[Funland] Về già, các cụ/ các mợ có đi bế cháu không?

kfc1981

Xe điện
Mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính, tôi thì quên đi nhé. Nói với các cụ dư lày, mình bế mình trông con nó, ổn cả ko sao, chả may con nó có chuyện gì thì sao, nó ko chửi bố mẹ mình ra mặt nhưng vợ hoặc chồng nó sau lưng kiểu gì cũng mâu thuẫn.
Con ai, người đó chăm, thế nhể :D
Cảnh nhà cụ mà diễn biến như này thì kể cũng hơi buồn nhỉ. Con cái mà đâm sau lưng cha mẹ vậy thì quả lũ bất hiếu.

muatuyetlanh

Xe tải
Website
congnuong.blogspot.com
E vẫn sẽ giúp nếu các con cần đến. Lúc con mọn là giai đoạn cực kỳ vất vả, không gì bằng có được sự giúp đỡ của ông bà. Cứ suy từ bản thân em, nếu không có mẹ đỡ cho thì đến cơm không nấu được mà ăn chứ đừng nói đến làm gì. Nhưng lúc chông chênh, hoang mang, chơi vơi nhất thì bố mẹ, gia đình là điểm tựa nâng đỡ cho ta

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh nhà cụ mà diễn biến như này thì kể cũng hơi buồn nhỉ. Con cái mà đâm sau lưng cha mẹ vậy thì quả lũ bất hiếu.
Đọc hiểu có vấn đề hở cụ, em nghĩ cụ do luyện tập chứ bẩm sinh ko ai thế ;))

caisua

Xe lăn
Cháu mình chứ cháu ai mà ko dám bế, em sẽ bế chúng nó hàng ngày đến khi đi học, mỗi ngày bế tầm 15 phút, nhà bao việc

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cháu mình chứ cháu ai mà ko dám bế, em sẽ bế chúng nó hàng ngày đến khi đi học, mỗi ngày bế tầm 15 phút, nhà bao việc
Haha, đang bẩu có ông chăm thế này, thì đọc đến đoạn sau của cụ =))

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng đang bị mâu thuẫn về vấn đề này. Sáu tháng thai sản em ở nhà chăm con, cháu mới đẻ nhưng bà nội nhà em gần như không động vào cháu bé. Em ít sữa, con mọn lại chăm cả bé lớn nên hầu như ngày nào cũng ngủ có 2,3 tiếng. Có lần em mệt quá có nhờ bà "Ban đêm con bế cháu bé không được ngủ nhiều, ban ngày mẹ đỡ con cho con bé lớn ăn để buổi sáng con tranh thủ chợp mắt tý" (đứa lớn nhà em rất lười ăn) nhưng bà nhất quyết không làm vì cũng có tư tưởng "Không phải việc của mình" như nhiều cụ ở đây. Tất cả các công việc các công việc khác cũng vậy, như kiểu em sống ở riêng không có ông bà ở cùng vậy.
Em trộm nghĩ là mẹ chồng em không đẻ em ra, không phải vất vả nuôi em ăn học mà về già tiền em kiếm ra phụng dưỡng bà, bố mẹ đẻ em, nuôi em cũng không được em chăm sóc nhiều như chăm sóc mẹ chồng thì cũng nên nghĩ mình có chút trách nhiệm chứ nhỉ. Cháu có nhỏ mãi đâu, tầm hơn 1 tuổi là đi lớp rồi. Trong khi đó bà nội em nằm liệt giường mười mấy năm nay mẹ em vẫn chăm sóc đây. Sao phải tính toán công sức với con dâu nhỉ.
Nhà e thì ngược lại. Ông bà tranh giành làm hết mọi thứ với vc e. Đến khi bọn e ra riêng còn đến hàng ngày. H già cả rồi e ko muốn bố mẹ làm các thứ nữa thì quay sang giận dỗi làm loạn tung nhà lên. Suốt 2 tuần nay mặt bố e cứ như đâm lê vì lý do ko dc đưa cháu đi học thêm.

114hangbong

Xe cút kít
Nhà em cũng đang bị mâu thuẫn về vấn đề này. Sáu tháng thai sản em ở nhà chăm con, cháu mới đẻ nhưng bà nội nhà em gần như không động vào cháu bé. Em ít sữa, con mọn lại chăm cả bé lớn nên hầu như ngày nào cũng ngủ có 2,3 tiếng. Có lần em mệt quá có nhờ bà "Ban đêm con bế cháu bé không được ngủ nhiều, ban ngày mẹ đỡ con cho con bé lớn ăn để buổi sáng con tranh thủ chợp mắt tý" (đứa lớn nhà em rất lười ăn) nhưng bà nhất quyết không làm vì cũng có tư tưởng "Không phải việc của mình" như nhiều cụ ở đây. Tất cả các công việc các công việc khác cũng vậy, như kiểu em sống ở riêng không có ông bà ở cùng vậy.
Em trộm nghĩ là mẹ chồng em không đẻ em ra, không phải vất vả nuôi em ăn học mà về già tiền em kiếm ra phụng dưỡng bà, bố mẹ đẻ em, nuôi em cũng không được em chăm sóc nhiều như chăm sóc mẹ chồng thì cũng nên nghĩ mình có chút trách nhiệm chứ nhỉ. Cháu có nhỏ mãi đâu, tầm hơn 1 tuổi là đi lớp rồi. Trong khi đó bà nội em nằm liệt giường mười mấy năm nay mẹ em vẫn chăm sóc đây. Sao phải tính toán công sức với con dâu nhỉ.
Em thấy mợ cũng giống em thế, lúc em 1 nách 2 con không nhờ ông bà được tý nào. May mà em ở riêng và có giúp việc. Nhưng có lúc giúp việc họ có việc về quê, hay con ốm sốt chồng nằm viện cũng tủi thân lắm mợ nhỉ. Nhưng em rút kinh nghiệm đời em, hễ giúp được con cháu là em hết lòng luôn chứ không so đo ích kỷ chỉ biết có quyền lợi của mình. Chả ai bằng con cháu mình hết.

Em đang động viên cậu út ít nữa lấy vợ sớm để bế cháu đây. Giảng giải hết nhẽ, nào là "bố mẹ còn khoẻ, nghỉ hưu lại có lương vợ chồng con không phải lo gì cả, cứ tập trung làm việc phấn đấu, con cái để bố mẹ chăm..." vậy mà nó vẫn ậm ờ chưa quyết.
Cậu út nhà em năm nay vào lớp 3 rồi, chắc em phải đợi lâu. :))
Nó mà quyết bây giờ thì các cụ lại chả cho ăn dép :))

E xác định con mình đẻ , mình nuôi , chăm sóc. Và thực tế e đã làm vậy . Bớt tiền ăn tiêu thuê người bế chứ ko phiền hà bố mẹ chuyện đó .
Cụ mợ nào điều kiện không quá khó khăn mà vẫn nhờ bố mẹ trông cháu ( cháu ko có bệnh tật ..gì đặc biệt ) thì e nói thẳng là loại ích kỷ . E sẵn sàng nhận gạch đá của các cụ các mợ
Sao cụ lại phát biểu như thế được nhỉ? Bố mẹ còn khoẻ, thích trông cháu cho con cái thì làm sao mà lại coi con cái là ích kỷ được? Như hai cụ nhà em, ở trên quê, hai anh em em ở dưới này, trước hai đứa đầu của 2 anh em bà đều xuống, ko cho xuống bà giận,cho xuống thì lo ông ở nhà ăn uống thất thường, rồi lúc ốm đau dù bố mẹ em còn trẻ. Đợt rồi đứa em sinh thằng thứ 2, 12 tháng nó dừng bú ông bà túm luôn về quê nuôi, ông bà bảo đủ 3 tuổi tha về cho đi học, con ở xa, hai ông bà có thằng cu nhỏ để bận bịu và vui cửa vui nhà, thành ra đứa em phải hy sinh xa con để ông bà vui. Mà nó cũng nhàn vì thằng đầu vào lớp 1, mình nó cân hai thằng là ngất.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Sao cụ lại phát biểu như thế được nhỉ? Bố mẹ còn khoẻ, thích trông cháu cho con cái thì làm sao mà lại coi con cái là ích kỷ được? Như hai cụ nhà em, ở trên quê, hai anh em em ở dưới này, trước hai đứa đầu của 2 anh em bà đều xuống, ko cho xuống bà giận,cho xuống thì lo ông ở nhà ăn uống thất thường, rồi lúc ốm đau dù bố mẹ em còn trẻ. Đợt rồi đứa em sinh thằng thứ 2, 12 tháng nó dừng bú ông bà túm luôn về quê nuôi, ông bà bảo đủ 3 tuổi tha về cho đi học, con ở xa, hai ông bà có thằng cu nhỏ để bận bịu và vui cửa vui nhà, thành ra đứa em phải hy sinh xa con để ông bà vui. Mà nó cũng nhàn vì thằng đầu vào lớp 1, mình nó cân hai thằng là ngất.
Khiếp con mới 1 tuổi mà để ông bà nuôi, em cũng đến chịu vợ chồng em cụ. Con em chả bao giờ em để xa đến 1 tuần. Lúc trước nhà em làm đường bụi quá, chiều nào về con cũng dị ứng ho khổ sở em đành bàn với chồng cho con ở tạm với ông bà ngoại thời gian. Định bụng là cuối tuần đón con về nhà chơi nhưng mà nhớ nó không chịu được nên chiều chiều toàn về nhà ông bà nấu những món nó thích rồi tối em mới về nhà với đứa nhỏ.

