Vệ sinh xe đạp đón tết ntn?

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em mua xe đạp MTB được 4 tháng, đi cũng được kha khá rồi, nhưng mà từ đợt mới mua về đến bây giờ thì em chưa vệ sinh xe gì cả, bám rất nhiều bùn đất và bụi bẩn, bác nào chỉ giúp em cách vệ sinh xe sạch sẽ để đón tết với ạ.

dennis_uk

Xe đạp
thì cụ chuẩn bị vài chậu nước,khăn, bàn chải, dầu tra xích ,... rồi hì hục sửa cưa mài đục thôi

dhtoan

Xe tải
Trên FB có cụ làm dịch vụ này rất tốt đấy cụ. Mà xe cụ đi 4 tháng mà không vệ sinh gì à? Xe em nếu đi đều thì cứ 1 tuần rửa xích 1 lần :)

xedop.com

Xe container
Em mua xe đạp MTB được 4 tháng, đi cũng được kha khá rồi, nhưng mà từ đợt mới mua về đến bây giờ thì em chưa vệ sinh xe gì cả, bám rất nhiều bùn đất và bụi bẩn, bác nào chỉ giúp em cách vệ sinh xe sạch sẽ để đón tết với ạ.
cho diezen vào rửa thôi cụ. Làm lọ dầu xích nữa là ok. Dụng cụ thêm bàn chải líp. Cụ tự làm thì đơn giản thế thôi.

Rửa xích sạch nhất bác nên mua lọ tẩy đa năng SUMO bán trong tất cả các ST có mấy chục k 1 chai.

về lấy bàn chải bôi đều vào xích và những chỗ dầu bẩn để khoảng vài phút lấy vòi nước xịt nhẹ là trôi hết dầu mỡ, cái này độ PH rất thấp hoàn toàn ko ăn tay các bác cứ thoải mái rửa. Phần còn lại rửa bằng nước với xà phòng như BT. Lưu ý ko nên dùng vòi nước áp lực cao như ở hàng rửa xe xịt vào các ổ bi 2 bánh và trục giữa, nước vào gây chết bi. nếu rửa thì nên xịt vòi xa xa, hoặc dội nước là tốt nhất.

muadem

Xe cút kít
Em dúng xuống suối xong là ngon :D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Rửa xích sạch nhất bác nên mua lọ tẩy đa năng SUMO bán trong tất cả các ST có mấy chục k 1 chai.

về lấy bàn chải bôi đều vào xích và những chỗ dầu bẩn để khoảng vài phút lấy vòi nước xịt nhẹ là trôi hết dầu mỡ, cái này độ PH rất thấp hoàn toàn ko ăn tay các bác cứ thoải mái rửa. Phần còn lại rửa bằng nước với xà phòng như BT. Lưu ý ko nên dùng vòi nước áp lực cao như ở hàng rửa xe xịt vào các ổ bi 2 bánh và trục giữa, nước vào gây chết bi. nếu rửa thì nên xịt vòi xa xa, hoặc dội nước là tốt nhất.
pH thấp k ăn tay song có khỉ thủng tay đới kụ ahf.

ToyotaAltis9063

Xe điện

Còn phải rửa xích hả bác, em tưởng chỉ cần lau sạch bùn đất bẩn trên xe là được ạ, hôm nay em đã dùng bàn chải và khăn ẩm lau sạch phần khung và bánh xe, bây giờ phải làm sao nữa hả các bác?

kuzbass

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ mua hộp rửa xích có hơn trăm k thôi, đi nhiều thì cứ nửa tháng rửa 1 lần ! Những chỗ khác chỉ cần bàn chải và khăn lau là ok !

Elpulga_Atomica

Xe đạp

pocket

Xe buýt
Em cứ vác máy rửa xe ra phun 1 chặp là sạch, lau khô, chờ khô xích thì tra dầu thôi. Rửa xong nhìn xích líp trắng sáng đẹp lém. Nhưng đạp 1 hôm thì lại đen ngay.

pocket

Xe buýt
Phun nước rửa có sợ bộ phận bằng thép nó rỉ k các kụ nhỉ
Xích rỉ ngay sau 1 hôm cụ ạ. Nên phun xong là em lau khô xích rồi tra dầu luôn. Còn các bộ phận không nhìn thấy thì e không biết, nhưng rửa nước xe nó sạch, xe bẩn nhìn không chịu được.

