[VHGT] Về dân phòng và ... tự quản

hungnq1

Xe tải
dân phòng là con tốt để công an điều khiển khi nhận tiền vi phạm của dân

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em xin trích TT số 47/2011/BCA về việc huy động cảnh sát khác làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát giao thông để các cụ/ mợ tìm hiểu thêm:

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh
Thông tư này quy định cụ thể về lực lượng, điều kiện, nguyên tắc, nhiệm vụ, trang bị phương tiện đối với lực lượng được huy động tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết.
Điều 2. Đối tượng áp dụng
Thông tư này áp dụng đối với:
1. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát bảo vệ, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội, Công an phụ trách xã, Công an phường;
2. Công an xã, Công an thị trấn nơi chưa bố trí tổ chức Công an chính quy;
3. Cảnh sát giao thông đường bộ;
4. Các tổ chức, cá nhân có liên quan đến hoạt động giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
Điều 3. Nguyên tắc hoạt động
1. Tuân thủ quy định của Nghị định số 27/2010/NĐ-CP, Thông tư này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
2. Bảo đảm đúng địa bàn, tuyến đường, thời gian đã đề ra trong kế hoạch; không được tùy tiện đặt ra các quy định về trật tự, an toàn giao thông hoặc tùy tiện ngăn chặn, kiểm soát, cản trở người và phương tiện tham gia giao thông.
3. Việc xử lý vi phạm hành chính khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải theo đúng quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.
4. Việc huy động các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự an toàn giao thông phải theo đúng thẩm quyền, nhiệm vụ và chỉ trong trường hợp cần thiết theo quy định tại các điều 4, 5 và 9 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP.
Điều 4. Lực lượng được huy động
1. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát bảo vệ, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội, Công an phụ trách xã, Công an phường (sau đây gọi chung là Cảnh sát khác).
2. Công an xã, Công an thị trấn nơi chưa bố trí tổ chức Công an chính quy (sau đây gọi chung là Công an xã).
Điều 5. Điều kiện đối với cán bộ, chiến sỹ và Công an xã được huy động
Cán bộ, chiến sĩ và Công an xã được huy động phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải được tập huấn và nắm vững các quy định của Luật Giao thông đường bộ, Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và quy trình tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ.
Điều 6. Nhiệm vụ của Cảnh sát giao thông đường bộ
1. Xây dựng kế hoạch tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ; cụ thể như sau:
a) Trường hợp Bộ trưởng Bộ Công an, Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội quyết định việc huy động thì Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt có trách nhiệm xây dựng kế hoạch.
b) Trường hợp Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định việc huy động thì Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có trách nhiệm xây dựng kế hoạch.
c) Trường hợp Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định việc huy động thì Đội Cảnh sát giao thông trật tự Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh có trách nhiệm xây dựng kế hoạch.
Thời gian xây dựng kế hoạch: Chậm nhất là một ngày, kể từ khi nhận được quyết định hoặc kế hoạch huy động, các đơn vị quy định tại điểm a, điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải xây dựng kế hoạch, trình cấp có thẩm quyền đã ra quyết định huy động phê duyệt trước khi tổ chức triển khai thực hiện.
Nội dung của kế hoạch: Phải nêu rõ lực lượng, số lượng cần huy động, thời gian, địa bàn huy động, nhiệm vụ cụ thể của Cảnh sát giao thông, Cảnh sát khác và Công an xã tham gia phối hợp tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông.
2. Chỉ đạo, điều hành và tổ chức thực hiện việc tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông.
3. Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền.
Điều 7. Nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã
1. Bố trí lực lượng tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông theo kế hoạch.
2. Thống kê, báo cáo các vụ, việc vi phạm pháp luật, tai nạn giao thông đường bộ; kết quả tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo sự phân công trong kế hoạch.
3. Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
4. Lực lượng Công an xã chỉ được tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau: điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông. Nghiêm cấm việc Công an xã dừng xe, kiểm soát trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ.
Điều 8. Trang bị phương tiện và điều kiện bảo đảm thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ
1. Lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ được trang bị phương tiện nghiệp vụ gồm: còi, gậy chỉ huy giao thông và các biểu mẫu xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là biểu mẫu).
2. Việc sử dụng phương tiện nghiệp vụ và biểu mẫu phải thực hiện theo đúng quy định về quản lý phương tiện nghiệp vụ và chế độ công tác hồ sơ của ngành Công an. Phương tiện nghiệp vụ và biểu mẫu được quản lý tập trung, bảo đảm an toàn tại trụ sở hoặc nơi làm việc. Thủ trưởng các đơn vị Cảnh sát khác, Trưởng Công an xã phải thường xuyên kiểm tra việc chấp hành các quy định về trang bị, quản lý, sử dụng phương tiện nghiệp vụ và biểu mẫu. Trường hợp phương tiện nghiệp vụ, biểu mẫu bị mất, hư hỏng hoặc thất lạc phải báo cáo ngay với đơn vị cấp phát theo quy định.
3. Phương tiện nghiệp vụ và biểu mẫu chỉ được trang bị để làm nhiệm vụ; khi thực hiện xong nhiệm vụ, phải giao lại cho người có trách nhiệm trực tiếp quản lý. Việc giao, nhận phương tiện nghiệp vụ và biểu mẫu phải có ký nhận, ghi vào sổ theo dõi và quản lý chặt chẽ.
4. Nghiêm cấm việc sử dụng trái phép phương tiện nghiệp vụ, biểu mẫu; giao phương tiện nghiệp vụ, biểu mẫu cho người không có trách nhiệm mượn, sử dụng hoặc mang về nhà riêng.
5. Lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã trong thời gian tham gia phối hợp tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ được hưởng bồi dưỡng theo quy định của pháp luật đối với các lực lượng tham gia công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông.

