[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

Leanh65

Xe container
5 năm sinh viên, 4 năm lấy vợ đẻ con đầu ở HN. Cháu chán cá chép om dưa lắm dồi.
Cụ đổi cho cháu đi. Cháu chán cá cháp, tôm cua, bề bề rồi. Trước dịch còn chạy xe 160km cao tốc đưa cả nhà lên thuê ks ngủ chỉ để ăn cá chép om dưa 2 bữa rồi về trên đường Cổ Linh.😅

Hacking

Xe tăng
Về QN cụ có cơ hội hơn, nhưng Gia Đình cụ ntn nữa , nếu vợ con OK là chiến thôi ah. Giờ đâu có quá phức tạp nữa đâu, sau chán lại quay lại HN.

butchikim

Xe ba gác
Tất nhiên, ở đâu cũng có cái này cái kia, so sánh hơn thua nó cũng khó. Tuy nhiên em thấy HL có mấy cái hay hơn HN: Không khí biển trong lành, dễ thở; đường xá rộng rãi không tắc đường, không xô bồ...HN có cái gì thì ở HL có cái đó, thậm chí còn hơn. Thua ở trung tâm văn hóa cả nước, y tế, giáo dục thôi..Tất nhiên HL cũng có trường quốc tế, bệnh viện vinmec...nhưng so về chất lượng thì chưa thế bằng HN được.

Về cơ sở hạ tầng, quy hoạch, xây dựng nhà cửa...HL phát triển rất nhanh ...Em dẫn mấy đứa bạn cũng dân HN về chơi , đi qua mấy khu của Sun bao biển bên Bãi Cháy hay của Vin bến Đoan, bao biển cột 3, cột 5...chúng nó hoa cả mắt. Biệt thự cũng toàn trăm tỏi trả khác gì HN :)))
Quan trọng nhất là thứ tạo ra thu nhập để trang trải cuộc sống cụ ạ ;))

DucHoan

Xe tăng
Văn hoá, ẩm thực, du lịch, con người Quảng Ninh cũng hay mà. Nếu có cơ hội thì cũng nên thử xem sao bác ơi, sau chán có thể chuyển về Hn hoặc đi nơi khác.

hamcuare!

Xe container
Hn đang 3-40tr mà qn tầm >100 thì cân nhắc. Mà sao k lập cơ sở 2 ở qn một tg đã cụ. Rồi tính move cả gđ về nếu cụ thấy ổn, vc chịu đi.

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Cảm giác thớt này của các cụ làm BDS vớu các dự án ở QN

cocsku

Xe cút kít
Quảng Ninh em nghĩ là phát triển nhanh, nếu về lập nghiệp thì vẫn quá ổn. Nhưng so với HN thì còn khoảng cách. Ở miền Bắc VN nếu không ở HN thì chọn Hải Phòng cũng tốt, có cảng biển, sân bay, lịch sử, kinh tế, văn hóa và lối sống đều có chiều sâu.
Còn Nam Định, bắc ninh .... Nữa cụ. Xa chút có thể vào Thanh hoá.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Hix, cụ đã sống ở qn hay người qn chưa mà phát biểu hay thế.😁 QN là dân tứ xứ, làm gì có cục bộ. Tục tĩu thì chỉ kém hn chữ ...ạ kéo ze đằng sau mỗi câu nói thôi. QN có thể ăn nói thẳng thắn, không võng vỉa như hn nhưng tục tĩu chắc không, kể cả dân lđ. Nhưng hiếu khách, tiếp đãi bạn bè thì hn gọi qn là ...cụ🤣
Chính vì dân tứ xứ nên cục bộ.....tục tĩu nó không hoàn toàn là chửi bậy kiểu d.mẹ....d.cha...cm.lon....bác ạ. :))

Bác là người QN nên khó nhận ra, phải ở ngoài hoặc đứng trên đỉnh Bài Thơ nhìn xuống bác ạ...:))

Còn chuyện anh em ăn chơi giao lưu ba miền thì lúc nào bọn em cũng coi trọng tình cảm của các anh em miền biển + miền sơn cước bác ạ. :)

fadco

Xe container
Cơm bà Liên ăn đạm bạc nhất cũng phải 60K đến 70K. So với HN thì 2 xuất Cụ nhỉ, mà cũng đâu có gì hơn đâu. Xôi chả mực cũng phải 50K. Rửa xe máy rẻ 30K... liệt kê thì nhiều lắm. Chi phí sinh hoạt cao hơn HN đấy một số Cụ bên trên đừng ngạc nhiên nhé.
He he em rể Hạ Long đây xác nhận ăn hàng quán ở HL đắt phết, 1 bát bún bề bề ăn sáng cũng 50k, có mỗi món sữa chua trân châu thì rẻ thôi:)

--Lamborghini--

Xe cút kít
Được cái ở hai nơi chi phí đều đắt đỏ như nhau :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
He he em rể Hạ Long đây xác nhận ăn hàng quán ở HL đắt phết, 1 bát bún bề bề ăn sáng cũng 50k, có mỗi món sữa chua trân châu thì rẻ thôi:)
50k nó từ cách đây cả chục năm rồi cụ ah, giờ em không rõ có tăng giá hơn không.

