[Thảo luận] Về việc đỗ xe!!!!!!! Cứu!!!!!!!!

Foxy

Xe hơi
Vấn đề 1:

Chả là hôm nọ nhà cháu có việc trên đường Kim Mã, chỗ đó không có biển cấm đỗ hay cấm dừng gì cả, nhà cháu bèn táp vào đỗ sát lề đường.
Lúc sau thì có 2 xxx đỗ xịch xuống đòi phạt vì tội đỗ xe sai quy định. Nhà cháu bật ngay "Làm gì có có biển cấm đỗ, cấm dừng?". Xxx bảo "Vì chỗ này không quy định được phép đỗ xe". Nhà cháu ức quá ~X(, nhưng vì đang vội ko muốn lằng nhằng nên đành mất 2 ông cụ cho xong #:-s.
Đêm về vắt trán nghĩ lại vẫn băn khoăn các cụ ah :-s. Đã sinh ra cái biển cho phép đỗ (chữ P), rồi lại sinh ra cái biển cấm dừng đỗ (\) và (X) như vậy có phải thừa ko nhỉ? Chỉ cần 1 cái là đủ, chỗ nào ko có cái đó thì có nghĩa là cho phép cái ngược lại. Thế này thì chỗ ko có cái biển nào thì thích xử thế nào cũng được à? =((

Vấn đề 2:

Tiếp nữa, lại có lần nhà cháu đỗ xe vào hơi lâu mà đường hơi đông nên xxx đến làm thịt cháu vì tội đỗ xe làm ách tắc giao thông. Cách đấy 1 quãng thì thấy có con xe đỗ ghếch chân lên vỉa hè lại không sao.
Lần sau, nhà cháu rút kinh nghiệm đỗ ghếch chân lên vỉa thì lại bị thịt vì tội đỗ xe sai quy định, không được đỗ trên vỉa hè, cháu cãi là "Làm thế để khỏi ảnh hưởng đến giao thông", xxx vẫn ko tha, mà lúc đó là chẳng có "đồng minh" nào để cãi /:), trong khi bình thường thì nhà cháu thấy cảnh ghếch chân cũng khá là phổ biến đấy ạ.

Các cụ có kinh nghiệm vào chỉ cho nhà cháu mấy đường, chứ đường phố HN thế này thì chỉ có treo xe lên cây thôi các cụ ah :((. Kính các cụ.

Hắc Ín

Xe tăng
Bức xúc của cụ cũng là bức xúc của nhiều lái xe, cứ mập mờ như thế mới gọi là ở Việt Nam (trừ Đà Nẵng). Thôi thì cứ tránh được tí nào thì mình tránh, còn không thì phải hy vọng vào may rủi thôi cụ ah! ý em là may thì ko có xxx nào lượn lúc mình dừng, ko may lắm là có xxx nhưng nó giải quyết nhanh cho mình, đen là nó oằn tà là vằn với mình...

terracan

Xe hơi
em biển ngoại tỉnh còn khổ hợn cụ 8-x

Winstorm07

Xe container
Vấn đề 1:

Chả là hôm nọ nhà cháu có việc trên đường Kim Mã, chỗ đó không có biển cấm đỗ hay cấm dừng gì cả, nhà cháu bèn táp vào đỗ sát lề đường.
Lúc sau thì có 2 xxx đỗ xịch xuống đòi phạt vì tội đỗ xe sai quy định. Nhà cháu bật ngay "Làm gì có có biển cấm đỗ, cấm dừng?". Xxx bảo "Vì chỗ này không quy định được phép đỗ xe". Nhà cháu ức quá ~X(, nhưng vì đang vội ko muốn lằng nhằng nên đành mất 2 ông cụ cho xong #:-s.
Đêm về vắt trán nghĩ lại vẫn băn khoăn các cụ ah :-s. Đã sinh ra cái biển cho phép đỗ (chữ P), rồi lại sinh ra cái biển cấm dừng đỗ (\) và (X) như vậy có phải thừa ko nhỉ? Chỉ cần 1 cái là đủ, chỗ nào ko có cái đó thì có nghĩa là cho phép cái ngược lại. Thế này thì chỗ ko có cái biển nào thì thích xử thế nào cũng được à? =((

.
Em chưa hiểu chổ màu đỏ X nói thế mà cụ phải chịu là sao ạ???
Không có biển thì cụ cứ đỗ, nói như X vậy thì trong ngõ đỗ cũng là sai sao ạ???

