[Funland] Về chuyến công du của Chủ tịch hạ viện Mỹ đến Đài Loan

x_six

Xe tải
Chú ý chú ý
Cá đã vào lưới, theo lịch trình thì cá sẽ rời đi vào chiều mai 3/8. Đúng lúc này vùng biển, không phận quanh đảo Đài Loan đã bị phong tỏa để tập trận. Lúc vào thì đúng giờ nhưng để xem lúc ra có dám ra đúng giờ hay không? để chiều mai sẽ biết ai mới là người thao túng thực sự của Game này nhen
Nay có kết quả chưa cụ? 😎

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cái thông tin đập chịu đc bom nguyên tử từ đâu đấy cụ.
Chỉ duy nhất thứ bảo vệ được con đập là một quy định không tấn công vào các cơ sở kiểu này, được tất cả các nước ký. Thằng nào trót dại chơi trò ấy thì cả thế giới nó phỉ nhổ, hoặc quay sang tẩn.
Thế thôi
Ký cọt để cho vui thôi cụ ơi chứ có làm gì đâu. Trước em cũng đọc đc ở đâu đó có nhắc đến việc ko đc tấn công vào các công trình thủy lợi, những hành động tấn công này đc coi là tội ác chiến tranh. Nhưng mà hồi Mỹ oánh VN thì nó vẫn thả bom vào nhà máy thủy điện Thác Bà mà có làm sao đâu. Rồi thì Luật nhân đạo quốc tế cũng nhắc đến việc chỉ đc tấn công vào các mục tiêu quân sự, rồi thì Công ước Genève về vấn đề đối xử nhân đạo với tù, hàng binh... Thế mà cứ xảy ra chiến tranh cái là đầy vụ thả bom, pháo kích vào nhà dân. Lên truyền thông thì 1 bên tố cáo, 1 bên thì cứ khăng khăng nhận là chỉ tấn công các mục tiêu quân sự, nói qua nói lại rồi ai lại về nhà đấy. Hoặc như Nga đợt rồi nó vẫn tuyên bố tử hình mấy ông lính tham chiến cho Ukraina.
Nói chung em thấy mấy cái công ước, hiệp định... toàn để làm màu mè cho vui thôi chứ thằng nào thích lật kèo cũng đc hết :D

Chỉnh sửa cuối:

Nghen loc

Xe tăng
Gửi các Cụ bức tranh nổi tiếng vừa được các cao nhân nhắc lại:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sao phải xoắn - Tể tướng Lưu Gù said :))

windy1

Xe điện
Tới đâu rồi nhỉ, leo thang chiến tranh chưa vậy.

VT Entertainment

Xe buýt
Tới đâu rồi nhỉ, leo thang chiến tranh chưa vậy.
Ối dồi ôi, cụ chả cập nhật gì cả. Dự là trong vài ngày tới sẽ có hàng vạn sinh linh thiệt mạng vì bom đạn... người thì còn biết di tản tị nạn các kiểu chứ tôm cá biết gì đâu, biết đi đâu, tự dưng Bùm! banh xác :(

cmos83

Xe buýt

Nghi vấn vết đạn trên sườn máy bay Peloshi..!

Donxa

Xe buýt
Tàu nó thực dụng không sỹ hão. Có lợi cho nó nó mới làm, thiên hạ cười nó cứ cười. Về khoản nhẫn thì bọn Tàu số 2 ko ai số 1.

Tin đại đế mà học được tàu 1 tý thì dân Nga đỡ khổ. Cứ húng chó đánh nhau ầm ầm, tranh cái danh hão siêu cường thì còn khổ nữa.
Cụ nói phét. Bản chất của Tàu thì Mỹ nó nắm thóp nên nó hiểu, dân xứ rau thì càng thấm. Tàu xưa nay chỉ đi bắt nạt nước nhỏ, với nước nhỏ thì Tàu luôn ngang ngược hống hách thậm chí dã man, tàn bạo... nhưng chưa bao giờ dám đối mặt với một cường quốc như Nhật, Pháp, Anh, Nga... và nếu "bị " đối mặt thì giải pháp luôn là đầu hàng mặc cho đối thủ xâu xé. Là dân xứ ơ kìa trên cơ sở hiểu rõ bản chất của Tàu, tôi khẳng Tàu dám đánh Đài Loan là chuyện hão huyền.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Ký cọt để cho vui thôi cụ ơi chứ có làm gì đâu. Trước em cũng đọc đc ở đâu đó có nhắc đến việc ko đc tấn công vào các công trình thủy lợi, những hành động tấn công này đc coi là tội ác chiến tranh. Nhưng mà hồi Mỹ oánh VN thì nó vẫn thả bom vào nhà máy thủy điện Thác Bà mà có làm sao đâu. Rồi thì Luật nhân đạo quốc tế cũng nhắc đến việc chỉ đc tấn công vào các mục tiêu quân sự, rồi thì Công ước Genève về vấn đề đối xử nhân đạo với tù, hàng binh... Thế mà cứ xảy ra chiến tranh cái là đầy vụ thả bom, pháo kích vào nhà dân. Lên truyền thông thì 1 bên tố cáo, 1 bên thì cứ khăng khăng nhận là chỉ tấn công các mục tiêu quân sự, nói qua nói lại rồi ai lại về nhà đấy. Hoặc như Nga đợt rồi nó vẫn tuyên bố tử hình mấy ông lính tham chiến cho Ukraina.
Nói chung em thấy mấy cái công ước, hiệp định... toàn để làm màu mè cho vui thôi chứ thằng nào thích lật kèo cũng đc hết :D
Vâng em biết chiến tranh là trò 2 mặt.
Nhưng vụ tấn công trực tiếp vào đập Tam Hiệp để cho vỡ thì sẽ k thể có đc.
Em seach được cái này.
Đọc xong thấy thông tin kiểu tuyên truyền của mình là chính.
Ném bom nhà máy chứ k ném đập.
Dọn bom bi bằng tay (bom bi là để nhắm vào con người chứ k phải để công phá hạ tầng).
Bảo thủy điện HB đắp bằng cát. Mùa đông xuống nước sông ấm lắm, cụ chém là lajnh...
Mình hay tuyên truyền về sự độc ác của đế quốc nên một số chuyện có thể được nâng tầm (vd có người gán tội cho Mỹ về chuyện tạo mưa gây nên lũ miền bắc ...)
Với chuyện ném bom đập thủy điện là chuyện lớn, nhưng em k thấy đc nhắc đến nhiều. Chắc biến dị của chuyện ném bom nhà máy thủy điện!
Ném bom nhà máy để hư hỏng k hoạt động đc. Dùng bom với sức công phá hạn chế thì k vỡ đập đc, vì đập ở cách xa.

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xe tăng
e nghĩ TQ nhìn gương Nga bị đập hội đồng chắc cũng thận trọng hơn thôi. Giờ mà đánh ĐL thật, các nước trên TG nó thi nhau cấm vận rồi tịch thu tài sản như đã làm với Nga thì bách nhục :)) Nói chung thời này võ mồm trên mặt trận Ngoại giao vẫn là thượng sách =))

osmopure

Xe tải
Trâu bò oánh nhau ruồi muỗi chết. Các cụ nói cấm có sai, chỉ biết mình bị cá mập cắn 2 cable internet rồi.

Ngo Rung

Xe lăn
Lý luận kiểu cụ thì với sức mạnh của Việt Nam thừa sức tẩn cam một trận cho yên, thích thì sáp nhập luôn làm một nước =))
Dám hay không nó ở chỗ được gì và mắt gì thôi.
Còn câu hỏi, Mỹ có hi sinh quyền lợi của nó không thì có thể trả lời luôn là không. Quay lại câu hỏi được gì và mất gì :D
Bọn trẻ trâu nó hay dọa, đánh tao tao mách bố tao :))
Cam nó làm gì mình mà mình phải đánh nó thế cụ? Nhìn nó ngứa mắt à?!

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Ủa là sao cụ nhỉ. :) tối qua 10:43 peloshi mới hạ cánh đó.
Ý em là nếu máy bay của không quân Mỹ chở bà chủ tịch Hạ viên trên bong bị sự cố (bị bắn thủng vỏ như trong ảnh) từ hôm qua 2.8 thì thế giới đã ầm ĩ lên rồi!

puredoll

Xe điện
Vài ý kiến cá nhân.
Vụ thăm Đài này có khá nhiều mục đích:
  1. Trấn an Đài Loan là Mỹ sẽ bên cạnh Đài
  2. Bán vũ khí cho Đài
  3. Nắn gân TQ, thử xem phản ứng của TQ với sự kiện này thế nào:
  • Nếu TQ mềm dẻo, sẽ có những bước đi tiếp theo để ép TQ gây chiến.
  • Nếu TQ tẩn Đài / bắn vào đâu đó của Đài, Mỹ & PT sẽ có cớ cấm vận.
Các cụ đừng coi thường cuộc cấm vận từ Mỹ & PT với TQ. TQ không phải là Nga để có thể chống đỡ cuộc cấm vận này. Nga để chống lại cấm vận cũng cần mất 8 năm & có sự hậu thuẫn từ TQ & Ấn Độ.
Nếu TQ bị cấm vận lần này thì chỉ có Nga bên cạnh, mà Nga cũng đang bị cấm vận, lo cho bản thân còn đang chật vật, khó có thể giúp cho TQ.
TQ hiện đang nắm giấy lộn khá nhiều của Mỹ, nếu bị cấm vận đống giấy lộn này chỉ đem đun bếp. Các cụ có thể bảo là lấy nhà máy, xí nghiệp của DN của Mỹ & PT bù vào chỗ này. Ok cái này có thể được đấy nhưng mà số tiền TQ để ở Ngân hàng các nước khác nhiều lắm, PT nó lại phong tỏa tiền này thì TQ thiệt to.
Cái thiệt to hơn là Mỹ & PT cấm vận sẽ rút hết các DN nước ngoài đi, Mỹ nó ép mãi mà các DN cứ chơ chơ ở Tàu không chịu rời đi. Giờ có cớ rồi, bố bảo DN nào dám ở lại. Mất vốn mất công nghệ TQ không thụt lùi vài chục năm mới lạ.
E thấy Cụ phân tích rất đúng, TQ chỉ to mồm thôi, k dám làm gì cả