảm giác cực kỳ thú vị, bởi sự sạch sẽ, văn minh và sự quy củ. Em thích mê luôn

Cô gái này ở cùng toa với bọn em, nhưng chả hiểu sao cô ấy rất e thẹn, không chịu ngẩng mặt lên cho chụp một phát. Phải chăng cô ấy sợ sự huyên náo, mà bọn em thì đến đâu cũng ồn ào, vui vẻ nói cười bả lả, cứ như đây là nhà mình ấy. Có một sự khác biệt không hề nhẹ giữa văn hoá của các Châu lục. Ở Châu âu họ rất ít khi huyên náo, nói cười ở trên oto bus, trên tàu hay các quán ăn...Còn người Châu Á, Việt Nam mình, đặc biệt các bạn Tung Của thì đi đến đâu là biết tay nhau. Đôi khi cũng thấy ngại vì ánh mắt nhìn của các bạn:)

Lên tàu vẫn phải tác nghiệp mới chịu, hà hà, cũng phải vì có phải lúc nào cũng được đi tàu ở Châu Âu, nên phải
tranh thủ mọi khoảnh khắc ghi lại những hoạt động của đoàn

Ngoc Vu

Xe hơi
Mấy chàng chai này bắt đầu tranh thủ ngủ bù

Ngoc Vu

Xe hơi
Tàu chạy vun vút nên em chẳng có cơ hội chụp choạch gì. Thôi em đành chụp bằng mồm vậy. Thế này nhá, đường đi từ Genoa đến Cinqui Terre khoảng chừng 80 km và mất khoảng một tiếng rưỡi và phong cảnh bên đường thì vô cùng đẹp bởi một bên là làng mạc, thì trấn, nhà cửa, có khi tàu chạy qua những cánh đồng mênh mông ngút tầm mắt như những bức tranh phong cảnh đầy màu sắc. Một bên là biển với những cảng những công trình biển...Biển xanh ngăn ngắt, nắng bắt đầu lên, những công viên ngay cạnh bờ biển và người dân đi dạo hay tập thể dục rất nhàn tản, thanh bình. Chẳng mấy đã đến làng đầu tiên, tàu dừng lại để cho du khách xuống thăm làng này. Hoá ra em tưởng xa vậy thì cũng không có nhiều khách, nhưng lúc xuống tàu mới thấy người ào xuống, đông hơn em tưởng rất nhiều

Đây là làng chài đầu tiên bọn em xuống để đi thăm, và đây là một bức tranh tường rất lớn, nó được vẽ ngay bên hông của quả núi. Đây là cảnh lao động của dân cư miền biển. Có vẻ nhuốm màu thời gian rồi

Phong cảnh ở làng chài đầu tiên bọn em đặt chân đến

Chỉnh sửa cuối:

Chaukga

Xe container
Các cụ mới vào đầu làng đầu tiên. Em lại kiên trì hóng vậy ;)
Thế quái nào lúc em sửa bài đây là nhìn thấy có trang 17 mà mãi chả vào được, nó vẫn là trang 16 :-?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: