[TNGT] Về vụ tai nạn tối 30/8/10 trên đườngLáng Hoà Lạc xin tư vấn

tptitoe

Xe tăng
Các cụ cho nhà cháu hỏi giúp chủ xe KIA Sportage trong vụ tai nạn:
http://otofun.net/showthread.php?t=188925
Xin kể lại tình huống được chủ xe kể lại:
Trên xe Sportage có 4 người, đang đi trên đường cách ngã 3 L-HL 3km, hướng về HN, phía trước có 1 xe tải đi đúng phần đường của nó, 2b chạy sau xe tải ngoái lại nhìn thấy xe Sportage mà vẫn quay tạt đầu. Sportage chạy tốc độ 80 và đánh lái rồi va chạm xảy ra, tay lái 2b móc chọc thủng két nước và treo cả bánh trước lên, người bay lên, đầu va vào kính lái. Xe 4b xe tiếp tục chạy khoảng 7-10m (vì túi khí nổ nên chủ xe giật mình nhả chân phanh) Chính vì bánh trước bị treo, bánh sau gần xoay ngang nên từ lúc va chạm đến lúc dừng xe, bánh sau 2b cứ bật phần phật vào 4b nên 4b bị thảm thương thế.....
Hiện chú nhóc đi xe máy 21t bị gãy chân trái bó bột, thứ 2 này sẽ xuất viện, Tuy đầu đập vào kính lái nhưng không bị ảnh hưởng tới não. Rất may, Phúc cho cả 2 bên.
Hiện xe đang nằm ở công an huyện Thạch Thất.
Chủ xe muốn tham khảo ý kiến các bác có kinh nghiệm:
1. Nếu để lỗi hoàn toàn do 2b thì sẽ không nhận được bảo hiểm (Đã mua bảo hiểm full)
2. Nếu để lỗi do không làm chủ tốc độ thì được bảo hiểm, nhưng lại sợ vào vòng Pháp luật.
Vậy phương án nào là tối ưu?
Chủ xr đang lăn tăn, mặc dù CA chưa đưa ra kết luận và mong muốn 2 bên tự hoà giải.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Bảo thằng 2b: 1 là đền thay bảo hiểm, 2 là ký cam đoan nhận sai và không kiện cáo gì sau này! Sau đó thì 4b nhận lỗi ko làm chủ tốc độ.

Em có ngu ý như thế mới tạm nghĩ ra, lót dép chờ cao kiến để thêm kinh nghiệm!

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Bảo hiểm bố láo , kiểu gì nó cũng phải trả tiền chú 4B , còn việc nó đòi được tiền 2B ko là việc của nó..... Ko có chuyện 2B sai mà 4B lại ko được trả tiền cả. Thế thì chả ai mua bảo hiểm làm gì. Cụ xúi chủ xe kiện bảo hiểm thôi .................

thanhchung

Xe buýt
Bảo hiểm bố láo , kiểu gì nó cũng phải trả tiền chú 4B , còn việc nó đòi được tiền 2B ko là việc của nó..... Ko có chuyện 2B sai mà 4B lại ko được trả tiền cả. Thế thì chả ai mua bảo hiểm làm gì. Cụ xúi chủ xe kiện bảo hiểm thôi .................
cụ nói đúng. mà đó là đường cao tốc, tốc độ max là bao nhiêu cho ô tô. vụ này thì ô tô không sai, có thể nhờ lawyer cãi được, đập luôn bọn bảo hiểm.

Bus_nhanh

Xe điện
Kụ xem lại cho em cái tiêu đề: Tháng 9 chỉ có 30 ngày thôi.
Nếu như vậy thì mua bảo hiểm làm gì nhỉ ???
Đuúng cũng chả được đền, sai cũng vậy ^:)^

xaunhatxahoi

Xe điện
Bác mua bảo hiểm của bọn nào thế ? theo em bác nên nhờ tư vấn trước vì từ ngữ của hợp đồng bảo hiểm lừa như chơi đâý bác ạ ! Nó chả ngại kiện tụng gì đâu.

belancer

Xe buýt
Bảo hiểm thân vỏ nếu đã mua kiểu gì cũng được đền. Vấn đề với 2b do 2 bên tự dàn xếp, vụ này 2b sai lè rồi.

ketpo

Xe điện
Bảo hiểm làm ăn chán thật. bác nên nhờ sale bán bảo hiểm để tư vấn chọn ra phương án tối ưu.

coolpix8700

Xe ngựa
Quy định của tất cả các hãng bảo hiểm là chỉ 1 lần đền, hãng bảo hiểm của người sai phải đền, mà không thể nhận tiền bảo hiểm 2 lần. Nếu CA xác định 2B sai thì bảo hiểm trách nhiệm của 2B phải đền, còn bảo hiểm thân vỏ của 4B không phải đền nữa. Nếu 2B sai thì bảo hiểm thân-vỏ của 4B không phải đi đòi tiền của ai cả, chủ xe phải tự đi làm thủ tục để đòi!
Nhưng bị nặng như vậy nếu không có xác nhận của CA thì bảo hiểm họ cũng không chấp nhận vì thường bảo hiểm trách nhiệm chỉ đóng rất ít.
Có thể coi họ "bố láo", nhưng như vậy là họ làm đúng "quy định" hiện tại. Chủ xe 4B phải thỏa thuận được với CA trong cách xác định và ghi lỗi trong biên bản, nếu 2B không có bảo hiểm mà coi là sai thì chủ 4B như đi đuổi hươu trên rừng!

