[Funland] Về chuyến công du của Chủ tịch hạ viện Mỹ đến Đài Loan

.Bo My

Xe lăn
Với các tàu và máy bay chở hàng dân sự, đố TQ dám ngăn cản các tàu, máy bay chở hàng dân sự của Mỹ, Hàn, Nhật tới ĐL đấy!
Cụ này không biết từ phong tỏa nghĩa là gì. Chắc nghĩ chỉ cấm tàu quân sự thôi á! :))

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cụ này không biết từ phong tỏa nghĩa là gì. Chắc nghĩ chỉ cấm tàu quân sự thôi á! :))
Em biết nhưng mấy thằng kia nó không biết đâu! Nó không đồng ý đấy. Làm gì được nó ;)
Giờ thế giới, có mỗi thằng Mỹ nó đi cấm vận, trừng phạt các nước.
Còn lại các nước khác toàn đi phong tỏa và cấm vận mõm!

Hooks

Xe tăng
Đài loan có TSMC để mà mặc cả, khiến cả Mỹ - Trung đều nhượng bộ. Bà Pel "đến thăm", theo nhà cháu, là ngầm thúc ép Đài chuyển sx chip ra nước ngoài nhanh hơn nữa. Việc leo thang căng thẳng quan hệ Ngoại giao giữa 2 nước ko quan trọng bằng việc nắm sx và cung chips của Thế giới.

Giờ nghe phỉnh phờ, đầu tư vào Nhật - Mỹ để khỏi lọt công nghệ vào tay TQ. Đầu tư xong á, hết giá trị ngay lập tức. Khi đó chỉ còn giá trị để họ đem ra mua bán, trao đổi với TQ mà thôi.

A98

Xe container
1: Hết lý quay sang bắt bẻ chữ nghĩa. Đúng kiểu cảnh sát Trính tả! Ý nghĩa của ngôn từ là diễn đạt, có những từ không còn chính xác như ban đầu nhưng ý nghĩa diễn đạt vẫn được xã hội chấp nhận.
2: Biết 1 mà không biết 2. TQ tấn công ĐL thì cũng là thời điểm TQ bị phong tỏa về đường biển, đường không. Thử hỏi xem bao nước xung quanh sẽ ủng hộ và tiếp tế hay buôn bán với TQ.
Khi TQ không có hoạt động thương mại với các nước khác, không mua được dầu và thực phẩm thì TQ có dự trữ để sống được bao lâu?
ĐL sẽ vẫn mua được hàng và nhận được tiếp tế từ nhiều kênh và nhiều nguồn. Với các tàu và máy bay chở hàng dân sự, đố TQ dám ngăn cản các tàu, máy bay chở hàng dân sự của Mỹ, Hàn, Nhật tới ĐL đấy!
Cụ khác em nhỉ. Em mà sai chính tả là em xấu hổ lắm, nên khi người khác chỉ ra em không dám có ý kiến gì đâu.

Dầu, lương thực và nhiên liệu, TQ sẽ mua từ Nga và các nước có biên giới đất liền nhé, có thể thiếu thốn chứ không chết được. Trong khi, nếu bị cắt đứt khỏi nguồn hàng TQ, nền kinh tế Mỹ và Châu Âu sẽ sụp đổ.

Cụ nghĩ Mỹ dám cho tàu chiến vào vùng phong toả của TQ thì em thua cụ rồi, mời cụ tiếp tục sống trong mơ đi.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Cụ khác em nhỉ. Em mà sai chính tả là em xấu hổ lắm, nên khi người khác chỉ ra em không dám có ý kiến gì đâu.

Dầu, lương thực và nhiên liệu, TQ sẽ mua từ Nga và các nước có biên giới đất liền. nhé, có thể thiếu thốn chứ không chết được. Trong khi, nếu bị cắt đứt khỏi nguồn hàng TQ, nền kinh tế Mỹ và Châu Âu sẽ sụp đổ.

