Vespa du ký - Hành trình Châu Âu

kaka8x

Xe tải
chỗ này của em nhé e gạch rồi đấy

Ngoc Vu

Xe hơi
Thời gian thì ai cũng ít nhưng quan trọng là biết sắp xếp thì luôn có tgian cho mọi việc.
Chuyến bay HNI nếu bay thẳng tới CDG thì chỉ mất khoảng 11 tiếng, cụ bay 17 tiếng là có transit hả cụ?
Ảnh có nhiều cái màu hơi bị sậm quá thì phải, cụ chỉnh lại kéo xuống một chút cho dịu sẽ đẹp hơn.
Một số góp ý nhỏ mong cụ đừng để bụng. Đây chắc chắn là một chuyến đi rất hay. ;)
Cám ơn cụ đã góp ý. Nhà cháu sẽ cố gắng chỉnh chọt ảnh cho ngon hơn. Tại vì nhà cháu kết hợp cả máy ảnh số và đt nên nhiều lúc ảnh ọt rất chi là lung tung. Còn cái giờ bay có lẽ cụ đúng vì nhà cháu nghe mấy thằng bạn nó nói thế cũng không quan tâm lắm nên cứ nghĩ là 17 tiếng đấy ợ

Thêm ảnh người Pháp di kụ ei
Thêm ảnh cô gái Pháp xinh đẹp đi cụ;)
Cái này chụp trộm nên cái vài cái thôi cụ ơi. Để lần sau em đi sẽ chụp nhiều hơn:)

Ngoc Vu

Xe hơi
Lại bài viết luôn trong chuyến đi nhá các cụ, em copy nguyên xi bê vào

Genoa, những ngày vui
(1.6.2014)

Sau khi chờ đợi mỏi mòn ở sân bay Charle de gaulles cuối cùng chúng tôi cũng được bay và 1h45 phút sau thì chúng tôi đến Genoa.

Sân bay CDG qua ô cửa

Sân bay Genova, Italia

Trời sầm xì và có vẻ đang mưa

Thành phố Châu Âu đầu tiên đón chúng tôi bằng cơn mưa nhẹ, không khí se lạnh, mát lành. Sau những thủ tục cần thiết với hải quan thì chúng tôi ra khỏi nhà ga sân bay. À, có một việc là các bạn hải quan của sân bay Genoa bắt chúng tôi phải mở kiện hàng, có lẽ các bạn thấy chúng tôi lỉnh kỉnh đồ đạc, va li, thùng lớn thùng nhỏ nên có tý nghi vấn. Có một thùng các tông to đựng cờ và đồ lưu niệm chúng tôi mang sang tặng bạn bè thế giới trong ngày hội, chằng buộc cẩn thận lắm. Mặc dù được giải thích nhưng các bạn hải quan vẫn muốn đc kiểm tra, tất nhiên các bạn cẩn thận thế là phải, cũng chẳng trách gì. Thế nên buộc lòng chúng tôi phải tháo bỏ nilon, băng dính ra, cũng hơi có tý phiền nhẹ nhưng thủ tục là thủ tục, vẫn phải làm thôi. Khi thùng hàng đã mở ra, nhìn thấy những huy hiệu, cờ quạt thì các bạn vui vẻ cho chúng tôi đóng lại và không kiểm tra thêm j nữa, kể cả hộ chiếu, visa cũng thôi luôn, cũng chẳng phải đóng thêm một cái dấu nhập cảnh nào cả. Châu Âu là thế, thủ tục chặt chẽ nhưng rất nhanh gọn và đơn giản chứ không củ hành như ta vẫn thấy ở xứ mình. Khi chúng tôi nói chúng tôi từ VN đến, đi dự ngày hội “Vespa world days”, các bạn rất ngạc nhiên và tỏ vẻ thán phục. Chúng tôi đã bắt đầu có 1 sự tự hào nhẹ, mũi bắt đầu nở nang do hít được tý không khí của trời tây:).

