[Funland] Venezuela cải cách tiền tệ: Tờ 1 triệu bolivar giờ chỉ là tờ 1 bolivar

lac007

Xe tăng
Ý em không phải là đổi tiền như kiểu lạm phát năm 85. Mà ở đây chỉ là giảm bớt số 0 theo kiểu đổi sang 1 loại tiền khác vậy. Thay vì mua bát phở 50 nghìn đồng thì chúng ta chỉ đưa tờ 50 đồng mới thôi. Lương lậu, giá cả sinh hoạt quy đổi không bị mất trắng như ngày xưa
Đâu cần phải đưa thanh toán bằng qr dí 1 phát là xong

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Các cụ cho em hỏi anh Đinh La Thăng với sự đồng ý của 3D đầu tư 500 triệu USD vào Dầu khí Venzeuela, không biết đã đòi được chưa ạ? Có dạo nghe nói mất không sủi tăm?

cưỡi chổi

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi anh Đinh La Thăng với sự đồng ý của 3D đầu tư 500 triệu USD vào Dầu khí Venzeuela, không biết đã đòi được chưa ạ? Có dạo nghe nói mất không sủi tăm?
Ví dụ cụ cho bạn cụ vay 500 củ xong nhà nó bị phá sản. Nó thì đi tù không biết bao giờ ra. Vậy cụ có đòi hoặc đòi được không

Naponeon

Xe tải
Thời đó nc mình tự in đc chưa cụ nhỉ? Hay cũng bị phụ thuộc như vene
In đc rồi, cụ ko thấy là thời nay tiền trên hàng Mã còn giao dịch đc huống hồ tiền của xứ đông lào.

• Vodka
Reactions: dpl

Everland

Xe đạp
Bỏ bớt số 0 khi nền kinh tế đang khỏe, dự trữ nhiều và lòng tin và đồng nội tệ còn tốt thì không sao lắm.. nhưng đang trong tình cảnh kinh tế khó khăn, lạm phát cao mà bỏ bớt số 0 thì chỉ kích hoạt lạm phát phi mã hơn nữa, dân tình sẽ đổ xô đi tích trữ ngoại tệ với vàng, loanh quanh 1 năm sau tiền của cụ có khi mất giá 2/3 và tài sản tích cóp bằng đồng nội tệ của cụ thành cát bụi hết...
Ý này của cụ trong hoàn cảnh này quá chuẩn

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em sang đấy nó lại không nhận tờ 2$ mới lạ
Tờ 2$ cụ quay ngược lại sẽ hiểu ts CPC k muốn nhận tờ này. Nhưng một số nơi vẫn nhận bình thường, đây chỉ là vđ tâm lí thôi.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Tờ 2$ cụ quay ngược lại sẽ hiểu ts CPC k muốn nhận tờ này. Nhưng một số nơi vẫn nhận bình thường, đây chỉ là vđ tâm lí thôi.
Cụ ơi tờ 2 USD quay ngược lại nó như nào Cụ giải thích hộ E với

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi tờ 2 USD quay ngược lại nó như nào Cụ giải thích hộ E với
Những hình đầu người sẽ giống như đầu lâu, mà CPC sau nạn diệt chủng rất ngại nhìn thấy những cảnh này cụ ạ. Hồi em ở bên CPC có ng Việt bên đó giải thích.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em sang đấy nó lại không nhận tờ 2$ mới lạ
Thế à bác?
Tôi chẳng có tờ nào.

Trước khi đi, cũng được kinh nghiệm là phải găm thật nhiều tiền Biden loại mệnh giá nhỏ.
Y như rằng, các đồng chí Hải quan hạch sách ở PhnomPenh.
Cũng rơi mất vài tờ.

Xe vài bánh

Xe điện
Đầu tư thì có cơ hội và cũng có rủi ro chứ cụ. Cơ bản là có làm sai gì hay không, nếu họ làm không sai gì thì chuyện đầu tư mất vốn là chuyện không hiếm, cùng lắm là đuổi việc vì làm không tốt là hết cỡ chứ làm sao mà bắt đền được.

Muon_biet

Xe cút kít
Venezuela ngày 1/10 đã công bố bộ tiền giấy mới của nước này sau khi bỏ sáu số 0 khỏi giá trị in trên đồng tiền, giữa lúc quốc gia Nam Mỹ này đang chịu nhiều tác động tiêu cực từ lạm phát tăng cao khiến nền kinh tế suy sụp.

Đây là cuộc cải cách tiền giấy thứ ba trong vòng 13 năm của Venezuela và đưa nước này trở thành quốc gia Nam Mỹ loại bỏ nhiều số 0 nhất khỏi đồng tiền của mình. Với cải cách mới, tờ bạc 1 triệu bolivar - tờ có mệnh giá cao nhất và rất khó kiếm trên thị trường - giờ chỉ là tờ 1 bolivar và giữ nguyên giá trị là tương đương 25 xu Mỹ.

Đồng bolivar đã mất ba số 0 vào năm 2008, dưới thời cố Tổng thống Hugo Chavez. Người kế nhiệm của ông là Tổng thống đương nhiệm Nicolas Maduro đã loại bỏ thêm năm số 0 nữa vào năm 2018.

Chính phủ sẽ phát hành tiền giấy mới có mệnh giá 5, 10, 20, 50 và 100 bolivar, cũng như đồng xu 1 bolivar sau sự thay đổi mới nhất. Nhưng Chính phủ Venezuela cũng cho biết họ muốn nền kinh tế chuyển hoàn toàn sang nền tảng kỹ thuật số, một động thái được giới chuyên gia nhận định là nhằm tránh việc in thêm tiền giấy - vốn sẽ còn tiếp tục mất giá.
Đồng bolivar đã mất gần như tất cả giá trị của nó chỉ trong hơn một thập kỷ - giảm gần 73% chỉ riêng trong năm 2021. Hồi năm 2007, ngân sách hàng năm của đất nước là 115 tỷ bolivar - tương đương với 50 tỷ USD theo tỷ giá thời đó. Nhưng nếu tính bằng tỷ giá hiện thời, ngân sách trên có giá trị còn chưa tới 1 USD.

Theo số liệu của ngân hàng trung ương, Venezuela đang phải đối mặt với năm thứ tám suy thoái kinh tế liên tiếp cũng như siêu lạm phát lên tới gần 3.000% vào năm 2020 và hơn 9.500% vào năm trước đó. Nền kinh tế Nam Mỹ này đã suy giảm 80% kể từ năm 2013, do giá dầu lao dốc, sản lượng giảm sau nhiều thập kỷ thiếu đầu tư, cùng các lệnh trừng phạt của Mỹ và hoạt động quản lý yếu kém của chính phủ.

Có cụ nào chuyên về kinh tế phân tích cho mọi người biết cải cách kiểu này có giúp ích gì cho nền kinh tế hay đời sống nhân dân Vene không ?
Đỡ phải làm phép tính số quá lớn!