TNTuan

Xe điện
Bức xúc của cụ cũng là bức xúc của nhiều lái xe, cứ mập mờ như thế mới gọi là ở Việt Nam (trừ Đà Nẵng). Thôi thì cứ tránh được tí nào thì mình tránh, còn không thì phải hy vọng vào may rủi thôi cụ ah! ý em là may thì ko có xxx nào lượn lúc mình dừng, ko may lắm là có xxx nhưng nó giải quyết nhanh cho mình, đen là nó oằn tà là vằn với mình...
đà nẵng nó thế nào à cụ ?

Tran Thanh Binh

Xe tải
Em mà như các cụ đi xe con thì em cãi xxx đến cùng. Khổ nỗi là em đi xe tải nên kiểu gì cũng có lỗi, xxx không bắt được lỗi này thì lại vịn lỗi kia. (Chẳng hạn như là lỗi thay đổi kết cấu của xe."độn nhíp" các cụ ạ). Đi xe tải còn vất vả trăm lần. Đúng mà cãi lại nó là lại bị vịn lỗi khác ngay.

TNTuan

Xe điện
riêng về cái việc đỗ xe em nghĩ là nếu đỗ xe ko làm ảnh hưởng đến việc đi lại của mọi ng thì cũng ko nên bắt làm j , như trước đây em biết xxx nó đi lượn trên phố nhiều khi cũng bỏ qua khối ra đấy .
cũng biết là hạ tầng nó kém , nó ko theo kịp... nhg bây h đi đâu 1` chút cũng thấy lo , ra đường như đi đánh trận. mệt mỏi vô cùng
mấy cái chỗ vắng vẻ , có thể đỗ đc xe thì cắm biển thu phí. giao cho mấy cái thằng giời đánh hết roài. đỗ 15' cũng 20k , 30k. cãi nhau thì : ko đỗ thì thôi, đi chỗ khc ^:)^

Foxy

Xe hơi
Hic, lúc đó nhà cháu cũng hơi xoắn nên cũng chả nghĩ được nhiều như cụ, đêm về mới thấy tiếc :-<

Foxy

Xe hơi
Cụ nói cũng đúng, cơ mà nếu thế thì cái biển chữ P để làm cảnh hả các cụ?

Nuvitu

Xe máy
Website
www.nuvitu.net
Trong ngõ đỗ cũng là sai mà cụ ^^~ Thỉnh thoảng có đợt gì đó, xxx ở phường đi tuần, các cụ cứ quen đỗ trong ngõ phải xòe giấy tờ xe liên tục ^^

Nói chung vẫn chưa có câu trả lời chính xác cho việc Biển Cấm Đỗ Xe và Biển Đỗ Xe (P), có cần thiết phải có cả 2 biển không ;)

còn việc ghếch xe lên vỉa hè em nghĩ là sai rồi, đường có kẻ vạch đỗ xe thì đỗ vào đó thôi, chứ vỉa hè để đi bộ chứ có phải để xe đâu, bác đỗ vào đó nó vặn vẹo cho cũng đúng

K59

Xe tải
Đường Kim Mã có cắm biển cấm đỗ đấy cụ ợ.

HVB

Xe tăng
Chỗ nào có biển P mới được đỗ. Sân nhà em không có, em cứ đỗ đấy:bz. XXX nào giỏi thì nhẩy vào=D>
sân nhà cụ ko phải đường giao thông công cộng, mà là tài sản cá nhân thuộc sở hữu cá nhân nên XXX ko có quyền, chứ nếu là giao thông công cộng, họ nhảy vào ngay :))

còn về trường hợp cụ chủ thớt đề cập, sẽ có khái niệm:
- người dân được làm những gì luật pháp ko cấm
- hay, người dân đc làm những gì luật pháp cho phép.

