Về kinh nghiệm ước lượng khoảng cách.

Pumzen

Xe ba gác
Có một cách hữu hiệu là: khi lái cứ rủ người có kinh nghiệm đi vài buổi là quen dần.( bổ túc tay lái) Như vậy chứng tỏ bố cháu học hành k đến nơi,đến chốn rồi!. Để có được tấm bằng,lái mới phải thực hành cỡ 300 giờ.( có người kèm)

kienvinh

Xe lăn
300 giờ thì đến mùa quýt mới có bằng lái hả bác.

Mỹ quy định về số giờ thực hành, và đó là 50 giờ.

casauking

Xe tăng
Báo cáo các Bác là em mới đi xe đến hôm nay là được 3 ngày :D. Em đi altis số tự động, em vẫn chưa biết cách ước lượng khoảng cách chỗ mình ngồi đến đầu xe, do đó sáng nay em mới "thơm" cái cột điện lúc cua (dĩ nhiên lúc đó em chuẩn bị dựng lại nên cũng xây xước nhẹ). Các Bác chỉ bảo em một chút kinh nghiệm để tránh hiện tượng này.

Thanks.
Nhanh nhất thì cụ bảo thợ nó đấu cho cái camera trước vào gương bên phụ là ok. Mới lái thì khó nhất là căn bên phụ thôi còn bên ghế lái thì có thể thò đầu ra nhìn thấy được :D:D Tuy nhiên theo kinh nghiệm của e thì cụ cứ xước má phụ vài lần là cụ lái chuẩn ngay :D:D Mà mới lái lúc cua thì cụ đừng dứ dứ cho nó sát quá :D
Theo e thấy thì mới lái khó nhất là căn bên phụ với lùi chuồng nếu ko có camera thôi :D:D

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Báo cáo các Bác là em mới đi xe đến hôm nay là được 3 ngày :D. Em đi altis số tự động, em vẫn chưa biết cách ước lượng khoảng cách chỗ mình ngồi đến đầu xe, do đó sáng nay em mới "thơm" cái cột điện lúc cua (dĩ nhiên lúc đó em chuẩn bị dựng lại nên cũng xây xước nhẹ). Các Bác chỉ bảo em một chút kinh nghiệm để tránh hiện tượng này.

Thanks.
Để Giảm thiểu thì cách tốt nhất cho lái mới là lắp thêm "Cảm biến" ở 2 bên mũi xe hoặc "Cam" tiến ...Khi đã thành "kỹ năng" thì ko cần

nhiconuong

Xe máy
Thì cụ chủ cứ chịu xót ruột mài mũi xe vài lần là sẽ có kinh nghiệm ngay. Em mua xe mới tinh mà cũng dính vài lượt xước hết cả mồm được gần nửa năm mới quen đấy cụ ạh
Mà không phải tự dưng quen đâu. Kinh nghiệm của em là ở sân nhà em treo lủng lẳng mấy sợi dây mềm buộc cục gỗ nhỏ. Mỗi lần đi đâu về là em lại tập cua xe qua sao cho mũi xe vừa chạm sợi dây (lúc đầu là chạm dây tới mức nhìn thấy dây bị động đậy. Một gần tháng sau là không cần sợi dây động đậy cũng biết mũi xe vừa chạm tới. Bây giờ thì em có thể quay xe mà mũi xe chỉ cách tường 2-3cm thôi! Của một đống xiền xót quá mà chả thây cụ nào chỉ bài cụ thể toàn nói là phải cảm giác này nọ... nên tự em phải tập kiểu củ chuối như vậy đấy cụ ợ
E kết kiểu tập củ chuối này của cụ,e cũng cứ căn theo cảm giác thôi chứ nếu tập thành thạo dc kiểu này lái sẽ tự tin hơn nhiều.thank cụ !

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com

Thanks.
Về căn khoảng cách xung quanh xe thì phải đi lâu rồi sẽ có kinh nghiệm, tuy nhiên để có kinh nghiệm thì cụ phải theo đúng một số quy tắc sau
- Phía trước: Góc nhìn từ mắt thẳng đến tay gương chéo xuống đường, cả 2 gương là đều chuẩn cả, cụ cứ thử đỗ sát vạch ngang ở đèn đỏ mà xem, cứ nhìn như vậy là đầu xe đỗ sát mép vạch luôn
- Phía sau: Nhìn lấy đường thằng từ gương làm một đường thằng qua tay cửa trước xuống đường, thì điểm dưới đường chính là điểm cuối của đuôi xe, hoặc ước lượng thêm cái tay cửa sau

Tóm lại cụ cũng nên đỗ xe trong bãi rồi nhờ một người chạy xung quanh rồi mình ngồi trên ước lượng, rồi lái quen là ok

rgvmen

Xe container
Cụ muốn nhanh thì kiếm bức tường, cái cột rồi tập đỗ xe đối diện, bên cạnh cho thật gần, mỗi lần đặt xe vào vị trí thì chịu khó mở cửa xe ra ngoài quan sát cụ thể khoảng cách mình đạt được, đảm bảo một buổi tập tầm 2 tiếng là cụ nắm khá vững không gian chiếc xe của cụ :)

Lái xe quê

Xe buýt
Cụ đo từ mặt đất đến mép trên biển số xe cụ là bao nhiêu thì cụ ngồi trên xe cụ nhìn vừa lút hết cái biển số xe trước (giống xe cụ, dòng xedan) dừng lại thì khoảng cách giữa 2 xe là từ 20-30cm. Mép bánh dòng xe của cụ thì nhìn qua 2 cái chấm tròn trên gạt mưa bên lái là tương đối đấy. Đi nhiều sẽ có cảm giác thôi, mỗi dòng xe căn khác nhau nhưng khi đã quen thì xe nào cụ cũng căn được hết.