Cụ nghĩ Mỹ dám cho tàu chiến vào vùng phong toả của TQ thì em thua cụ rồi, mời cụ tiếp tục sống trong mơ đi.
=)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

• Vodka
Reactions: A98

shiluo

Xe container
Em thì nói thẳng.
Em ghét chính quyền TQ.
Dân thì cũng bị chính quyền tuyên truyền thôi.
Lịch sử, văn hóa của QT có nhiều cái hay và em cũng thích. Hồi nhỏ bị hâm mộ các chuyện Tây du kí, Phong Thần, Tam Quốc, Thủy Hửu..... và bị ảnh hưởng bởi Kim Dung.
Giờ thì thấy văn hóa TQ cũng không quá đặc sắc so với văn hóa Việt Nam hay các nước khác.
Em thì ngược lại với cụ, trước đây (cho đến cả khi có F1) em cực ghét Tàu, tẩy chay tất cả những gì liên quan đến Tàu, nhà em không bao giờ mua những gì có chứ made in China - chỉ nhưng đồ được tặng thì phải dùng (có thể gọi là cực đoan, em chấp nhận sự bất tiện để thực hiện điều đó). Sau này em nghiệm ra yêu nước không đồng nghĩa với phải ghét Tàu, nước nào cũng vì lợi ích của mình, ở cạnh thằng to đầu thì phải biết cách thích ứng để tránh bất lợi cũng như tận dụng lợi thế. Đã có thời em từng nghĩ tại sao không cho thằng Mẽo vào thuê Cam Ranh để dí dao vào mạng sườn thằng Tàu cho nó bớt hung hăng, bố láo :D
Đến bây giờ thì em quán triệt: Việt Nam luôn mong muốn làm bạn với tất cả các nước, không đứng về nước nào để chống lại nước khác. Các anh tẩn nhau thì cứ việc nhưng đừng kéo em vào, em yêu hòa bình, đừng bắt em chọn bên ^^

bat_kha_tu_nghi

Xe điện

Dầu, lương thực và nhiên liệu, TQ sẽ mua từ Nga và các nước có biên giới đất liền. nhé, có thể thiếu thốn chứ không chết được. Trong khi, nếu bị cắt đứt khỏi nguồn hàng TQ, nền kinh tế Mỹ và Châu Âu sẽ sụp đổ.

Vâng, cụ bảo như này, ý là nên coi trọng chuyện lớn, bỏ qua cái tiểu tiết:

Nó có lý với cụ, vì cụ chưa đủ kiến thức về Địa-chính trị. Với người hiểu biết hơn, lập luận của cụ rất ngô nghê.
Ở tầm quốc gia, hành động nào cũng phải cân nhắc giữa lợi và hại. Tàu nó cần toàn bộ Đài, chứ nó lấy mấy mảnh nhỏ ấy làm gì? Mấy đảo ấy để thì đe đọa gì nó, khi mà nó kiểm soát toàn bộ biển xung quanh, lực lượng trên đảo không có tiếp viện và tiếp vận?
Nhưng đi soi chính tả, và đánh người bỏ bóng, khích tướng.
Thôi em biết rồi. Quan điểm em thể hiện hết rồi.
Em coi đây không là tranh luận mà là trao đổi về ý kiến quan điểm của mình, không thắng thua được vì không thực tế. Không ai kiểm chứng giả thuyết của mình được.
Thế nên em xin dừng tại đây.

Chỉnh sửa cuối:

A Nok

[Tịch thu bằng lái]

Dầu, lương thực và nhiên liệu, TQ sẽ mua từ Nga và các nước có biên giới đất liền nhé, có thể thiếu thốn chứ không chết được. Trong khi, nếu bị cắt đứt khỏi nguồn hàng TQ, nền kinh tế Mỹ và Châu Âu sẽ sụp đổ.

Cụ sàm vãi luôn, bảo vệ TQ bằng đc bất chất thực tế.
Về Lương thực: Cụ biết TQ 1 năm nhập 90tr-95tr tấn Đậu tương từ đâu ko? Đi đường bộ chở bằng ba gác ạ?

A98

Xe container
Về Lương thực: Cụ biết TQ 1 năm nhập 90tr-95tr tấn Đậu tương từ đâu ko? Đi đường bộ chở bằng ba gác ạ?
Đậu tương nhập về làm gì hả cụ? Sau đó TQ chế cái gì, bán đi đâu cụ nói em nghe cái!

Chỉnh sửa cuối:

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Đậu tương là nhập về làm gì hả cụ? Sau đó TQ chế cái gì, bán đi đâu cụ nói em nghe cái!
Cụ có thể tìm hiểu mà? Ko biết thì chịu.
Em đưa ra con số dự kiến 2022 cho cụ thẩm: TQ nhập khoảng 90tr-95tr tấn.
Còn làm gì cụ hỏi họ đi.

A98

Xe container
Còn làm gì cụ hỏi họ đi.
Cụ là người đưa ra mà. Hậu quả của không có đậu tương là gì, có chết đói ngay không, TQ chịu được bao lâu, so với rủi ro Đài Loan độc lập thì thế nào, mời cụ.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cụ là người đưa ra mà. Hậu quả của không có đậu tương là gì, có chết đói ngay không, TQ chịu được bao lâu, so với rủi ro Đài Loan độc lập thì thế nào, mời cụ.
Ngay trong quan điểm của cụ đã có ý tự mâu thuẫn: Ở tầm quốc gia, hành động nào cũng phải cân nhắc giữa lợi và hại => Với cách thức ĐL tự phát triển độc lập như hiện nay và cách hành xử, thể chế hiện tại của TQ thì ĐL không bao giờ muốn bị sát nhập vào TQ và luôn phòng thủ và bảo vệ mình dưới sự bảo vệ của các nước "đồng minh".
Vì vậy phương thức sát nhập quân sự luôn luôn là có hại vì sẽ có sự phản công cực lớn từ ĐL => Hiển nhiên TQ sẽ nhận ra vì thế TQ sẽ không bao giờ đi chiếm ĐL bằng vũ lực (Vì dân sẽ chết, di tản, nhà máy cơ sở hạ tầng sẽ mất hết). .....
ĐL lại thỉnh thoảng muốn kích TQ múa võ quay cuồng vì thể hiện tính côn đồ thì dân ĐL càng ghét chính quyền TQ và càng muốn độc lập tự chủ.
Trừ phi TQ có biến cố lớn thay đổi nền chính trị của mình thì còn có cơ hội sát nhập cùng ĐL.

Người ta đưa ra ví dụ cho cụ thấy rằng chỉ 1 vấn đề nhỏ mà TQ đã phụ thuộc rồi, còn nhiều vấn đề khác nữa. Nên cụ bảo TQ độc lập tự chủ không chết đói khi ngừng nhập khẩu thì hơi lạ.
Gửi thêm cho cụ tí tín tức đọc cho mở mang nhìn rộng ra chút.
Ngô:

Gà:

Theo báo The Economist của Anh, có một bí mật ít người biết là mỗi năm Trung Quốc phải nhập khẩu 1,6 triệu gà con lông trắng "hạng ba" để đảm bảo nhu cầu trong nước. Gà Trung Quốc chậm lớn, không bằng gà Mỹ.
Thịt lợn:

TQ còn nhập khẩu thị bò, sữa, trái cây, dầu thực vật......

Đấy là cái ăn hàng ngày chưa nói đến máy bay hàng không, công nghiệp khác.

Chỉnh sửa cuối:

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Loạn:
Chưa kể TQ cũng là nc nhập nhẩu nhiều gạo nhất TG.
Với 1,4tỷ dân, cần bình quân 1 năm 300kg/ 1 người lương thực quy đổi = 420 tr tấn. Sx trong nc của TQ chỉ đạt 2/3 thôi.
Sử dụng Đậu tương chủ yếu = Dầu ăn + Bã ( khô đậu tương - Dùng làm TACN)
Dân TQ sử dụng Đậu tương làm Thức ăn cũng lớn nhất, làm gia vị ( nc chấm), làm NGK.
TQ là nc sử dụng Dầu ăn lớn nhất TG, phải nhập thêm Dầu ăn ngoài cái sp ép từ Đậu tương nhập thô.
Ko phải cái gì TQ cũng là thần, là thánh cụ ạ...nó có rất nhiều điểm yếu.

duongphong

Xe container
Còn làm gì cụ hỏi họ đi.
Đậu tương nhập về làm gì hả cụ? Sau đó TQ chế cái gì, bán đi đâu cụ nói em nghe cái!
Đậu tương dùng làm chế biến thực phẩm và thức ăn chăn nuôi ...cụ. Không nhập đậu tương, ngô...thì ngành chăn nuôi gà, lợn...không đủ cung cấp cho dân Tàu đâu.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Có một khái niệm là: Sĩ Khí. Nhà Trần nhờ Sĩ Khí mà thắng địch hùng mạnh.
Một quốc gia sĩ khí mà kém thì có thể bị một nước nhỏ khống chế. VD TQ từng nhiều lần bị quân đội nơi khác đến chiếm lập nên các triều đại mấy trăm năm. Lịch sử hiện đại gần đây thì cũng đã bị Nhật Bản xâm chiếm.

Em cũng không hiểu việc vì sao phải bảo vệ TQ, một đất nước tìm cách áp chế mình, bất chấp sự thật nâng tầm vị thế của nó lên làm gì khi mà sự thật nó hiển hiện ra thế.
Biết nó mạnh, không nên làm trẻ trâu khinh nó. Nhưng đi nâng tầm sĩ khí TQ để làm cho người khác sợ không biết mục đích là gì :))

Chỉnh sửa cuối:

Arjuna85

Xe tải

Trung Quốc không xuất hàng tách khỏi thế giới thì 1,3 tỷ con dân Tàu chết trước rồi mới đến thế giới.
Dân Tàu phụ thuộc vào thế giới hơn dân Nga nhiều

poiuy

Xe ba gác
Em thì ngược lại với cụ, trước đây (cho đến cả khi có F1) em cực ghét Tàu, tẩy chay tất cả những gì liên quan đến Tàu, nhà em không bao giờ mua những gì có chứ made in China - chỉ nhưng đồ được tặng thì phải dùng (có thể gọi là cực đoan, em chấp nhận sự bất tiện để thực hiện điều đó). Sau này em nghiệm ra yêu nước không đồng nghĩa với phải ghét Tàu, nước nào cũng vì lợi ích của mình, ở cạnh thằng to đầu thì phải biết cách thích ứng để tránh bất lợi cũng như tận dụng lợi thế. Đã có thời em từng nghĩ tại sao không cho thằng Mẽo vào thuê Cam Ranh để dí dao vào mạng sườn thằng Tàu cho nó bớt hung hăng, bố láo :D
Đến bây giờ thì em quán triệt: Việt Nam luôn mong muốn làm bạn với tất cả các nước, không đứng về nước nào để chống lại nước khác. Các anh tẩn nhau thì cứ việc nhưng đừng kéo em vào, em yêu hòa bình, đừng bắt em chọn bên ^^
Bài học nghìn năm của các triều đại VN rồi: độc lập tự chủ là của mình, thể diện là của Tàu. Giờ mà ai muốn xé bài học đó thì e rằng sai 99%.

Huy_89

Xe hơi
Đài loan có TSMC để mà mặc cả, khiến cả Mỹ - Trung đều nhượng bộ. Bà Pel "đến thăm", theo nhà cháu, là ngầm thúc ép Đài chuyển sx chip ra nước ngoài nhanh hơn nữa. Việc leo thang căng thẳng quan hệ Ngoại giao giữa 2 nước ko quan trọng bằng việc nắm sx và cung chips của Thế giới.

Giờ nghe phỉnh phờ, đầu tư vào Nhật - Mỹ để khỏi lọt công nghệ vào tay TQ. Đầu tư xong á, hết giá trị ngay lập tức. Khi đó chỉ còn giá trị để họ đem ra mua bán, trao đổi với TQ mà thôi.
Có cái mặc cả mà chuyển đi thì lại toi sớm. Nên chắc là củng cố quan điểm ủng hộ thôi.

Arjuna85

Xe tải
Có cái mặc cả mà chuyển đi thì lại toi sớm. Nên chắc là củng cố quan điểm ủng hộ thôi.
Cái mà Đài Loan có thể dùng để mặc cả là vị trí của nó khống chế con đường ra Thái Bình Dương của Tàu
Và khống chế toàn bộ vùng kinh tế ven biển của Tàu.
Cho nên Mỹ sẽ không bao giờ buông Đài Loan ra.