Khi chúng tôi ra khỏi nhà ga thì đã có hai bạn khoai tây đứng chờ sẵn. Cả hai bạn đều to cao lừng lững, một bạn râu quai nón đúng chất Ý. Cá nhân một tý là ngày xưa tôi rất thích đội tuyển Ý với những anh chàng đẹp giai kiểu như Robetto Baggio, Paolo Maldini hay Del piero... Nên giờ nhìn thấy bạn quai nón là tôi ưng cái bụng ngay. Tôi thề là tôi không có tý gay nào đâu nhá, về giới tính là tôi luôn chuẩn chỉ, không tin cứ việc hỏi anh Inox man:)).
Lại nói về anh râu quai nón, hóa ra anh ấy là thư kí của Ban tổ chức Vespa world days, anh ấy tên j thì tôi bị quên bố nó mất rồi, để hỏi lại ngài Lâm trọc phát đã. Sau này chúng tôi còn gặp lại anh 2 lần nữa, một lần trong ngày lễ Vespa world days ở Mantova và một lần trong Viện bảo tàng Vespa ở Pontedera. Lần nào cũng vậy, anh đón tiếp chúng tôi rất thịnh tình, nồng hậu và thân thương, có một sự quan tâm đặc biệt đối với đoàn Vespa đến từ đất nước xa xôi...

Quay trở lại hành trình,sau khi tay bắt mặt mừng với 2 anh khoai tây, được các anh trao cho những món quà lưu niệm từ các bạn clb Vespa Genoa, rồi trao mũ bảo hiểm cho chúng tôi để chúng tôi có thể bắt đầu cuộc hành trình của mình..., chúng tôi quyết định phải chụp ảnh checkin phát. Lúc này cái độ tự hào của chúng tôi có dấu hiệu không hề nhẹ, mặt bắt đầu vênh lên như ván sàn lâu ngày gặp trời nồm...:)

Hình ảnh đầu tiên em ghi lại ở sân bay Genova khi đang chờ hành lý

Các bạn trong Ban tổ chim đã ra tận sân bay đón chúng tôi, trao tặng những vật kỷ niệm của CLB Vespa Genoa

Rất chi là hoan hỉ

Các bạn trao mũ bảo hiểm cho đoàn ngay ở sân bay

Nụ cười thần thánh của ngài Lâm - trưởng đoàn

Nhãn hiệu này thấy rất nhiều ở Châu âu

Sân bay Genova lúc 3 giờ chiều với những hạt mưa nhẹ

Ngoc Vu

Xe hơi
Các bạn có một xe, và chúng tôi bắt thêm 2 taxi nữa để di chuyển về khách sạn. Từ sân bay về ks khoảng hơn chục cây số và lúc này, khi được thư thái ngồi trên xe tôi mới bắt đầu cảm nhận về một Châu Âu có thật, một Châu Âu đang hiện hữu trước mắt, loang loáng qua cửa kính ô tô, nhạt nhòa trong làn mưa và tôi đã cảm nhận về một thành phố địa trung hải bằng xương bằng thịt như thế nào.

Xe chạy dọc bờ biển, bên trái là thành phố, nhà cửa san sát nhưng vuông vắn, xinh xắn và đẹp đẽ (chứ không bị lô nhô cái to, cái bé, cái mỏng cái dẹt như bên ta), nhà cửa chạy suốt từ chân núi cho đến đỉnh đồi, xen kẽ là cây cối xanh tươi, mát mắt, bên phải là biển địa trung hải xanh ngăn ngắt với những cảng biển nối dài, những công trình, tàu bè tấp nập, hiện đại, sạch sẽ...Tôi cảm nhận thấy đây là một thành phố yên bình bởi k có quá nhiều xe cộ, không ồn ào bởi tiếng còi xe, tiếng rao của người bán hàng, cũng không nhộn nhịp nhiều màu sắc, thay vào đó, hiển hiện ra trước mắt tôi là một thành phố cổ kính với nhiều công trình kiến trúc mang dáng vẻ trầm buồn của thời phục hưng, nhịp điệu cuộc sống nhanh nhưng rất quy củ, xe pháo chạy rầm rầm nhưng họ đi đúng đúng tốc độ, đứng làn quy đinh, không có sự chen lấn, đánh võng hay tạt té.., ai ai cũng thế cả.