starsn

Xe điện
Em vẫn thấy không trách bà được. Còn chồng mợ nữa, rồi tự thu xếp giúp việc… Vợ chồng mợ sinh con, bà không có ý định chăm cháu mà ấn vào tay bà thì bà sợ rồi. Việc chăm sóc bà không phải là của mợ thì là của chồng mợ, không phải vì bà không chăm cháu mà sau này con trai không chăm mẹ.
Em cũng tự nuôi con nhưng em hiểu mợ ý. Con trai không chăm sóc được mẹ 1 mình đâu mợ, loanh quanh vẫn đến tay con dâu. Nên quy luật cuộc đời có đi có lại em nghĩ làm mc cũng nên xây dựng quan hệ tốt với con dâu một tí.

Một miếng khi đói bằng một gói khi no. Em hạn chế nhờ vả người khác nhưng bạn bè thân của em cũng hay bảo, nhà đông trẻ con có mệt không, khi nào muốn đi chơi thả qua nhà nó vài ngày, nó trông cho mà đi. Người dưng còn thế được, người trong nhà làm sao mà phải chặt chàng quá.

starsn

Xe điện
Lúc ý con dâu không chăm mẹ chồng bị nói là bất hiếu ngay cụ ạ. Chồng em thì bận bịu công việc, làm việc ở nhà đến 11,12h đêm nên nhiều lúc em cũng ko lỡ bắt làm. Nói thật công việc cũng ko phải quá vất vả nếu mỗi ng đỡ một chút. Còn bắt 1 người gồng gánh tất cả các việc từ a-z trong nhà lại còn công việc cơ quan thì mới stress cụ ạ. Em vẫn cố gồng nhưng thực sự mà nói em rất ấm ức. Thấy thiệt thòi cho bản thân em và bố mẹ em. Nếu thương con thương cháu thì những việc đấy em thấy rất bình thường. Vì thường con dâu chỉ nhờ đỡ một phần việc chứ ai lỡ bắt ông bà làm quá nhiều việc đâu cụ.
Mợ thấy mệt quá thì nên thuê người giúp, lấy lương chồng mà thuê vì chồng không làm. Mấy năm nuôi con nhỏ hại sức khỏe lắm.

Còn chăm sóc bmc sau này tính sau, em nghĩ cũng kêu chồng thuê người rồi mình giúp thêm giám sát cho đỡ ấm ức. Hay ob nghĩ cho mợ ở nhà không lấy tiền thuê đã hơn cả tiền thuê gv trông con rồi?

kfc1981

Xe điện

nvk155

Xe điện
Cuối tuần rồi em về quê, ngồi với ông cậu. Lâu ngày không gặp, ngồi hàn huyên câu chuyện. Ông cậu chia sẻ: Trẻ thì còng lưng, sớm hôm khuya tối đi làm nuôi các e, giờ đứa nào cũng học hành đàng hoàng, công ăn việc làm, nhà cửa đầy đủ đàng hoàng, có của ăn của để, giàu chẳng giàu nhưng cũng không khó khăn gì. Tưởng lúc về già ông bà được ở, được chăm nhau ai ngờ con út nó lấy chồng, đẻ con nó điều bà mợ lên HN chăm cháu. Giờ lúc trái gió, trở trời, ốm đâu lủi thủi một mình, có khi cả tuần ăn cháo, ốm cũng chỉ viên hạ sốt, hạ huyết áp là xong.Chẳng biết nói gở chẳng may có bị sao cũng chẳng ai biết....Còn các cụ (ông bà ở quê) nên ông cậu cũng phải ở nhà, trăm lo nên không lên HN được...
Thiết nghĩ ông bà nào cũng vậy đều yêu thương con cháu cả, cũng muốn lên chơi, vui với cháu với con, Nhưng có lẽ nên dừng ở mức chơi vui thôi, chứ giao hẳn việc trông cháu như là một nghĩa vụ bắt buộc, đi đâu, có giỗ chạp, hay muốn về quê thăm ông, thăm cụ phải xin phép chúng nó để chúng nó sắp xếp, bố trí thời gian cho mới được về thì là điều gì đó hơi ích kỉ với bố mẹ các cụ nhỉ! Nếu khó khăn thực sự, hoặc không còn cách nào khác thì đành vậy, chứ nếu còn cách, còn tự lo được thì nên cố, để các cụ lúc tuổi về già được chăm bẵm, được bên nhau lúc khỏe đã vậy, còn lúc ốm nữa...
Sau này già, các cụ định thế nào ạ?!

