[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

motiva

Xe tải
Cụ phân tích đi HCM tiện cứ như cụ có máy bay riêng ấy nhể!
Quá tiện luôn cụ ạ, tiện hơn đi xe khách HN-HL, lại lịch sự, thoải mái nữa. Trước dịch tháng nào em cũng 2 chuyến đi về HCM-VDO.

Em giải thích thêm về cái sự tiện: từ nhà em đi bộ ra tới trạm bus để đi ra sân bay Vân Đồn chỉ mất chưa đầy 5 phút. Chưa kể bus sân bay lại miễn phí nữa chứ. Sân bay còn mới nên lượng người ít, khâu thủ tục và an ninh lại rất nhanh, khách đi máy bay hầu như không phải đợi lâu.

Em dám chắc là có máy bay riêng cũng ko tiện bằng em đi sân bay VDO được.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cụ phân tích đi HCM tiện cứ như cụ có máy bay riêng ấy nhể!
Em đi sg với pq ra hôm nào mb nó phải về nb là hết hơi. Bay có 1g45p mà từ sb về tới hl những 3,5 g. Quá 7h30 tối mới xuống sb thì chỉ có nước đi tx hoặc xe riêng về nếu không muốn lộn vào hn ngủ đỗ.

MinhLe153

Xe buýt
Tự hào rì đâu cụ ơi, con cái lên học thay vì thuê nhà thì mua căn chung cư cho ở, đó cũng là cách sử dụng tiền của người có tiền. Mua căn chung cư HN có bao giờ là mục tiêu đâu mà tự hào khi đạt được!
Thật luôn. Mua nhà cho con cái lên học chứ tự hào gì đâu? Có tự hào thì cách đây hơn chục năm thôi (thời em đi học) Lớp em cũng gần hết lớp về QN rồi. T

xe tien

Xe tải
các cụ ở đó chuẩn bị sẵn tài chính con nó học hà nội hay chữa bệnh hay bên nhật hay sing usa ko lo
. trụ sở Quảng Ninh quá hay !

pressf5

Xe buýt
Chuẩn. Cái gọi là "chiều sâu" mới là thứ mang giá trị lớn nhất.
E hay đi lang thang khắp miền bắc và mỗi khi cần dừng chân e luôn tìm đến 1 là Hải Phòng, 2 là Nam Định để tìm cái chiều sâu đó.
Có mấy TP mà e chẳng có chút cảm xúc gì là: Thái Nguyên, Phủ Lý, Yên Bái, Hà Giang, Cẩm Phả, Hạ Long, Bắc Giang.
Có mấy TP cũng tạm được: Lào Cai, Bắc Ninh, Vĩnh Yên.
Đúng rồi cụ. Cái chiều sâu em nói đến nó không phải một sớm 1 chiều là có được, lại càng không phải phát triển kinh tế nhanh mà có. Phải có thời gian, văn hóa, và lối sống của người dân mới hình thành dần nên được. Cứ nghe bài hát "Em ơi! HN phố" là cũng cảm nhận được hơn về HN.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em được offer một công việc ở Hạ Long, Quảng Ninh, liệu có nên bỏ Hà Nội ko các cụ? Về thì sẽ phải kiếm nhà kiếm cửa, di cả nhà về, được cái là có cơ phát triển hơn. Cuộc sống ở QN có ổn so với HN ko? Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
Note: Em nhận được rất nhiều comment của các cụ và em chân thành cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn. Em không trả lời từng cụ được nên em xin phép vodka. Mong các cụ thông cảm
QN đất phát triển đấy cụ. CP giờ TT với PTT cũng lấy bàn đạp từ đất Mỏ.

tadano

Xe tăng
Cuộc đời bác, tính cách bác mà bác lại đi hỏi mạng. :))

Nếu bác là người xông pha, tư duy có chiều sâu & tự cường thì bác hạp đô thị lớn.

Nếu bác là người thích nhẹ nhàng thì bác hạp đô thị nhỏ.

QN không phải là đô thị lớn cũng không phải đô thị nhỏ...cũng không giống ở đâu cả, xh có đậm chất cục bộ và hơi tục tĩu...liệu tính cách của bác có hạp để sống không? :))
em chỉ không thích QN là uống bia bằng cái ly uống trà nóng ở HN

Yeuphunu

Xe điện
Cụ nói số đông người dân QN thì được chứ người giàu ở QN họ có bds ở Úc, Ca chứ thèm gì cái cc HN. Em thuộc dạng nghèo ở HL mà cũng chui tít tận ĐL hay NT đầu tư chứ cc HN nói thật là bán rẻ em cũng ko mua :D
Trong giới bạn bè 8x đời cuối của em thì hầu như đều có nhà đất HN chứ cũng ít ai mua cc. Có thể bọn em thuộc dạng cận nghèo ko phải giàu nên thế chăng.
Điều cháu nói ở đây thực ra nó không liên quan lắm đến vật chất.

