[Funland] Về quê với lũy tre làng, với hàng cau xanh

khonhoqua

Xe hơi
Mợ ở bên Thụy còn thích với tránh được 2 cái nhà máy Nhiệt Điện với Amonitrat. ( mỗi tội bãi biển ở bên Thái với Tiền Hải :)

xe thủng lốp

Xe container
Thì mợ chụp lên coi!
Miền Bắc bây giờ chắc chỉ vài nơi ở Phú Thọ may ra còn lũy tre.
Dù ngay HN ven sông Hồng cũng được trồng khá nhiều để chắn song, nhưng không thành lũy!
Mạn ven sông Lô nhà em họ trồng thành 1 dải mỗi bụi hàng trăm cây cơ ngày xưa vắng vẻ buổi tối tiếng tre kẽo kẹt nge như ma của cụ ngạn

Bò lốp

Xe lăn
Ko đâu bằng quê nhà, em tuy cách quê 300km nhưng 1 năm ko về đc 20 lần là e ko có chịu đc

coolpix8700

Xe ngựa
Mạn ven sông Lô nhà em họ trồng thành 1 dải mỗi bụi hàng trăm cây cơ ngày xưa vắng vẻ buổi tối tiếng tre kẽo kẹt nge như ma của cụ ngạn
Cái lũy tre được hình thành từ cả 1 bức tường gốc+rễ cũ của những bụi tre đực già.
Lũy tre đực dầy thì chó không thể qua lọt. Vì vậy lũy tre được dùng để làm hàng rào bảo vệ. Tre (ngày xưa) thường được trồng ở quanh làng, quanh những nhà có diện tích đất lớn, quanh bờ ao,...
Từ xưa, như bài Cây tre của Tố Hữu, nhìn về các xóm, làng là các lũy tre bao quanh.
Tre trồng chắn sóng ngoài đê không trồng dầy như vậy.
Cây tre có giá trị kinh tế không cao, chiếm diện tích rộng và làm đất cằn nhanh. Rất khó có cây gì mọc được dưới bóng của nó.
Giống như con trâu, nói chung về nông thôn, nhất là vùng đồng bằng ngày nay hầu như không còn tre. Những nơi còn nhiều tre thường là ở vùng kinh tế không phát triển lắm!

Chỉnh sửa cuối:

Pvsc

Xe ba gác
Em tưởng có ảnh bảo vệ môi trường :(

xe thủng lốp

Xe container
Cái lũy tre được hình thành từ cả 1 bức tường gốc+rễ cũ của những bụi tre đực già.
Lũy tre đực dầy thì chó không thể qua lọt. Vì vậy lũy tre được dùng để làm hàng rào bảo vệ. Tre (ngày xưa) thường được trồng ở quanh làng, quanh những nhà có diện tích đất lớn, quanh bờ ao,...
Từ xưa, như bài Cây tre của Tố Hữu, nhìn về các xóm, làng là các lũy tre bao quanh.
Tre trồng chắn sóng ngoài đê không trồng dầy như vậy.
Cây tre có giá trị kinh tế không cao, chiếm diện tích rộng và làm đất cằn nhanh. Rất khó có cây gì mọc được dưới bóng của nó.
Giống như con trâu, nói chung về nông thôn, nhất là vùng đồng bằng ngày nay hầu như không còn tre. Những nơi còn nhiều tre thường là ở vùng kinh tế không phát triển lắm!
Cụ biết tại sao ngoài đê ko trồng dày ko, không phải ko trồng dày mà vì ngày xưa mọi thứ đều phải dùng đến tre từ cái rổ cái rá cho đến làm nhà sau này còn bán đc cho nhà máy giấy bãi bằng (bây giờ họ ko mua nữa) mà ngoài ven sông ko ai trông coi dân ra hack về sử dụng

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ biết tại sao ngoài đê ko trồng dày ko, không phải ko trồng dày mà vì ngày xưa mọi thứ đều phải dùng đến tre từ cái rổ cái rá cho đến làm nhà sau này còn bán đc cho nhà máy giấy bãi bằng (bây giờ họ ko mua nữa) mà ngoài ven sông ko ai trông coi dân ra hack về sử dụng
Trồng ngoài đê với mục đích chắn sóng, bảo vệ đê, khoảng cách giữa các khóm tre được người ta tính trước khi trồng cho đỡ mất công và không tốn kém!

juve99

Xe cút kít
Kể ra có nhà của bố vợ như này cũng thích

Gosu2016

Xe tăng
Sống ảo mấy hôm lại mò lên phó em lạ gì :))
Cho đi cuốc đất trồng rau, nhổ cỏ tưới phân là chuồn ngay.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Sống ảo mấy hôm lại mò lên phó em lạ gì :))
Cho đi cuốc đất trồng rau, nhổ cỏ tưới phân là chuồn ngay.
Chả cần cuốc đất nhổ cỏ đâu, WC bất tiện một chút là cũng chuồn sớm thôi ợ :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cửa sổ bên bàn làm việc của em,
Em đã gắn bó với nơi này hơn 17 năm nay
(vẫn chưa ớp được ảnh)

Chỉnh sửa cuối: