[Funland] Về Huyền Chip & Xách ba-lô lên và đi

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr_Spy

Xe tăng
Em này khéo ngang hàng với bác Hồ ấy nhỉ, cũng tay trắng bôn ba mấy chục nước

Tuan Can

Xe container
"
Quá nản. Người hiểu biết phản bác hợp lí thì ít mà những kẻ chả biết cái quái gì cũng hùa theo thì nhiều. 700usd là tiền khởi đầu, người ta du lịch bụi, trải nghiệm cuộc sống, văn hóa chứ ko phải đi nghỉ dưỡng, ở trọ thì ở nhờ, ăn như người bản địa, thậm chí khi đi tham quan ở Ấn Độ Huyền còn giả làm người bản xứ để có giá vé rẻ hơn một nửa. Vừa đi vừa làm đủ thứ việc. đi 25 nước nhưng mà toàn những nước nghèo ở Châu Á, Châu Phi chứ ko phải Châu Âu Châu Mỹ. Những ai chưa đọc sách thì làm ơn im lặng, đừng phát biểu thiếu chính kiến như vậy. Không rõ dầu đuôi mà nói như thật.

Trả lời| Thích101
dangquang89_dn "

- Mất mẹ nó tiền ngu mua quyển sách về đọc rồi, giờ phải vớt vát lại bằng niềm tin chứ sao, các cụ nhỉ.

TuDo2808

Xe điện
Với 70 USD, ra công viên Lê Nin em cũng đi được khoảng 40 nước......... cờ!:))

bau67

Xe container
Thôi các cụ à!
Em nó đã nói là nói chơi bác Vũ Khoan thôi. Em hỏi các cụ? Có phải nói chơi là nói dối không?
Nếu là nói dối thì......đến bác VK còn bị em nó nói dối nữa là các cụ.
Bác Vũ Khoan là người giỏi và hiểu biết rộng lắm, nói năng như cô bé này Bác ấy không thèm chấp, lừa thế nào được ạ !
Nếu thật sự chỉ với khởi đầu $700 US mà cô bé ấy đi được 25 nước thì quá siêu ạ !!
Trên OF nhiều Cụ đi nước ngoài nhiều rồi thì hiểu, cầm cái Hộ Chiếu VN xin Visa sang các nước hoặc vùng lãnh thổ khó khăn như thế nào !

kduc

Xe Cứu Trợ
Báo cáo các cụ em định ko ném đá. Nhưng thực sự đọc xong éo nhịn được. Lộn cả mề. Chả nhẽ nói toẹt móng heo là em bốc phét cho xong. Cách thức này em PR ầm lên để xin tài trợ ạ. Các cụ hiểu sâu vấn đề 1 tý.... Chả có cái gì là ko cả
Ngay chú Kiên còn mất mấy năm học mới có thể quản lý được cái sòng con con, e Chip này làm thế nào được cụ nhể :D

Thú thật em có tài khoản ở vài trăm forum (hầu hết ít xài :D) và phát hiện ra là rất nhiều cụ trong thớt này cũng có mặt ở voz, webtretho =)). Nếu chịu khó nhặt nhạnh có thể biết ai là ai :D
Chỗ nào mà có em là nick như này luôn nhé :D.

TuDo2808

Xe điện
Ló là đứa lào trong ảnh thía hả cụ?:-B

ngominh

Xe điện
Các cụ chén em nó ác quá, Lờ đờ còn chém gió nữa là. Mà em nó sắp đang đàn trả lời đấy, cụ nào thắc mắc cứ mang ra mà hỏi.

Đơn giản

Xe hơi
KHTN mà biết viết lách thì cũng là giỏi rồi.

Jeus

Xe buýt
Cháu tưởng là cháu bên trái thì đi 250 nước cũng hợp lý ạ!

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại hàng đi, cũng ngon của nó đấy.

Hàng tã quá. Như sn 70 vậy. Dự là cháu nó đã đẩy khấu hao TSCĐ lên rất cao, giờ em tin là cháu nó đi qua 25 nước có khi chỉ với 70usd cũng nên.

bdkhn

Xe buýt
7 lít mẽo em khuân được cái 3D 42' rồi, xin gấu vài đêm down National Graphic với Discovery về, chỉ việc gác hàng lên mà phượt thôi. Đừng nói là 25 nước mà 250 nước em cũng chiến được.