Và trời đã đổ mưa

mặc dù nhìn qua cửa kính xe, trong làn mưa nhưng thành phố vẫn không giấu đi được vẻ đẹp cổ kính

Chào nhé Genova

Chúng tôi nhanh chóng lấy phòng khách sạn, tắm giặt, nhúng nước sôi, bôi nước hoa, nghỉ ngơi một lát sau đó một toán 4 người đi lấy xe (3 chiếc Vespa Sprint mà piaggio cho mượn) đám còn lại lục tục rủ nhau ra phố, ngắm người và đường phố vui vẻ ở ngay quảng trường chỗ cái cổng gì như cổng làng nhưng to gấp 40 lần, à, nó giống cái khải hoàn môn ở bên Paris của nước Pháp và cái Pattusay của các bạn Lào dưng mà chả biết so sánh như thế nào vì cái cổng ở Genoa với cái Pattusay bên Lào có vẻ tương đương nhau, nhưng cái Paris thì chả rõ vì đã được sờ tận tay day tận trán đâu, vài hôm nữa qua sẽ biết.

Có một cuộc thi chó ở quảng trường nhưng k có vẻ hấp dẫn lắm nên chúng tôi đã chọn cách pose ảnh cho vui vẻ. Cả bọn bay nhảy, làm dáng, tý tủm nhau ở chỗ cái cổng làng một lúc, sau đó thì lại chán tiếp nên rủ nhau đi shopping cho đỡ mỏi cẳng.

Đường phố Genoa nhìn từ ban công tầng 3 khách sạn, nơi bọn tôi trú ngụ

Quảng trường, cổng làng Genoa cách khách sạn chúng tôi ở 5 phút đi bộ

Người ta đang tổ chức cuộc thi chó ở ngay trung tâm quảng trường, một cuộc thi về tài năng và nhan sắc dành cho các bạn cờ hó

Chú chó này đang chuẩn bị vào thi

Rất nhiều chó tham gia cuộc thi, và cũng rất nhiều người cổ vũ

laixecutkit

Xe tải
Em cũng đánh dấu để theo dõi, hay quá

taylaihanoi

Xe tăng
Hay...cụ chủ chịu khó sắp xếp thời gian, mỗi ngày cho anh em hóng hớt hình nhé. Em vote cụ rồi đấy. Chắc chắn sẽ là một chuyến đi đầy thú vị.

Ngoc Vu

Xe hơi

Dinh7999

Xe tải
Chuyến đi của cụ hấp dẫn quá. Cụ chụp nhiều xe vào nhé

Ngoc Vu

Xe hơi
Sau khi chán chê với màn thi chó, cả bọn kéo nhau ra cái chỗ cổng làng để tự sướng. Người châu âu họ hay lắm các cụ nhá. Ai làm việc của người ấy, nên họ chả quan tâm đến việc bọn em bay nhảy thế nào, thế mới chán chứ

Bay lên nào là em lên bờ rào

Lên nóc nhà là em bắt con gà. Em và lão inox man cũng tự sướng điên đảo

Thậm chí là cả bơi trên đường nữa

Trò này thì em chả nhớ trò gì nữa

Quảng trường cũng là nơi để xe. Mấy ngày lưu lại thành phố này bọn em toàn để xe ở quảng trường, khóa cổ lại thế là ok, yên tâm ngủ ngon

Một vespa man trên đường phố Genoa. Vì là quê hương của những chú ong nên việc gặp các bạn chạy xe Vespa trên đường giống như việc thường ở huyện. Tuy nhiên chủ yếu là xe PX hoặc quá lắm thì gặp vài chú Sprint thôi chứ xe cổ tuyệt nhiên không thấy các cụ ạ. Em ngờ là do cái tiêu chuẩn khí thải của các bạn khá là cao nên mấy cái dòng xe khói khói là các bạn để ở nhà. Sau này ở lễ hội vespa world days thì các bạn chạy ra đường vô đối luôn. Cái này em kể sau

