[Thảo luận] Về việc đỗ xe!!!!!!! Cứu!!!!!!!!

coolpix8700

Xe ngựa
Biển P ở VN mình thường họ chỉ dành cho các bãi xe hay nếu trên đường phố thì là khu vực đa được thuê (private). Còn xxx lạm dụng thì xóm off nhà mình chỉ còn cách bóc mẽ, chứ cũng như ăn vạ từng cá nhân khó đôi co lắm. Em trong 2 tháng vừa rồi 2 lần vị phạt vượt đèn đỏ trong khi lúc mình đi qua còn toàn 4 đến 5 nhịp đếm. Lần sau thì chú xxx trẻ còn commend: "Nếu còn 2 hay 3 nhịp thì chú không qua kịp đâu", trong khi theo luật thì khi đã qua vạch mình vẫn được đi tiếp chỉ cần chú ý đảm bảo an toàn gt thôi! Nhưng trường hợp này, muốn vác luật ra cãi cũng khó vì họ luôn có 2 người, người này làm chúng cho người kia và họ bảo mình lúc đó đèn đỏ rồi thì mình có cứ đứng cãi cũng khó thắng! Chỉ có cách là 1 nhóm, cứ chờ còn khoảng 2 tích bánh trước đã qua vạch và nhóm sau phải chụp được cái ảnh trong đó cả đèn xanh và bánh xe+vạch rồi đôi co, rồi... như thế nào cũng được và nhờ báo chí họ can thiệp. Chỉ sau nhiều lần xxx mới phải bỏ kiểu phạt lấy được mà không phải phạt để phục vụ ATGT!

dang_tim_xe

Xe điện
^:)^ em ạ cụ. Cụ đã nói được cái câu không có biển cấm dừng đỗ mà vẫn móc túi ra thì cụ còn kêu gì nữa?? Hoặc là em cũng dám chắc là cụ không rõ chỗ này có cấm hay không. Hàng ngày em đi làm trên con đường này thì theo em nhớ là đều có biển cấm đỗ (không có biển cấm dừng).
Còn em nhắc cho cụ nhớ một câu, để lần sau cụ có cãi mà gặp chúng nó thì bảo nó: Hiến pháp nước CHXHCN Việt Nam quy định rõ: Công dân ĐƯỢC PHÉP làm những gì mà pháp luật KHÔNG CẤM. Thằng nào mà còn cãi câu này nữa thì cụ rút alo ra, bấm quay phim hoặc ghi âm, yêu cầu nó nhắc lại cái điều mà nó bảo cụ, xong rồi alo cho bất cứ báo nào đến hiện trường làm việc. Đừng có rút tiền ra xong lại lên đây kêu.

++Bear++

Xe hơi
Lần sau, nếu có việc ở phố Kim Mã, cụ cứ đỗ trên vỉa hè, ngay trước cửa Công An Phường Kim Mã ý... Cái cơ quan ý toàn để xe như thế... Hề hề... :P

Giong to

Xe máy

duongphen

Xe tăng
Có 1 lần em lớ ngớ đỗ vào nơi có biển cấm đỗ, nhưng lại cho phép taxi đỗ, cái bơm xăng nó lúc đó lại dở chứng, cứ đề nổ ko nhấn ga là em nó xỉu luôn. Em dựng nắp cabo và bật đèn khẩn cấp lến, mấy chú xxx từ đâu đến định làm thịt thấy xương quá thế là lượn cho nước nó trong. Nếu cụ chủ đỗ thời gian ngắn mà thấy có bóng dáng xxx xa xa thì cụ bật đèn khẩn cấp lên. Đỗ lâu lâu thì phải tìm chỗ đỗ đàng hoàng thôi.

Vuvit

Xe tăng
Cụ cũng đem biếu 2 ông cụ nhanh quá, cãi thật lực chứ, thà chết chứ ko chịu hy sinh~X(

Foxy

Xe hơi
Nhà cháu nhớ rõ là ko có biển cấm đỗ gì mà, nếu ko thì xxx đã chỉ cho cháu cái biển đó ngay. Hôm đó cháu đỗ lại ko có đèn báo hiệu gì cả, cũng chẳng có ai ngồi trong xe, ko lẽ vì thế chăng. Nhưng mà thực ra đêm về cháu thấy nếu cháu cãi lâu hơn thì chắc là được, thế mới ức.

Foxy

Xe hơi
Cụ cũng đem biếu 2 ông cụ nhanh quá, cãi thật lực chứ, thà chết chứ ko chịu hy sinh~X(
Vâng, hôm đó nhà cháu đang vội, với cả cũng ko tập trung để cãi thật chứ không thì chả có ông cụ nào hết cụ ah

New_Carens

Xe điện
Hình như có 1 cái thông tư gì đó mới qui định có 64 tuyến phố cấm dừng đỗ ô tô hay sao ấy các cụ ạ.

Liuba

Xe buýt
Các bác tham khảo quy định của Luật Giao thông đường bộ, em xin trích dẫn nguyên văn (copy, paste) :):
Điều 18. [FONT=&quot]Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ[/FONT]
3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;
c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;
d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;
đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn; e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;
g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.
4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình;bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
[FONT=&quot][/FONT] 2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

MEGame

Xe đạp
Không biết bác đỗ ở đoạn nào Kim Mã chứ dọc cái đường đấy toàn biển Cấm Đỗ hết. Nhà vợ em ở cái đường dở hơi ấy mà. Có mỗi đoạn hông ĐSQ Thụy Điển đi sang Vạn Bảo thì bác thích đỗ bao lâu thì đỗ, miễn phí lại còn đc ông ẻm đồng phục xanh nõn chuối đừng trong bốt bảo kê hộ :D. Hoặc đâm xuống dươi bên kia chỗ LHQ ngày xưa giờ là mấy cái ngân hàng, bảo anh vào ngân hàng có tý việc thì cũng đỗ bao lâu thì đỗ và lần này đc bảo kê xịn miễn phí! :D

Lete

Xe buýt
Ở HN, chỗ nào cấm đỗ thì ko đc đỗ, chỗ nào ko cấm thì mình đỗ. Giống như CAM ĐAI BAY thì ko đc ĐAI, còn ko thì ta cứ vô tư DAI BAY.;))X_X