Hai cái này phạm vi ảnh hưởng khác hẳn nhau. Nếu xxx mà bảo theo cái "ko cấm" thì cụ cãi đc. Còn nếu bảo là "cho phép" thì cũng đầy cái lấy ví dụ ra để cãi đc, ví dụ có biển cấm quay đầu, nhưng ko có biển cho phép quay đầu, thế thì cứ chỗ nào xe quay đầu cũng bắt hết.
ngoài ra, bản thân xxx lúc bắt cụ chủ thớt, chắc xe nó cứ từ từ nó bò, chả dám dừng, vì dừng là nó cũng sai.

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Gửi bác chủ thớt: Đỗ xe thì bức xúc khiếp rôì, khó chịu lắm bác ạ. Nôm na e hiểu thế này, e có nói sai thì các bác bổ xung cho em:
Bác đỗ xe 2 bánh lên vỉa hè là sai rồi ạ, kiểu gì cũng phải đứng ở dưới lòng đường (ấy là đỗ trên đường) Những đường mà có biển P thì kiểu gì bác cũng chỉ được đỗ ở đấy, kể cả đường đấy không cấm đỗ (là k có biển (X)).
Biển (/) là biển cấm đỗ nhưng được phép dừng, biển (X) là biển cấm dừng đỗ. Khác nhau bác ợ. Chỗ có P là chỗ cụ được phép đỗ thoải mái, có thu phí hoặc không thu phí, nhưng chủ yếu là thu phí, e dự là biển P còn dành cho cả taxi vì với xe 4b cá nhân thì cụ được phép dừng đỗ, còn riêng taxi thì còn không được phép dừng đỗ tại những nơi mà 4b tư nhân được phép dừng đỗ.

Cụ đỗ xe mà thấy tắc thì tốt nhất là cũng nên di chuyển đi, cho thoát chỗ tắc í rồi cụ quay lại đón ng nhà. Chứ để anh em mồ hôi mồ kê nhễ nhại mà chờ ng nhà cụ ra thì cũng k tiện. Ngoài CSGT và TTGT được phép bắt cụ lỗi đỗ xe sai vị tri, thì Công an Phường, CATT, CS phản ứng nhanh, cũng được phép xử phạt cụ lỗi đỗ xe sai vị trí cụ ạ

CAP_bl

Xe điện
Đúng là bức xúc thật, sẽ đến lúc không chỉ là bức xúc đơn thuần...

coolpix8700

Xe ngựa
Gần 10 năm lái xe ở Đức các lỗi khác em chỉ bị phạt đúng 1 lần vì vượt ngang biển cấm vượt, nhưng bị phạt do lỗi đỗ sai quy định thì nhiều lắm, chẳng còn có thể nhớ tổng cộng hết bao nhiêu tiền nữa. Cứ có 1 tờ giấy in cái ký hiệu cấm đỗ ấy gài trên gạt nước là tuần sau nhận được giấy phạt luôn và cứ tự giác gửi tiền vào tài khoản của thành phố nếu không muốn nộp thêm các khoản khác!

thanh_hoi

Xe điện
Tóm lại đã đỗ xe, mà thấy xxx nó ra thì tìm cách lánh đi. Kệ bố chúng nó. Đứng chán thì nó phải đi thôi. Về Luật thì cụ không nắm chắc nên khó cái với chúng nó. Không cấm đỗ thì đương nhiên được đỗ. Nhưng cụ phải để đèn báo nguy hiểm (nháy cả 2 xi nhan). Tốt nhất cụ vào google tìm Luật Giao thông đường bộ và in nó ra rồi ngâm cứu vụ đỗ xe trong thành phố nhé.

lenamhung83

Xe tăng
Tôi cũng có băn khoăn như bác chủ thớt? Đường không có biển gì cả ( P, / hay X ) thì đỗ cũng được và phạt cũng được sao?