Một paparari đang rình rập con nghệ thụt

Các bạn trẻ đang tập nhảy rap, giống như các bạn bên ta tập ở chỗ Cung Việt Xô í

Có tý hoa hoét bên vệ đường cho nó tươi

Ngay trước cửa ks là khu phố chính, cửa hàng, đồ hiệu rất chi là nhiều, tuyền đồ xịn nhìn vào đã thấy sướng rồi nên nó bị hấp dẫn bọn tôi, thế là nhòm hết cửa hàng này lẫn cửa hiệu nọ chả biết chán mắt là gì, nhưng mà đắt quá, cái gì cũng tính bằng tiền ơ rô nên quy ra thóc thì phải bán vài tấn lúa mới đủ cho một món đồ nho nhỏ. Loanh quanh thế quái nào một lúc lại chui vào một cái chợ giống chợ ở Việt Nam nhưng mà nhìn thì nó sạch sẽ và ngăn nắp gấp tỷ lần. Trời ơi là hoa quả, sao mà nhiều mà ngon thế chứ; những chùm cà chua nhỏ như những chùm nho nhưng đỏ mọng và sạch, bóng loáng. Cherry nữa, chín mọng, chẹp, lại bị nhỏ nước miếng rồi, thôi đi thay tã phát đã, các bác chờ em tý...:)

Người người tấp nập đi lại

Phố trung tâm của thành phố Genoa

Trời mưa nhưng người đi lại vẫn khá là nhộn nhịp

Có cả những nghệ sỹ đường phố và người ăn xin rất là lịch sự

Một chàng trai Ý với vẻ đẹp điển hình

Em lại pose phát nhá

Tiếp tục pose điên đảo. Sau em gọi bạn gái này là nữ hoàng tự sướng hay nữ hoàng pose. Bạn ấy có thể diễn mọi lúc, mọi nơi, mọi hoàn cảnh từ máy to đến máy nhỏ, từ điện thoại đến ipad..., các kiểu

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Vu

Xe hơi
Thật sự là em hơi bị ngu khi up nguyên ảnh gốc, vừa chậm vừa tốn tài nguyên. Thậm chí là không load được. Bây giờ phải làm thao hả các cụ? Em biết lỗi rồi, cho em xin nhá

trungphuong1508

Xe hơi
Hà hà, máu quá cụ ạ. Chúc mừng các cụ đã hoàn thành chuyến đi tuyệt vời này nhé.

fci69

Xe máy
i em hôm ở Pháp định đi nhảy dù ở Normandy thì trời mưa... đen vãi... mất hơn 70 euro tàu khứ hồi từ Paris :(

trungphuong1508

Xe hơi
Thật sự là em hơi bị ngu khi up nguyên ảnh gốc, vừa chậm vừa tốn tài nguyên. Thậm chí là không load được. Bây giờ phải làm thao hả các cụ? Em biết lỗi rồi, cho em xin nhá
Cụ có thể optimize ảnh lại. Với up lên một trang chuyên up ảnh (photobucket chẳng hạn) rồi paste cái link ảnh sang đây cụ ạ.

Suzz

Xe điện
Các kụ đi 5 đôi vui hơn, về đặt tên Đức , Pháp, Anh, ....,keke

Ngoc Vu

Xe hơi
Lại nói về cái chợ, nó quả thật đúng là cái chợ vì nó bán đủ thứ đồ ăn thức uống. Đập vào mắt chúng tôi là quầy rau quả đầy màu sắc, trông cái gì cũng ngon và sạch sẽ. Cà chua cả chùm có thể múc ngay không cần rửa. Cherry chín đỏ, bóng loáng, dâu đen chín mọng, tím ngắt, rồi thì nho, rồi thì kính thưa cáckiểu quả ngon ngọt mà lại hột rẻ nữa. Các bạn sành ăn bảo là rẻ bằng nửa ở VN. Ớ, vậy thì hà cứ j mà không măm nhiệt tình nhỉ? Thế là cả bọn download cả đống hoa quả về, sau đó thì ra hàng bánh mỳ, rồi bơ sữa, fomai, thịt bò tán loạn, bia bọt, rượu vang tùm lum xí ngậu cho bữa tối đầu tiên ở Châu âu.

Một số hình ảnh mà em chụp được ở cái chợ đáng yêu ở Genova

Những quả dâu chín mọng và Cherry nữa, chẹp chẹp

Blackberry đây các cụ, ngon hok?

Cà chua từng chùm những chùm nho, ngon đừng hỏi

Những quầy hoa quả sạch sẽ và ngon mắt

Hoa quả có lẽ là thứ rẻ nhất, trừ chuối và một số hoa quả nhiệt đới mà Châu âu không có. Chuối có giá khoảng 0,8-1 EU một quả

Cô chủ hàng hoa quả

Nụ cười luôn nở trên môi

Khu hải sản cũng ngon mắt lắm, gần ngay biển mà

Cứ nhìn cái điệu bộ thằng cha này là đủ hiểu độ háo hức thế nào rồi

Ngoc Vu

Xe hơi
Em tiếp tục ngày đầu tiên ở Genoa, lúc đang ở chợ.

Bọn em lang thang ra khu thịt nguội. Nhìn đống thịt cheo lủng lẳng ngon ơi là ngon. Cái bụng nó bảo cái mồm: Phải mua thôi các cậu ơi. Thế là mua.

E đặc biệt ấn tượng với bố con nhà bác bán thịt. Không phải chỉ bởi vẻ đẹp trai rất chi là điển hình Ý mà còn bởi con dao thoăn thoắt trên tay họ, và miệng luôn nói cười với khách.

ÔNg cụ đây, ngon không các cụ?

Cụ được cái lúc nào cũng cười với khách

Tay cụ thì cứ thoăn thoắt, thoăn thoắt

Anh con trai, đẹp giai chẳng kém

Rất phục anh này vì con dao lúc nào cũng thoăn thoắt. Bọn em mua 3 lạng thịt hun khói, anh ấy cắt một phát, đủ luôn 3 lạng, không thiếu cũng chẳng thừa

Sau khu mua bán xong thì tất cả lại kéo nhau về phòng chuẩn bị cho bữa tối

Phòng em đây, từ cửa sổ nhìn thẳng phát là ra đường phố chính

Phòng có 2 giường đơn cho 4 thằng em, mỗi thằng gần 70 kg chứ chả ít, nên bọn em phải gép giường lại. Cũng không vấn đề gì vì em cứ ngự phát lên giường là ngáy, chả cần biết rộng hay chật:)

Từ cửa sổ nhìn ra đường. Trời cứ nắng nắng, mưa mưa, đáng ghét. Cũng 8 giờ tối rồi đấy nhưng mà các cụ xem, vẫn nắng chang chang như 4 giờ ở bên mình

Sau khi hửng nắng thì trời lại bắt đầu mưa rơi tý tách làm cho Genoa càng thêm phần lãng mạn, cái lạnh nhè nhẹ của Genoa làm em chợt nhớ đến những ngày thu heo may ở Hà Nội, em cứ ngỡ mùa thu đã đến rồi... Sau khi mua đồ về thì cũng vừa lúc đội đi lấy xe về đến khách sạn, thế là cả bọn bày đồ ra chiến đấu bữa tối. Lúc này là gần 8h tối Genoa (là khoảng 1h đêm VN), trời vẫn sáng choang như 4 h chiều ở bên mình. Em định bụng ăn qua loa cho ấm cái bụng rồi đi ngủ vì cái mắt đã có dấu hiệu của sự đòi ngủ. Trong khi đợi mồi thì em nằm ra giường và thế là, cơn ngủ sầm sập kéo đến, em mặc kệ cơm cháo, mặc kệ bia, mặc kệ các bạn, oánh một giấc thẳng con nhà bà cẳng chẳng biết gì nữa...Ngày mai có ra sao thì ra, hazza, em bị lệch múi giờ:)

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Vu

Xe hơi
Em giật mình tỉnh giấc, nhìn đồng hồ mới có 2 giờ sáng. Quá sớm cho một giấc ngủ đầu tiên ở châu âu, nhưng thực ra thì em thức dậy đúng giờ với đồng hồ sinh học của cơ thể mình bởi vì giờ này ở VN cũng là hơn 6 giờ sáng rồi. Em cố gắng nhắm mắt và mơ màng đến khoảng 4 giờ thì giật mình tỉnh giấc bởi tiếng kéo gỗ của Thanh hói, cả phòng đã thức giấc vì cũng không thể nào tiêu hóa bởi cái tiếng gầm rú lúc trầm, lúc bổng, lúc ai oán thê lương, lúc hùng hồn như tiếng hổ gầm. Thế là dậy, thế là ồn ào như vỡ chợ.