Chỉnh sửa cuối:

SốtVirút

Xe tăng
30/9 năm nào thế?

ngocthaovi

Xe hơi
Cụ chủ thớt hỏi ông chủ xe mua bảo hiểm ở đâu mà trả lời thế??
Đã có nhiều thớt bàn về vấn đề bồi thường bảo hiểm này rồi mà, cụ chịu khó tìm lại đi. mà ko biết cụ hỏi bồi thường vật chất xe hay bồi thường cho ông 2b???
Về nguyên tắc:
- Bồi thường tổn thất xe (bảo hiểm vật chất): Bảo hiểm phải bồi thường. Nếu chủ xe đi đúng, ông 2b đi sai: Bảo hiểm đền cho chủ xe, rồi đi đòi lại ông 2b (có thể 2b mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự -> 2 ông bảo hiểm làm việc với nhau), việc đòi được hay không là việc của họ, còn bồi thường là bắt buộc phải bồi thường.
- Bồi thường cho 2b (bảo hiểm trách nhiệm dân sự): Nếu chủ xe đi đúng thì bảo hiểm không bồi thường cho 2b làm gì, kệ nó (tội đi ngu)

Kinh nghiệm rút ra là phải mua bảo hiểm chỗ nào uy tín, VD mấy chỗ như 91 Lĩnh Nam hay 87 Láng Hạ đúng sai gì thì chỉ cần ký vài tờ giấy, bên gara lo hết :))

Europe

Xe buýt
Đúng là có hiện tượng một số công ty bảo hiểm không chịu bồi thường nếu xe mua bảo hiểm đi đúng. Thằng em họ em vừa dính kiểu này với PVI. Cuối cùng nó phải nhờ công an làm thành nó đi sai để được bảo hiểm. Vì vụ của nó không có thiệt hại về người nên cũng không ai kiện tụng gì. Tuy nhiên, vẫn phải chi cho bảo hiểm 10% giá trị bảo hiểm chúng nó mới chịu làm. Tổng thiệt hại cho các loại phí linh tinh cũng lên tới hơn 100 củ. Mấy thằng bảo hiểm VN cực chuối. Em đang dùng của Pjico mới dính va quệt xước sơn nhẹ thì không vấn đề gì, nhưng dính nặng thì cũng chẳng hiểu thế nào.

Theo em, vụ ở trển nên tìm cách để bảo hiểm đền và bắt cậu kia không kiện tụng, chứ đợi cậu bé kia đền thì chắc móm nặng vì nó còn đang bị gãy chân, tiền sửa xe phải tốn hàng chục thậm chí hàng trăm triệu thì nó đền thế nào được.

Ô tô điên

Xe tăng
vô lý thật
Nếu để lỗi hoàn toàn do 2b thì sẽ không nhận được bảo hiểm (Đã mua bảo hiểm full)
Mà em đang thắc mắc ko hiểu tại sao lại cứ phải bắt người ta nộp bảo hiểm ? thà số tiền nộp bảo hiểm đó em mang ra đầu tư rồi sinh lời, nếu sau này gặp rủi ro thì em tự bỏ tiền của em ra, sao cứ phải ép người ta đóng bảo hiểm thế nhỉ ?

cukiss

Xe điện
Mựa, có đi như nào thì trường hợp này bảo hiểm nó vẫn phải trả tiền. Chuẩn luôn =:)

Libor

Xe điện
Tương thẳng vào xe máy thế kia thì kiểu gì xxx cũng bắt lỗi 4b: Thiếu quan sát, không làm chủ tốc độ rồi. Cu 2b thì cũng đã xong, bó bột và ra viện, em dự là toàn bộ viện phí phía 4b cũng đã chi trả. Như vậy chả có vòng lao lý nào nữa đâu mà cụ phải ngại. Bên 2b cứ làm cái cam kết đền bù đã thỏa đáng, ko yêu cầu gì thêm nữa là xxx thả xe cho cụ ngay, tất nhiên cũng có tý bôi trơn cho xxx thì lấy xe ra nhanh lắm.

Ô tô điên

Xe tăng
Em cũng chưa đi đường láng hòa lạc bao giờ, cụ chủ thớt và các cụ cho em hỏi là đường láng hòa lạc giới hạn tốc độ cho xe con là bao nhiêu km ạ, trong hoàn cảnh trời tối thì xe đc phép đi bn km ? nếu cụ chủ thớt đi đúng tốc độ trong quy định thì ko thể nào nói là không làm chủ tốc độ được.
điều vô lý là ở cty bảo hiểm, chỉ khi nào người ta phạm luật mới được hưởng bảo hiểm