Có nhà ở HN nói chung chung cư hay nhà phố, biệt thự…vv cũng như nhau. Là họ có chỗ cho con cái họ, hoặc khi họ lên HN có công việc có chỗ ở. Một sự tự tin, tự hào không hề nhỏ với người quen, bạn bè, người nhà.
Đi HN tháng chục lần nó khác xa có nhà tại đây, sống tại đây khi cần.

Còn tư duy nghĩ có tài sản ở “bển” Mỹ Pháp Úc Anh nhiều người nghĩ là oai. Thực tế là họ chưa có, chưa hiểu về sở hữu nhà bên đó, trong đó có cụ.
Nói cụ đừng tự ái.

Ở Việt Nam sở hữu nhà để dành tiền của đơn giản. Còn “bển” liên quan thuế má, hàng chục vấn đề liên quan. Không cho thuê cũng nộp thuế không ít đâu nhé.
Mỗi người có nhận thức và góc nhìn khác nhau. Nên tranh luận đôi khi cũng chỉ thoả mãn cái tôi và giải trí lúc… nhàn. Phỏng ạ.

Leanh65

Xe container
em chỉ không thích QN là uống bia bằng cái ly uống trà nóng ở HN
Cụ cứ ngôuf lâu lâu hết vài két là loạng quạng ngay. Uống = cái ly đó thì nó mới fee, không ông nào long đen được, khỏi phải soi ông nào hay "nguyễn mạnh cầm"😁

motiva

Xe tải

Có nhà ở HN nói chung chung cư hay nhà phố, biệt thự…vv cũng như nhau. Là họ có chỗ cho con cái họ, hoặc khi họ lên HN có công việc có chỗ ở. Một sự tự tin, tự hào không hề nhỏ với người quen, bạn bè, người nhà.

Còn tư duy nghĩ có tài sản ở “bển” Mỹ Pháp Úc Anh nhiều người nghĩ là oai. Thực tế là họ chưa có, chưa hiểu về sở hữu nhà bên đó, trong đó có cụ.
Nói cụ đừng tự ái.

Ở Việt Nam sở hữu nhà để dành tiền của đơn giản. Còn “bển” liên quan thuế má, hàng chục vấn đề liên quan. Không cho thuê cũng nộp thuế không ít đâu nhé.
Mỗi người có nhận thức và góc nhìn khác nhau. Nên tranh luận đôi khi cũng chỉ thoả mãn cái tôi và giải trí lúc… nhàn. Phỏng ạ.
Em ở tây chán rồi cụ, ngót chục năm thôi. Em có cái nhà nhỏ ở đảo VCV thôi, cụ đừng nghĩ kiểu coi thường người khác thế :D

Có nhà cửa cho con đi du học ở Ca hay Úc mà không oai hơn ở HN ạ? HN của cụ đúng là nhất thật rồi.

Em thấy kiểu tranh luận áp đặt của cụ hay làm người khác khó chịu nhưng lại bảo người ta đừng tự ái thật là hay, nên em xin phép dừng ở đây.

Nhấn mạnh chữ người giàu và chung cư trong bài viết của cụ. Cụ viết xong rồi cứ tự khái quát ra là cc hay nhà phố hay biệt thự cũng như nhau thế thì tranh luận một mình thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

caphale_89

Xe tải
Ở HL em có thú vui câu cá, câu mực, bắt cua, ốc trực tiếp ngoài biển. Anh em thuê tàu đi qua đêm rồi ăn nhậu đánh chén ngoài đảo, nhiều lúc chỉ có vài chai bia + nước chấm làm từ súp mỳ tôm nhưng em thấy còn ngon gấp vạn lần cua hoàng đế Canada.
Mà quan trọng là chi phí những đồ ăn ngon ở Hl khá là hợp lý. Em thật, cao lương mỹ vị ở HN của các cụ đắt bỏ mama, dân nghèo như bọn em dưới này thi thoảng mới đú được thôi. Lấy cái đó để so về chất lượng thực phẩm thì HN lại càng thua xa vì nó không dành cho số đông.
Câu 🎣 bắt 🦀 ở chỗ nào bác, kì nghỉ tới em định cho bọn trẻ đi trải nghiệm cái mặn mòi của biển mà còn non tay quá, bác chỉ giúp vài đường ạk