Napolong

Xe điện
Toàn thấy các cụ bảo ăn, tiêu hay, còn làm ăn, nghề nghiệp thì vẫn chưa thấy mấy. :P

letrungthanh17

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi: 1 gia đình 2 vợ chồng, 2 con nhỏ - 1 tiểu học (trường công) và 1 mẫu giáo (trường tư), 1 xe ô tô 4 chỗ, chi tiêu bình thường, tiết kiệm, thì 1 tháng cần bao nhiêu tiền để đủ sinh sống ở QN. Giả thiết nhà đi thuê.

lodudu

Xe điện
Ở Quảng Ninh mà làm ra tiền thì quá đáng sống ấy chứ cụ. Cá nhân em đánh giá sống sướng hơn ở HN nhiều, làm ăn buôn bán cũng rất nhiều cơ hội. Tuy nhiên có 1 chút gợn là nếu gia đình cụ "rất" coi trọng việc học hành của con cái thì nên cân nhắc kỹ. Không phải việc học ở QNinh không tốt, nhưng thực tế là nếu đề cao việc các F1 học hành thì HN sẽ có ưu thế hơn.
Họ hàng nhà em 70% đang ở QN, 30% đang ở HN nhưng đều đang chuyển hoặc có cơ sở ở QN rồi.

30s cho quảng cáo :D :
Nếu cụ về QNinh mà cần mua nhà cửa thì bảo em, em bao cả các chung cư dự án lớn lẫn nhà phố và đất nền
ít tiền thì đầu tư bđs ở đâu được cụ? tầm nhìn 5 năm đổ lại

King_crimson

Xe tải
Hix, cụ đã sống ở qn hay người qn chưa mà phát biểu hay thế.😁 QN là dân tứ xứ, làm gì có cục bộ. Tục tĩu thì chỉ kém hn chữ ...ạ kéo ze đằng sau mỗi câu nói thôi. QN có thể ăn nói thẳng thắn, không võng vỉa như hn nhưng tục tĩu chắc không, kể cả dân lđ. Nhưng hiếu khách, tiếp đãi bạn bè thì hn gọi qn là ...cụ🤣
Em làm việc ở QN gần 10 năm thấy thế này:
- Dân QN rất nhiều người hay tự cho mình trên các tỉnh khác, cho nên đó là tư tưởng cục bộ
- Nhiều người kiếm ăn từ mảng than cho nên hay có kiểu trên tiền, không coi trọng tri thức. Điều này mới đáng suy nghĩ nếu muốn định cư.
- Người giỏi ở QN thường là ở các tỉnh khác đến như HD, NĐ, TB, HP
- Bảo QN sống hay thì mỗi người một ý kiến, tuy nhiên em không thấy hay. Miền bắc này sống hay thì có HP là trội hơn cả, QN thì cũng giống các tỉnh khác thôi.

o0akay0o

Xe buýt
Quảng Ninh em nghĩ là phát triển nhanh, nếu về lập nghiệp thì vẫn quá ổn. Nhưng so với HN thì còn khoảng cách. Ở miền Bắc VN nếu không ở HN thì chọn Hải Phòng cũng tốt, có cảng biển, sân bay, lịch sử, kinh tế, văn hóa và lối sống đều có chiều sâu.
Chuẩn. Cái gọi là "chiều sâu" mới là thứ mang giá trị lớn nhất.
E hay đi lang thang khắp miền bắc và mỗi khi cần dừng chân e luôn tìm đến 1 là Hải Phòng, 2 là Nam Định để tìm cái chiều sâu đó.
Có mấy TP mà e chẳng có chút cảm xúc gì là: Thái Nguyên, Phủ Lý, Yên Bái, Hà Giang, Cẩm Phả, Hạ Long, Bắc Giang.
Có mấy TP cũng tạm được: Lào Cai, Bắc Ninh, Vĩnh Yên.

sthd

Xe lăn
Hiz, cụ không cập nhật rồi. HL nhà đẹp, oto vào trừ mấy khu cụ nói ra ở phường ven thôi giờ cũng 35-40tr/m2. Phố thì 70-100 tr/m2 rồi cụ up lại giá đi chứ tv thế chết cụ chủ. Trong SD hoành bồ xa tít dân tộc đất vườn cũng 12-15 tr/m2 đấy ạ.
flc tropical 8tr mà. cách cột đồng hồ có 3km