Về kinh nghiệm ước lượng khoảng cách.

Báo cáo các Bác là em mới đi xe đến hôm nay là được 3 ngày :D. Em đi altis số tự động, em vẫn chưa biết cách ước lượng khoảng cách chỗ mình ngồi đến đầu xe, do đó sáng nay em mới "thơm" cái cột điện lúc cua (dĩ nhiên lúc đó em chuẩn bị dựng lại nên cũng xây xước nhẹ). Các Bác chỉ bảo em một chút kinh nghiệm để tránh hiện tượng này.

Thanks.

Thiepk32

Xe tăng
kinh nghiệm là phải cầm vô lăng nhiều cụ ạ

caisua

Xe lăn
Vị trí cụ ngồi là giữa xe, cụ trừ cho em ít nhất 1,5m từ chân kính lái

anhtho

Xe ngựa
Báo cáo các Bác là em mới đi xe đến hôm nay là được 3 ngày :D. Em đi altis số tự động, em vẫn chưa biết cách ước lượng khoảng cách chỗ mình ngồi đến đầu xe, do đó sáng nay em mới "thơm" cái cột điện lúc cua (dĩ nhiên lúc đó em chuẩn bị dựng lại nên cũng xây xước nhẹ). Các Bác chỉ bảo em một chút kinh nghiệm để tránh hiện tượng này.

Thanks.
Nói chung là từ 3 ngày tới 3 tuần hoặc lâu hơn nữa là 3 tháng, khả năng căn khoảng cách sẽ từ kém tới khá và tốt dần. Còn để gọi là nuột (lái già) thì phải một tới 3 năm !
Em không dùng công thức gì mà chỉ ước lượng bằng hai mắt. Con người có 2 mắt là để ước lượng khoảng cách (chiều sâu của vật), vì vậy nhìn nhiều sẽ quen. Không tin, cụ nào lái già thử bịt một mắt đi mà xem, khó lái lắm ạ.

Bill6002

Xe hơi
Hồi mới đi e toàn căn thừa ra tý, có ngừoi bảo lái nhát, nhưng thế lại ít hôn hít. Dần dần thì mới định hình được, giờ vẫn thi thoảng làm phát :)

Duy Thắng

Xe hơi
Chậm chắc,cận thận tý ko thừa...ý em là vậy .Kính Cụ

kienkid

Xe container
Cứ đi nhiều là lên level ngay. Chứ cái này chẳng ai dạy được. Hí hí

ar3a

Xe điện

Thanks.
Đa số các câu trả lời mà bác sẽ nhận dc lafddi nhiều sẽ quen. Cái này đúng, nhưng vẫn có khả nawnh rút ngắn thời gian đạt tới độ quen đó.

Bác làm theo cách này giúp e: đi 1 mình thì lhoong tính, nhưng nếu bác có người ngồi cùng xe thì bảo người đó ngồi ghế phụ và bác chủ động căn khoảng cách với các xe bên phụ và nhờ đi cùng báo khoảng cách. Giả dụ ban đầu bác căn non 1 chút, có khi cách phương tiện đi bên phụ tới 0.7-1m, nhưng có cảm giác như 0.5m. Dần dần bác sẽ thu hẹp dc khoảng cách này.

longyt

Xe tải
Cách duy nhất là lái nhiều sẽ quen. Lúc đầu cứ trừ hao xa xa một chút. Đôi khi đỗ lại, xuống xe, ngó lên đầu xe xem còn bao xa để lần sau rút kinh nghiệm.

anhtho

Xe ngựa
Cách duy nhất là lái nhiều sẽ quen. Lúc đầu cứ trừ hao xa xa một chút. Đôi khi đỗ lại, xuống xe, ngó lên đầu xe xem còn bao xa để lần sau rút kinh nghiệm.
Đây là một đặc điểm nhận ra lái mới: các cụ ý thường căn bên phụ rất rộng !
Căn mũi xe và bên phụ đúng là phải lên theo giờ bay, nhưng hồi em mới lái, em học căn bên phụ như lày: Em căn tốt bên lái (cái này dễ), sau đó ước lượng bề ngang xe (cả gương) và ước lượng khoảng trống xe sẽ tới, nếu khoảng rộng rộng hơn xe thì cứ căn sát lái là lọt một cách an toàn. Nếu đi sau xe khác, xe họ cũng to như mình thì thoải con gà mái, chỉ cần căn bên lái thật sát là ok con gà đen.
Nói thì nói vậy, em nhớ hồi mới lái, thấy thèng bẹn nó căn bên phụ sát mà mặt cứ tỉnh bơ, em mới thử. Một hôm, đi trên đường vắng (khúc Kim Giang) thấy 2 mẹ con nhà nọ đi xe máy, em thử căn sát một tí, bị quệt nhẹ vào gương, thế là bị nghe một hai câu khó nghe. Thôi cứ để từ từ trình lên vậy !