Em thắc mắc, không biết dân phòng có được coi là CA xã không, vì ở đây chỉ nói đến CA xã là lực lượng được huy động ở cấp thấp nhất thôi. Cụ mợ nào thông thái cho em biết vơi nhé? Ở TT này các cụ chú ý, các CA khác cũng phải chấp hành theo đúng TT 27. Nếu CA xã không thực hiện đúng điều lệnh, tín hiệu thì ta không phải chấp hành.

Chỉnh sửa cuối:

Vanland

Xe hơi
Em chưa từng thấy 1 văn bản nào cho phép lực lượng dân phòng được dừng phương tiện và kiểm tra phương tiện.Cụ nào có cái tài liệu mật ấy show cho em xem đc ko :(

techcombak

Xe buýt
gần nhà em có một chú ngày chạy xe ôm, tối ngồi sic đờ ca đi lùa dân. Mà hội này mỗi lần đi dẹp đồ là cướp của người ta mang về chia nhau chứ có tốt đẹp gì đâu. So sánh với lũ cướp giật thì chảng khác là mấy.

MIT-ONE

Xe điện
gần nhà em có một chú ngày chạy xe ôm, tối ngồi sic đờ ca đi lùa dân. Mà hội này mỗi lần đi dẹp đồ là cướp của người ta mang về chia nhau chứ có tốt đẹp gì đâu. So sánh với lũ cướp giật thì chảng khác là mấy.
Chuẩn không cần chỉnh
Thật vô lý nếu xxx sử dụng người lương thiện

touringhn

Xe tải
Nhìn cái bọn này ngoài đường thấy khó chịu vô cùng, cứ ngu ngu ác ác kiểu cường hào ngày xưa, chỉ quen bắt nạt dân nghèo, dân lành, dây vào chúng nó như dây với hủi >:P
Cụ nói chuẩn, em tìm mãi chưa ra từ nào để miêu tả bọn dân phòng, ý cụ nói là giống ********* chứ gì?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Hôm nay em vừa trà thuốc với mấy bác dân phòng chỗ em. Sau một hồi nghe em phân tích, các bác ấy mới ngộ ra điều mà bấy lâu nay mình vẫn tưởng là oai. Hòa ra là xxx xanh lừa các bác ấy, đẩy các bác ấy vòa vòng nguy hiểm bên ngoài luật pháp. Hic

2 tai 8 banh

Xe container
Tự vệ phường thì đến 90% là xuất thân từ du côn, thất nghiệp mà. Lao ra bắt xe được ăn tiền % nên chịu khó lắm ;)
bọn này là khốn nạn nhì thoai cụ ợ, khốn nạn nhất là bọn xua bạn này ra, được thì chia tiền - chết thì ráng chịu

Đầu dốc Bưởi - Nguyên Hồng - Nguyễn Khánh Toàn hay có mấy "anh rân phòng" dựa hơi công an phường Cống Vị nhăm nhăm chụp bắt người vi phạm. Chỗ ấy vừa đông xe, chỗ quay xe và lên, xuống dốc mà các đ/c ấy cứ phi thân như vào chỗ không người. Láo nhất ở chỗ "bọn ấy" cứ như CS, tuýt còi và dừng xe như ai, ***, em nóng mắt lắm. Lại nữa, mấy chú xxx phường chuyên làm biên bản trong nhà hàng ở ngay đấy, khi nào đi qua các cụ/mợ nghĩa thử xe, tầm từ 15 - 17 h hàng ngày ấy.