N.Phoebe

Xe hơi
Quá tiện luôn cụ ạ, tiện hơn đi xe khách HN-HL, lại lịch sự, thoải mái nữa. Trước dịch tháng nào em cũng 2 chuyến đi về HCM-VDO.
Em giải thích thêm về cái sự tiện: từ nhà em đi bộ ra tới tram bus để đi ra sân bay Vân Đồn chỉ mất chưa đầy 5 phút. Chưa kể bus sân bay lại miễn phí nữa chứ. Em dám chắc là có máy bay riêng cũng ko tiện bằng em đi sân bay VDO được.
Em xác nhận ạ. Em sống ở TP.HCM, hồi chưa dịch em đi QN xoành xoạch, có khi 2 ngày cuối tuần xù ra đó chơi rồi về. Em rất thích đường bay SG-VĐ, lúc hạ cánh bay qua vùng vịnh Bái Tử Long rất thơ mộng. Sân bay thì xịn choét, miễn phí chở về Hạ Long mà đường cao tốc ven biển núi lại đẹp nữa chứ. Ở VN thì em thấy thích nhất cái đường bay SG-VĐ này, quá nhanh quá tiện lại ngon bổ rẻ. Chưa kể khách bay từ SG lại còn được tặng vé đi tham quan vịnh, Yên Tử, giảm giá Sun World nữa chứ. 😊

motiva

Xe tải
Câu 🎣 bắt 🦀 ở chỗ nào bác, kì nghỉ tới em định cho bọn trẻ đi trải nghiệm cái mặn mòi của biển mà còn non tay quá, bác chỉ giúp vài đường ạk
Vâng cụ, em hay đi đầu bên Hòn Gai, xuất phát từ cột 5.
Ngày xưa khi chưa làm khu công viên đường bao biển thì đi lại tàu bè khá dễ dàng, còn giờ thì khó hơn do hiện thời tàu cá nhân và đò không được hoạt động khu vực này nữa.

Đi lại cũng khó hơn chút do phải trèo qua hàng lan can mới xây khá cao mới lên được tàu nên có thể không phù hợp với trẻ nhỏ do thiếu an toàn.

Nhưng nếu thích đi kiểu trải nghiệm thì vẫn có cách để đi, thời gian này cho tới trước tháng 12 âm lịch thời tiết khá đẹp để đi ngắm Vịnh và câu cá. Em thường đi tàu của dân chài/đò luôn cho tiện, nếu cụ thích thì tối về em tìm contact của ông anh chuyên chạy đò gửi cụ ạ.

pandahn

Xe điện
Mua chung cư anh Thản ở Hn thì k nói, chứ mua sky villa ở Hn thì chắc chắn là giàu hơn rất nhiều cụ nào QN tự hào với mảnh đất mua được ở Hn đấy. Mà chê chung cư là tập thể cao cấp, các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

PCX2018

Xe buýt
Em thích Quảng Ninh, em thích biển và hải sản. Nhưng em chưa có điều kiện như cụ.

sopeace

Xe tải
Vâng cụ, nó là sự lựa chọn của mỗi người.

Với em thì HN lại không bằng TP HCM(với em thôi nhé :D)

Em ở HL, nếu tính về đường đi lại thì em lại thích HCM hơn vì tiện và nhàn hơn HN.

Sáng ngủ dậy, em chỉ cần bắt bus từ Big C ra sân bay VĐ là tới ngay TSN trong 2 nốt nhạc, rất nhàn hạ mà nó lại đưa em tới thẳng thành phố, hoàn toàn không phải vướng sự mệt mỏi khi đi trên đường HN-HL.
Nên nếu chọn mua cc thì em mua ở HCM chứ ko dại gì mua ở HN, vì ít ra cc hcm nó cũng còn tăng giá.
HN - HL đường cao tốc đi xe tự lái vừa nhàn vừa sướng và chủ động hơn đi máy bay nhiều chứ ạ, mà thời gian chưa đến 1/2 tổng thời gian bay HL-SG.
Chung cư HN hay SG thì cũng đều có chỗ tăng chỗ giảm cụ ạ, nhiều chung cư HN cũng tăng giá ghê lắm ạ, như nhà em mua chung cư cũ mà còn tăng giá hơn 50% so với chủ cũ lúc mua mới đấy ạ

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]

Nói cụ đừng tự ái.

Cụ đừng bảo thủ quá thế nữa. Bảo dân QN mua đc cái cc HN mà tự hào thì e thấy fun quá cụ, e nghĩ chắc cụ hài hước thôi, trừ phi căn cc đấy tầm 200 tị. Còn hải sản QN hơn đứt HN là cái chắc vì e thấy toàn ng thổ đu về QN khuân hải sản về HN chứ chưa thấy ai mang hs từ thổ đu về QN. Còn mấy cái đồ hs nhập khẩu QN đầy chứ chẳng riêng gì thổ đu cụ à. Còn mua đc bđs ở nc ngoài ng ta ko tính đến tiền mà tính cái tầm cụ ơi, e thấy mua đc túp lều ở nc ngoài thì cái tầm nó cũng hơn đứt mua đc cái penhouse ở cái thổ đu đầy khói bụi và ô nhiễm của mình.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
QN thì hơn đứt thổ đu khoản không khí rồi, mấy cụ j đó bẩu QN khí chướng, khí chướng thêm mấy chăm lần cũng chịu nhường màn sương mù london của thổ đu luôn.