MinhPT

Xe tăng
Xích rỉ ngay sau 1 hôm cụ ạ. Nên phun xong là em lau khô xích rồi tra dầu luôn. Còn các bộ phận không nhìn thấy thì e không biết, nhưng rửa nước xe nó sạch, xe bẩn nhìn không chịu được.
Từ khi mua xe đến giờ em chưa rửa xe lần nào vì toàn đạp ở được sạch và cũng đạp ít thôi (vài trăm km) nên chưa tính đến chuyện rửa xe.
Chỉ có vài con ốc có thể gỉ, còn lại không có chỗ nào rỉ được vì được bảo dưỡng dầu thường xuyên.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Từ khi mua xe đến giờ em chưa rửa xe lần nào vì toàn đạp ở được sạch và cũng đạp ít thôi (vài trăm km) nên chưa tính đến chuyện rửa xe.
Chỉ có vài con ốc có thể gỉ, còn lại không có chỗ nào rỉ được vì được bảo dưỡng dầu thường xuyên.
Bảo dưỡng dầu thường xuyên là làm gì hả cụ?

MinhPT

Xe tăng
Bảo dưỡng dầu thường xuyên là làm gì hả cụ?
Xe của em cứ lau dầu diesel cho xích (bằng bộ kit vệ sinh xích), dùng bàn chải chải các chỗ khác như bộ đề, cái đĩa, thế thôi, còn lại chả có chỗ nào phải cọ rửa cả, bẩn thì lau = giẻ tẩm dầu, rồi lại lau khô.
Tuỳ xe của bác có thể khác thì phải làm nhiều lần và kỹ hơn.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Xe của em cứ lau dầu diesel cho xích (bằng bộ kit vệ sinh xích), dùng bàn chải chải các chỗ khác như bộ đề, cái đĩa, thế thôi, còn lại chả có chỗ nào phải cọ rửa cả, bẩn thì lau = giẻ tẩm dầu, rồi lại lau khô.
Tuỳ xe của bác có thể khác thì phải làm nhiều lần và kỹ hơn.
Tức là cụ sẽ lấy bàn chải + dầu diesel để rửa xích (bộ kit vệ sinh xích là gì ạ?), và cũng lấy dầu diesel để bôi trơn cho xích, và cụ lấy bàn chải để lau sạch bộ đề, cái đĩa (có cần dầu diesel nữa không ạ), và thêm nữa là cụ lấy giẻ tẩm dầu diesel để lau cho xe và lấy giẻ khô lau lại cho sạch, em nói như trên có đúng không hả cụ?

MinhPT

Xe tăng
Tức là cụ sẽ lấy bàn chải + dầu diesel để rửa xích (bộ kit vệ sinh xích là gì ạ?), và cũng lấy dầu diesel để bôi trơn cho xích, và cụ lấy bàn chải để lau sạch bộ đề, cái đĩa (có cần dầu diesel nữa không ạ), và thêm nữa là cụ lấy giẻ tẩm dầu diesel để lau cho xe và lấy giẻ khô lau lại cho sạch, em nói như trên có đúng không hả cụ?
Cái bẩn nhất là cái xích, dùng cái này:

và mua 1 lít dầu diesel để làm vệ sinh (mua được dầu hỏa càng tốt), các bác ở trên OF đã khuyên dùng
Các đĩa, líp và 2 cùi đề trước sau dùng bàn chải đánh răng chấm dầu diesel rồi quét cọ cho sạch, rồi lau khô.
Cái líp có thể dùng cái này để cọ còn nếu không tháo rời ra làm vệ sinh cho sạch:

Xe của mình không sơn nên dùng dầu lau xe được. Xe của bác có thể dùng nước (không xịt mạnh) rửa rồi lau khô