lymdym

Xe tăng
Về căn khoảng cách xung quanh xe thì phải đi lâu rồi sẽ có kinh nghiệm, tuy nhiên để có kinh nghiệm thì cụ phải theo đúng một số quy tắc sau
- Phía trước: Góc nhìn từ mắt thẳng đến tay gương chéo xuống đường, cả 2 gương là đều chuẩn cả, cụ cứ thử đỗ sát vạch ngang ở đèn đỏ mà xem, cứ nhìn như vậy là đầu xe đỗ sát mép vạch luôn
- Phía sau: Nhìn lấy đường thằng từ gương làm một đường thằng qua tay cửa trước xuống đường, thì điểm dưới đường chính là điểm cuối của đuôi xe, hoặc ước lượng thêm cái tay cửa sau

Tóm lại cụ cũng nên đỗ xe trong bãi rồi nhờ một người chạy xung quanh rồi mình ngồi trên ước lượng, rồi lái quen là ok
Cách của cụ này hay đây nhưng diễn đạt khó hiểu quá. Nếu cụ cho cái hình vẽ trực quan thì tốt

mai.thanh10

Xe container
Em toàn cảm giác thôi. Trả giá cho cái cảm giác đấy là 1 lần kịnh nhẹ và 2 lần xoèn xoẹt bên phụ. Theo em cứ bay khoảng 1,5 vạn là OK, cụ nào có khiếu tý có khi chỉ 5k km.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cách của cụ này hay đây nhưng diễn đạt khó hiểu quá. Nếu cụ cho cái hình vẽ trực quan thì tốt
Thì bài này hình như khi dạy lái các thầy đều bảo, tức là cụ cứ nhìn thẳng từ mắt cụ, qua cái khủy gập của gương xuống thẳng đường là điểm mũi xe trạm đến, cả bên trái và bên phải

minhthuc79

Xe hơi
cái này ko có sách vở nào đưa ra chuẩn đâu mà phải tự kinh nghiệm bản thân thôi

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

BMW3se

Xe tải
Cụ chủ thớt cứ kiếm chỗ nào rộng, làm vài cái cột rồi pờ rách tít mấy chốc mà lên mắt ngay

Tiểu kê

Xe tăng
Em trước mới đi xe cũng luôn muốn tìm công thức để ước lượng, sau đi nhiều thành quen. Buổi đầu với buổi 2 đã khác nhau lắm rồi, cảm giác lái nó khác hẳn. Cái căn chuẩn nhanh hay chậm nó còn phụ thuộc vào " năng khiếu" cụ ạ. Nếu có năng khiếu thì cụ sẽ bớt đc rất nhiều thời gian so với người khác trong vấn đề căn đường này.

lynnhung11

Xe tải
Nói chuyện này em lại liên tưởng đến nhiều chuyện khác trong cuộc sống, chả hạn em đánh tennis hay bóng bàn, nhiều khi mình nghĩ quả bóng nhanh như thế mà mình phản xạ vẫn tốt. Vậy nên em nghĩ như nhiều cụ đã chia sẻ trên này, đó là do kinh nghiệm thôi, cứ bay nhiều là phản xạ tốt hết ý mà

29v507402

Xe đạp
E tự học lái và gần như ko có ai dạy cả, những gì e biết để có đc bằng B2 chủ yếu là do hỏi bố và cậu, và những lần đi chơi chịu khó tranh ghế trc với nhỏ e gái để quan sát phụ huynh lái xe. Khi e tập lái mới học có lớp 9 thôi.
E thường căn thẳn từvị trí của mình thẳng về phía trước, từ vị trí này căn sang bên phụ khoảng 1m6-1m7 tùy đg rộng hẹp, là an toàn rồi

tieu ho

Xe hơi
Em cũng là lái mới, ngán nhất là ước lượng khoảng cách, đặc biệt bên phải xe.

beomap2

Xe container
Nên bỏ hẳn ít ra 5 buổi tập cho đàng hoàng. Tìm bãi rộng cắm cọc tiêu, dùng độ 4 cọc tiêu bằng tre, cắm thẳng hàng, mỗi cọc cách nhau 7m (Có thể khoảng cách thay đổi tuỳ tốc độ xe), ngày đầu tập đi chữ chi cả tiến, cả lùi để tay lái lụa, sườn xe cách cọc 40cm. Những ngày sau tập đi uốn éo nhưng sườn xe sát cọc, nhưng hôm sau phài tăng tốc độ xe, ví dụ hôm đầu tập xe chỉ đi 5km/h, hôm sau 10km/h, tập đi uốn éo đến 15km/h hoặc 20km/h là được, tất nhiên phải tăng cự ly giữa các cọc.
Các cụ nói tập căn mà không tăng dần vận tốc thì không ăn thua, tập mà cứ lò dò nhích từng phân thì không ăn thua đâu, ra đường va quệt ngay hoặc phải lái cả năm mới quen được.

unknown.king

Xe tăng
căn xe chủ yếu là do cảm giác lái xe lâu ngày mà thành, còn căn bằng mắt thì nên kiếm 1 cái mốc là điểm căn, dựa vào đấy căn từ xa. chưa quen thì cứ từ từ mà đi. gần đến nơi thấy k lọt còn sửa được