Zzz

Xe tải
Ngẫm cũng chán, có bọn dân phòng này em nghĩ cũng đỡ loạn phố loạn phường, các cụ chửi chửi vừa thôi ợ. Nếu các cụ đúng, bố bảo chúng nó dám làm gì. Bọn này nó còn làm nhiều hơn xxx, không thì mấy mẹ bán hoa quả di động bạ đâu vứt rác bừa ra phố, quán xá thì xe chình ình lòng đường, lều bạt... Dân nào quan nấy các cụ ợ.
Em thật, giờ đi làm không có gì đút vào mồm chả ai đi, nhà nước không đủ trả thì nó ăn của dân, làm bậy thôi.

keolac

Xe đạp
thế tóm lại là dân phòng có quyền dừng xe 2b không ạ.

KhuongMinh

Xe tải
Cái này là để tăng thu nhập cho CA phường cụ nhá.

Zzz

Xe tải
:)) Dân phòng không có hay không em chịu, bọn nó đại khái cho rằng vận dụng này nọ. Xe đã vi phạm thì bọn nó ra chặn thôi, lằng nhằng thì có thằng xxx đâu đó phi ra được cho là có thẩm quyền dừng xe, cuối cùng xe vi phạm vẫn phải chịu.
Bọn phường em thật cụ, bọn nó kiếm nhiều chỗ khác đâu chỉ có kiểu đấy. Cái em cho là ********* nhất là bọn cao cao hơn phường nó khoán chỉ tiêu bắt phải đủ số xe. Thế nếu không có xe vi phạm, thì buộc chúng nó phải đè ra làm; và làm láo nó cũng đổ cho là khoán chỉ tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

songthuhobac

Xe hơi
Bọn này cho chúng nó vài bãi phân vào mặt cũng xứng đáng thôi, toàn lũ lưu manh giả danh dân phòng

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Kính các bác, em có một thắc mắc nho nhỏ muốn hỏi các bác
Dạo này em thấy có các nhóm hay đứng ngoài đường bắt 2b không đội mũ bảo hiểm và em hoàn toàn ủng hộ việc này đây nhé. Tuy nhiên em thấy cách thức hoạt động của các bác xx (các bác chú ý là chỉ có 2 x thôi đấy nhé, em ám chỉ đội ngũ không chuyên là dân phòng, ... tự quản gì đó) nó cứ thế nào ấy. Thường thì mỗi nhóm có 1-2 bác xxx mặc áo xanh (ko phải xxx vàng) và cỡ 4-5 chú xx nữa, các bác xx này ăn mặc hay đáo để, có bác đội mũ bảo hiểm, có bác đội mũ mềm, có bác áo dài tay, có bác lại áo 4 túi...bác đi giày, bác đi dép... Túm lại là lôm côm sờ ki lắm. Và em thấy cái "trang phục" của các bác này chả ở đâu giống ở đâu, nơi thì quần áo bộ đội (cũ) giống cựu chiến binh, nơi thì đen xì-túi to đùng, nơi thì xanh lá mạ... Mà lạ lắm cơ, khi phát hiện thấy 2b vi phạm, các bác xxx chả có tín hiệu gì để ra hiệu lệnh dừng xe, toàn các bác xx phi thân ra chặn đường sau đó bắt xe về đưa cho xxx xử lý.
Em có mấy thắc mắc:
+ Hình như có quy định các bác xx không được phép chặn xe...?
+ Nếu người dân ở nơi khác tới không hiểu "trang phục" của các bác xx (không hiểu chức trách của các bác) mà lại tưởng là mấy ông bảo vệ-giữ xe cho cửa hàng nào đó ra chặn khách (ý quên mời khách), rồi người dân lườm 1 cái rồi cứ thế lách ra đi thì sao nhỉ?
+

Theo em:
+Nên thống nhất các trang phục của các bác xx và thông báo cho toàn dân được biết.
+Khi lập tổ bắt xe như vậy: xxx phải ra tín hiệu còn xx chỉ giúp đỡ xxx sau khi có tín hiệu, nếu xxx không có tín hiệu thì 2b vi pham cứ đi mà xx không được phép phi thân ra.
Em thì nghĩ khác, em rất thông cảm cho các bác ấy, các bác ấy đã già mà còn đi làm cái việc em tin là không có nhiều tiền đâu. Thực tế vào các giờ cao điểm ở những con đường nhỏ không có csgt thì các bác ấy phát huy tác dụng, nếu không chỉ có tắc và tắc. Em thấy lắm lúc các bác ấy quá vất vả, ấy vậy mà người tham gia gt có nghe theo sự điều tiết của họ đâu, còn việc không tuân thủ các quy định của luật gt, tuy các bác đấy không được phép phạt, nhưng các bác làm thế cũng đũng.

MerSLK200

Xe tải
Website
galuoc.vn
Có cụ ạ, nhưng đó là phục vụ cho csgt khi 2B vi phạm, chứ không được quyền kiểm tra, xử phạt...
Theo luật là ko được cụ nhé. Chẳng qua đi cùng với xxx áo xanh or vàng nên vô hình chung đánh đồng như thế thôi.