Chỉnh sửa cuối:

mistrylen

Xe đạp
Cháu cũng đang hóng vụ này. 25 cái visa thì chắc phải dán đến cái passport thứ 3 mất.

Civic2306

Xe điện
Báo cáo với cụ, là vào tháng 5 năm ngoái (2012) em có gặp Huyền Chịp ở Maputo - Mozambique, vào thời điểm đó em ấy đang chuẩn bị xin visa sang Nam Phi nhưng ko xin được trực tiếp ở Mozambique nên phải gửi hộ chiếu về VN, và em là người cầm quyển hộ chiếu đó về VN giúp em ấy (tuy nhiên em tôn trọng thông tin riêng tư nên em chỉ chuyển về cho người nhà em ấy theo thông tin em ấy ghi thôi.)
Em chưa đọc cuốn "xách ba lô lên vai" của HC, nhưng theo lời em ấy nói, thì phương tiện đi lại chủ yếu của em ấy là đi nhờ xe, phần lớn là đứng bên đường quốc lộ và bắt xe tải. Chỉ bay qua biển hoặc khu vực có chiến tranh thôi.
Cụ thâm vãi con nhà ái :D

Axe

Xe tải
Em này lang thang bên Ấn mà không bị hấp diêm suốt ngày e là khiên cưỡng quá :D

Alice

Xe tải
Em đi dạy, bọn sinh viên cũng hỏi về chị Huyền Chíp và có đứa đòi bỏ học đi bụi như chị. Em đành làm một cái status trên Facebook của em như sau:

Gần đây các bạn trẻ có vẻ thích cuốn sách "Xách ba lô lên và đi" của bạn Huyền Chíp, một bạn gái học xong lớp 12 đã đi du lịch 25 nước, chủ yếu là các nước Châu Phi.

Chuyện em ấy chém gió, dối trá trong cuốn sách của mình, kêu là khởi đầu có 700 USD mà đi hết nước nọ nước kia, đến đâu thì tìm việc làm thêm, xin visa bằng cách ăn vạ, nguyên văn em ấy trả lời là "ăn vạ, không xin được thì lên cấp trên, không nữa thì lên cấp trên nữa"... thì đã quá rõ ràng và nhiều diễn đàn với những người có kinh nghiệm phượt ở nhiều nước đã chỉ ra.

Đáng nói là rất nhiều em tuổi teen bây giờ thần tượng chị Huyền Chíp, coi việc bỏ học, lang thang nhiều nước, ăn ngủ vạ vật, xin xỏ nhờ vả mà không màng gì đến nguy hiểm bản thân là điều đáng noi theo và nhất định mình sẽ làm bằng được. Trên Facebook đã có những em kể về những trường hợp thần tượng chị Huyền Chíp, bỏ học đi bụi.

Nhà xuất bản và một bộ phận truyền thông làm rùm beng lên để bán được sách, một cuốn sách chắc không có đến nửa phần sự thật.

Em Huyền Chíp dối trá thì rõ quá rồi, giấu bớt đi sự thật cũng quá rõ rồi, nhưng điều đáng nói là có quá nhiều bạn trẻ tin theo em ấy. Điều đó nói lên rằng phải chăng xã hội nước ta đang quá thiếu niềm tin, thiếu những gì đẹp đẽ cho người ta hướng tới. Cho nên chỉ cần chút gì có vẻ hào nhoáng, hấp dẫn, thể hiện sự dám chơi, dám nghĩ, dám làm, là người ta hào hứng chộp lấy và thổi phồng lên, làm cho giới trẻ tưởng nhầm đấy là biểu tượng, là cái đáng để noi theo.

Khi không có những người hùng thực sự, thì sẽ có những người hùng chém gió được sản sinh ra để lấp chỗ trống, cho xã hội và nhất là cho giới trẻ lao vào tôn vinh.

Ngày xưa cả một thế hệ trẻ tin vào câu chuyện Lê Văn Tám lấy thân mình làm đuốc sống. Giờ thì cả thế hệ trẻ tin vào một em Huyền Chíp lao mình vào Châu Phi rồi quay về kể chuyện bán sách kiếm tiền. Cũng là một kiểu định hướng truyền thông thôi.

Haiha0674

Xe điện
Xấu nhưng độc và lạ cụ nhé
Các cụ không biết chứ, nhiều khi bọn khoai tây lại thích đứa xấu xấu, bẩn bẩn. Em gặp đầy đường, trông kinh dị mà bọn nó vẫn cặp được

Trạng thái
Thớt đang đóng