Thế là cả bọn trở dậy, ồn ào như vỡ chợ. Thằng thì tắm, thằng thì oánh răng, thằng thì ị, rồi thì có tý wifi là cứ nhoắng cả lên, up ảnh khoe hàng, chát chít với gái tán loạn

E ngó ra ngoài đường, thấy nắng đã lên, lung linh và xua tan cái u ám và mưa của buổi chiều hôm trước. 7 h sáng nhưng đường phố còn vắng vẻ lắm. Thế là em gọi cả lũ dậy để ra phố. Hôm nay mới có 3 chiếc xe Sprint tay ga Piaggio cho mượn mà đoàn có những 10 người nên phải chia ra để đi. Em, thằng Inox, Linh lé và vợ chồng ngà Nguyên - Thảo sẽ đi trước, Vợ chồng Dũng - Lan và Vợ chồng Lâm - Thuý và Thanh hói sẽ đi chuyến sau.

Nói thêm về cái lịch trình của bọn em. Đúng lịch lẽ ra sáng nay bọn em đã đi lấy 3 chiếc PX gửi sang và bắt đầu chuyến khám phá Châu Âu ngay từ ngay hôm nay . Nhưng lý do như thế này: Xe đã gửi đi cả tháng trời bằng đường tàu biển và nó cũng đã cập bến Genoa cả tuần nay rồi nhưng buộc phải có chính chủ hãng vận chuyển mới cho nhận xe, nên xe vẫn nằm ở cảng. Bọn em đến lại đúng vào ngày thứ 7 nên Ý cũng như Châu Âu không làm việc vào ngày nghỉ và lễ nên bọn em đành đợi qua 2 ngày đó. Đến thứ 2, số bọn em nhọ, lại là quốc khánh Italia nên cũng không làm việc và phải thứ 3 bọn em mới lấy được xe và t4 bọn em mới bắt đầu chuyến đi của mình được. Như vậy lịch trình bị đảo lộn kha khá và bọn em có đến tận 4 ngày ở thành phố Genova. Thế đấy, nhưng dù sao thì 4 ngày ở thành phố này bọn em cũng khám phá được khối điều thú vị, em sẽ kể dần dần nhé.

Thế là bọn em đi ra phố. Đầu tiên là ra quảng trường để lấy xe. hơn 7 giờ sáng nhưng thành phố Genova vẫn vắng tanh, thi thoảng mới có vài người. Thời tiết khá đẹp, nắng đã lên và không khí mát rượi.

Em chuẩn bị đồ nghề lên đường

Quảng trường buổi sáng vắng tanh, nắng lên đẹp quá

Tự sướng phát cho đời nó tươi

Lần đầu tiên được đứng trước cái cổng to thế nên bọn em pose các kiểu để đánh dấu phát:)

và lên đường. Lần đầu tiên chạy xe máy ở trên đường phố Châu Âu nên có tý rụt rè, may mà buổi sáng đường vắng hoe nên dần dần cũng làm quen dần

Em tự sướng phát

Đôi này vừa cưới nhau xong nên hôm nay coi dư là đi chụp ảnh cưới. Mấy thằng mà có cơ hội chụp ảnh cưới ở Châu Âu

Bọn em phi ầm ầm ra phía biển, loằng ngoằng thế nào chạy lên đường cao tốc trên cao, sợ quá. May thay đi một đoạn thì có lối xuống thế là bọn em rẽ xuống đường dưới chân cầu, hướng ra biển. Gặp một chỗ thoáng đẹp, nhà cửa sầm uất, lại có cái tàu ngầm đặt chình ình trước mặt nên dừng ở đây để chụp choạch, tự sướng một hồi. Sáng ra trời se lạnh sướng thật.

Tàu ngầm đây các cụ

Nguyên bếu, làm bi thuốc cho ấm cúng

Chúng tự sướng với nhau bằng con Gopro

Trời Châu Âu cứ xanh ngăn ngắt í

Hai đứa nó

Có tý rau thơm

nhắng nhít phết

Ba chúng nó