Note: vẫn nguyên tắc cũ là chia sẻ, để trao đổi tích cực, để tuổi già được vui-khỏe-có ích ạ
E xác định con mình đẻ , mình nuôi , chăm sóc. Và thực tế e đã làm vậy . Bớt tiền ăn tiêu thuê người bế chứ ko phiền hà bố mẹ chuyện đó .
Cụ mợ nào điều kiện không quá khó khăn mà vẫn nhờ bố mẹ trông cháu ( cháu ko có bệnh tật ..gì đặc biệt ) thì e nói thẳng là loại ích kỷ . E sẵn sàng nhận gạch đá của các cụ các mợ
Nhà cháu hẳn 3 đứa, vậy mà lắm lúc còn như tranh con với ông bà. Kiểu gì cũng phải để 1 đứa với ông bà, lôi hết là y rằng các cụ lại dỗi.
Cháu chơi với nhiều ông bà về hưu, nhiều người hậm hực vì con cho cháu về với ông bà ít quá, thèm có cháu chơi cùng. Nhiều người cảm thấy tủi thân vì nghĩ tình cảm gia đình bị nhạt dần.

Chỉnh sửa cuối:

mylam86

Xe tải
Nhà cháu hẳn 3 đứa, vậy mà lắm lúc còn như tranh con với ông bà. Kiểu gì cũng phải để 1 đứa với ông bà, lôi hết là y rằng các cụ lại dỗi.
Cháu chơi với nhiều ông bà về hưu, nhiều người hậm hực vì con cho cháu về với ông bà ít quá, thèm có cháu chơi cùng.
Như nhà cụ, là ông bà chơi với các cháu rồi! Cả cháu vui và ông bà cũng vui!

haivina

Xe điện
Trước hết là lo tồn tại để được già đã.

nvk155

Xe điện
Như nhà cụ, là ông bà chơi với các cháu rồi! Cả cháu vui và ông bà cũng vui!
Hè rồi vợ chồng định đi chơi 1 tuần, ông bà bảo "mấy khi đi, đi thì đi 1 tháng cho bõ", vậy là hôm sau đi luôn, ông bà trông 3 đứa. nhưng chỉ đc 20 ngày là chán lè lưỡi muốn về rồi.

mylam86

Xe tải
Hè rồi vợ chồng định đi chơi 1 tuần, ông bà bảo "mấy khi đi, đi thì đi 1 tháng cho bõ", vậy là hôm sau đi luôn, ông bà trông 3 đứa. nhưng chỉ đc 20 ngày là chán lè lưỡi muốn về rồi.
Nhà cháu thì các cụ ở quê, cũng muốn đưa lên phụng dưỡng, mà các cụ chưa muốn, nên đành đi đi về về cho các cụ đỡ nhớ cháu a

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cháu chơi với nhiều ông bà về hưu, nhiều người hậm hực vì con cho cháu về với ông bà ít quá, thèm có cháu chơi cùng. Nhiều người cảm thấy tủi thân vì nghĩ tình cảm gia đình bị nhạt dần.
Chuyện tình cảm gia đình và chuyện đưa bà lên trông cháu nó chả liên quan gì mấy đâu cụ ạ . Đa phần các cụ trông cháu vì nghĩ thương con , tiết kiệm tiền cho con cái . Nhưng con cái cũng phải nghĩ là tầm tuổi đó trông 1 đứa trẻ sẽ rất vất vả , nhiều nhà còn auto đẩy việc trông con , nấu cơm dọn nhà cho luôn mẹ cơ .
Nhà e rảnh là phi về bên nội bên ngoại chơi .

114hangbong

Xe cút kít
Lúc ý con dâu không chăm mẹ chồng bị nói là bất hiếu ngay cụ ạ. Chồng em thì bận bịu công việc, làm việc ở nhà đến 11,12h đêm nên nhiều lúc em cũng ko lỡ bắt làm. Nói thật công việc cũng ko phải quá vất vả nếu mỗi ng đỡ một chút. Còn bắt 1 người gồng gánh tất cả các việc từ a-z trong nhà lại còn công việc cơ quan thì mới stress cụ ạ. Em vẫn cố gồng nhưng thực sự mà nói em rất ấm ức. Thấy thiệt thòi cho bản thân em và bố mẹ em. Nếu thương con thương cháu thì những việc đấy em thấy rất bình thường. Vì thường con dâu chỉ nhờ đỡ một phần việc chứ ai lỡ bắt ông bà làm quá nhiều việc đâu cụ.
Mợ cố gắng lên đi, gái có công thì chồng chả phụ. Ngay cả chồng mợ không thể hiện ra nhưng chắc chắn phải ghi nhận công sức của mợ. Còn con cái nữa, lớn dần nó sẽ hiểu sự hi sinh của mẹ trong gia đinh. Mợ sau lại sướng cho xem.