[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

qddt

Xe tăng
Em vừa xem trên Vtv thấy 1 cán bộ hải quan có trả lời phỏng vấn khẳng định rằng nhà nước ko thất thu 1 đồng thuế nào, hải quan đã thu đúng, thu đủ. Vậy sai phạm ở đây là gì nhỉ, em chỉ nghe qua loa là: đối tượng được biếu tặng còn là hộ nghèo...chả biết nghe có đúng ko
Vậy cụ FANVIST nói đúng rồi, chắc là điều kiện có giấy phép nhập khẩu ô tô quá chặt (Điều 15, Nghị định 116/2017/NĐ-CP), hãng lại ko mặn mà hoặc ko phân hàng cao cấp cho thị trường VN, nên các showroom bày trò này để mang được xe về, họ được lợi về thời gian và thủ tục.

Em chỉ còn 1 thắc mắc, các hãng sang nói trên đều đã có đại diện ở VN, vd R&R Mẹc Bim Porsche... Vì sao họ ko đặt hàng cho khách Việt mà lại phải qua các showroom chơi trò biếu tặng như vậy?

Ngoc Que

Xe buýt
H đến đám nhóm lợi ích ô tô. Nói chung là sắp vào lò.

Lucifer2306

Xe tăng
Sau một thời gian dài kiên nhẫn buôn chổi ở Lào Cai và móc hến ở Quảng Ninh thì em cũng tích đủ cơ số tiền chắc là đủ mua siu xe các cụ ạ. Kính mong các cụ tư vấn giúp em xem nên mua xe gì và ở đâu tốt với ạ. Em nghe nói Sơn Tùng Auto chuyên bán xe siêu sang mà giá tốt lắm, liệu có ổn không các cụ? Nay em đi xe máy ngang qua thì lại không thấy cái siu xe nào nữa, toàn để mấy con xe cỏ. Không biết còn bán không nữa :(

Canabis103

Xe hơi
E đọc còm các cụ trên đây hiểu đc phần nào. Nhập theo chính ngạch (Chính hãng) hay theo dạng cho tặng (Tư nhân) thì nghĩa vụ thuế là như nhau (Nếu cùng 1 con xe G63 full option nhập về thì giá như nhau thì theo cccm ngmua sẽ chọn chính hãng hay tư nhân). Nhưng chính hãng họ ít nhập full option vì giá cao, tgian chờ lâu, phải theo yêu cầu của hãng ở nước ngoài, chưa kể 1 đơn đặt hàng cả chục thậm chí cả trăm chiếc-> Lí giải vì sao xe chính hãng lại hay bị cắt option.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em đánh võng phát: lại tỉa vụ nhập khẩu ô tô theo diện biếu tặng phỏng cụ?

Ryan848

Xe container
Nói chung vụ này thì chờ đi, tỉa tót làm gì mấy showroom, chả đáng.
Em chỉ hóng ai đứng đằng sau, chứ chị Huệ hay mấy ẻm nv chạy việc có gì đâu mà cụ phải xoáy.

qlevis

Xe điện
Chuyện này có gì lạ đâu nhỉ. Mấy cái pháp luật ko cấm thi người dân được làm. Quà biếu ko xài thì bán.
Vẫn đóng đầy đủ các loại thuế mới ra đc biển trắng cụ nhé. các dn tư nhân bị vướng quy định về việc uỷ quyền nk xe của các cty sx oto nên mới phải lách luật thôi. Chứ quay lại thời kì nk xe thoải mái như những năm 2010 thì sẽ ko xảy ra mấy trò này

Lytuongquan

Xe tải
Cụ mua ở đó rồi mới sợ chứ chưa mua thì mở tiệc đi

Taihoatu

Xe lăn
Em mua rồi, giờ đang tính rã xác bán đồ, ko mâý nữa vào ngày đẹp giời có người đến đưa đi thì khổ

sontung89

Xe tăng
Em vừa xem trên Vtv thấy 1 cán bộ hải quan có trả lời phỏng vấn khẳng định rằng nhà nước ko thất thu 1 đồng thuế nào, hải quan đã thu đúng, thu đủ. Vậy sai phạm ở đây là gì nhỉ, em chỉ nghe qua loa là: đối tượng được biếu tặng còn là hộ nghèo...chả biết nghe có đúng ko
Đúng đủ là theo quan điểm của họ, còn phải điều tra. Chả cần biết là có phải nộp thuế hay không thiếu hay đủ thì cũng thừa nhận ra là phải có cả hệ thống cơ quan bảo kê, một dây thu lợi từ nó thì mới có hành vi này.

T91

Xe container
Nói về nhập xe tư nhân ngoài thì ST k có cửa, hàng ST là các mối nhập gửi bán là phần nhiều, vì làm thương hiệu, pr tốt. HC gọi là có chút số má ở miền bắc thôi. Còn Sơn Tin thì không có tên tuổi

Sau một thời gian dài kiên nhẫn buôn chổi ở Lào Cai và móc hến ở Quảng Ninh thì em cũng tích đủ cơ số tiền chắc là đủ mua siu xe các cụ ạ. Kính mong các cụ tư vấn giúp em xem nên mua xe gì và ở đâu tốt với ạ. Em nghe nói Sơn Tùng Auto chuyên bán xe siêu sang mà giá tốt lắm, liệu có ổn không các cụ? Nay em đi xe máy ngang qua thì lại không thấy cái siu xe nào nữa, toàn để mấy con xe cỏ. Không biết còn bán không nữa :(
Có cod ciếc gì ko cụ?

T91

Xe container
Hàng quà biếu (ko phải bán-tiêu thụ) thì khi nhập sẽ ko áp thuế Tiêu thụ đặc biệt ( thuế này áp oto nhập khẩu thì các cụ biết rồi, chiếm phần lớn trong tổng thuế của oto...lại còn xe sang dung tích xilanh lớn) còn nhập thì hàng giá trị (>1tr) gì vẫn áp thế nhập khẩu và VAT ngay là luôn.
Chúng nó đớp cái thuế tiêu thụ đặc biệt. Nhưng để hàng nhập quà biếu ...rồi chuyển thành bán đc...thì phải có đủ giấy tờ..và lại nộp thêm thuế "tiêu thụ đặc biệt" mới mua bán và có hoá đơn đc.nhưng chúng nó cấu kết với bọn "có chức năng" hoàn thiện hồ sơ.
Biết thì hãy phát biểu cụ nhé. Hàng quà tặng quà biếu phải nộp full thuế không thiếu một xu.

maybach57

Xe tăng
Bài viết có nội dung vi phạm quy định của diễn đàn

4- Các bài viết sử dụng từ Vịt, Ngan, Đông Lào thay thế, ám chỉ Việt Nam.

Điểm cảnh cáo (Hết hạn 5/6/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

T91

Xe container
Trốn thuế cụ ơi. Xe nhập theo dạng biếu, tặng thì doanh nghiệp tùy ý ghi giá gốc.
Ví dụ báo Tiền Phong đưa ra:

Mẹc G63, doanh nghiệp nhập khẩu khai giá gốc 2,5 tỷ. Cộng các loại thuế sau khi nộp thì giá xe là 7,5 tỷ.

Giá xe bán ra tại showroom là 13 tỷ.

Chưa kể lách luật vì các công ty tại Việt Nam chưa đủ điều kiện để nhập khẩu xe sang.
Gớm cụ nghĩ đơn giản thích khai bao nhiêu thì khai à.
Thuế đã có biểu thuế, áp cho từng loại xe, model rồi. Nộp không thiếu 1 xu luôn