Chỉnh sửa cuối:

vanvuong

Tháo bánh
Bác làm luôn và ngay 4 cảm biến trước, đấu dây vào đèn phanh (4 cảm biến lùi đáu vào đèn lùi) . Nguyên tắc khi tiến sát luôn phải nhớm phanh, cảm biến sẽ báo cho bác, giá rẻ giật mình 800k/4 cb bao công nhé.

kiemtrapc

Xe buýt

Thanks.
Thì cụ chủ cứ chịu xót ruột mài mũi xe vài lần là sẽ có kinh nghiệm ngay. Em mua xe mới tinh mà cũng dính vài lượt xước hết cả mồm được gần nửa năm mới quen đấy cụ ạh
Mà không phải tự dưng quen đâu. Kinh nghiệm của em là ở sân nhà em treo lủng lẳng mấy sợi dây mềm buộc cục gỗ nhỏ. Mỗi lần đi đâu về là em lại tập cua xe qua sao cho mũi xe vừa chạm sợi dây (lúc đầu là chạm dây tới mức nhìn thấy dây bị động đậy. Một gần tháng sau là không cần sợi dây động đậy cũng biết mũi xe vừa chạm tới. Bây giờ thì em có thể quay xe mà mũi xe chỉ cách tường 2-3cm thôi! Của một đống xiền xót quá mà chả thây cụ nào chỉ bài cụ thể toàn nói là phải cảm giác này nọ... nên tự em phải tập kiểu củ chuối như vậy đấy cụ ợ

cargoman

Xe điện
Kinh nghiệm là đi nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm hehe. Mới đầu thì cụ cứ dựng hòn gạch hay cọc tre làm mốc rồi tập căn vài lần là ngon thôi

Minh Hằng

Xe tải
Mà không phải tự dưng quen đâu. Kinh nghiệm của em là ở sân nhà em treo lủng lẳng mấy sợi dây mềm buộc cục gỗ nhỏ. Mỗi lần đi đâu về là em lại tập cua xe qua sao cho mũi xe vừa chạm sợi dây (lúc đầu là chạm dây tới mức nhìn thấy dây bị động đậy. Một gần tháng sau là không cần sợi dây động đậy cũng biết mũi xe vừa chạm tới. Bây giờ thì em có thể quay xe mà mũi xe chỉ cách tường 2-3cm thôi! Của một đống xiền xót quá mà chả thây cụ nào chỉ bài cụ thể toàn nói là phải cảm giác này nọ... nên tự em phải tập kiểu củ chuối như vậy đấy cụ ợ
Đúng vậy, em nhớ ngày xưa đi học lái xe, có bài tập chạm vào cột nhựa cắm cờ các cụ mợ ạ. Bọn em cứ thay nhau lùi rồi tiến sao cho đầu phải xe, đuôi xe bên phải chạm vào cột nhựa là được... Lái được vài lần là có khái niệm ước lượng khoảng cách ngay... Như kinh nghiệm trên của nhà cụ này cũng là chuẩn đấy ạ. Nếu không cụ dừng xe, xuống nhìn 2-3 lần là nhớ ngay thôi...
Chúc cụ cẩn thận tích lỹu kinh nghiệm nhé...đừng ngại, đừng ngượng, cứ xuống xe xem sao...

Minh Hằng

Xe tải
Đúng vậy, em nhớ ngày xưa đi học lái xe, có bài tập chạm vào cột nhựa cắm cờ các cụ mợ ạ. Bọn em cứ thay nhau lùi rồi tiến sao cho đầu phải xe, đuôi xe bên phải chạm vào cột nhựa là được... Lái được vài lần là có khái niệm ước lượng khoảng cách ngay... Như kinh nghiệm trên của nhà cụ này cũng là chuẩn đấy ạ. Nếu không cụ dừng xe, xuống nhìn 2-3 lần là nhớ ngay thôi...
Chúc cụ cẩn thận tích lỹu kinh nghiệm nhé...đừng ngại, đừng ngượng, cứ xuống xe xem sao...:-bd

kienvinh

Xe lăn
Hà Nội đường đông đúc chật chội, kỹ năng căn bên cạnh xe lên nhanh lém ah :D

Thỉnh thoảng mấy cụ bô lão còn kèm nhau đấu gương côm cốp ấy chứ. Căn vừa đủ để gương đập nhau không vỡ. Nhưng em thật là khi đó căn khá dễ rồi chứ không khó như căn đầu xe bên phụ.