[Funland] Về chuyến công du của Chủ tịch hạ viện Mỹ đến Đài Loan

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hôm nay Pelosi chủ tịch Hạ viện Mẽo lên đường công du châu á, và sẽ thăm Đài Loan. Đã có những lời lẽ đe dọa từ phía Trung Quốc sẽ bắn rơi chuyên cơ của Pelosi. Liệu chó sủa sẽ không cắn hay sẽ là bắt đầu của cuộc chiến ngay trong khu vực. Nếu điều đó xảy ra liệu cuộc sống chúng ta có bị đảo lộn?
Em nghĩ võ mồm hoặc cùng lắm là quấy nhiễu tý thôi, chứ cụ tổ anh Bình béo có đội mồ sống dậy cũng ko dám bắn hạ máy bay chở bà Pelosi ~o)

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Em thêm 1 kế nữa cụ về báo lãnh đạo cứ theo kế em lấy được ĐL, NB và 1 nửa TBD. Chi cỡ 50 tỷ $ bơm cho dân Trung và Nam Mỹ làm 1 cuộc hành hương di dân đến biên giới Mê hi cô và Mỹ làm cho nước Mỹ loạn đầu đuôi ko cứu được nhau. Nếu TQ lấy được thế cục này chi cho em 10 tr $ nhé. =)) =))
Cụ cập nhật kém quá từ khi mrBiden lên thì dân nam mỹ nó đang hành hương sang mẽo rồi :))))

Xegiacmo3

Xe đạp
Chờ làm j, Nga và Châu Âu đang sa lầy ở Ucraina, Mỹ đang suy thoái kinh tế và vẫn phải bơm đồ cho đồng đội ở Châu Âu. Giờ là thời cơ quá tốt để TQ lấy Nhật Bản và Đài Loan. Trước khi lấy Nhật Bản thì nên lấy Đài Loan trước, tiếp đó tiến ra giữa TBD lấy Hawai, chặn Mỹ từ xa thì lấy Nhật Bản như đồ trong túi thôi =)) =))
Viễn chinh trên biển không dễ thế đâu

Pilota

Xe điện
Các cụ đừng coi thường thằng tàu. Nó bắn thật chứ chẳng chơi. Bọn nó trang bị hơi bị nhiều ak47 đấy. ;))

vocuc_trongrong

Xe tăng
Thương hiệu Nhật sx tại tàu thôi (như Iphone Mỹ).
Mà cùng 1 thương hiệu/ mẫu mã có hàng made in Chine, có hàng made in Japan thì hàng Japan giá sẽ đắt gấp rưỡi, mặc dù vậy dân Tàu, VN vẫn chọn hàng Japan mắc tiền hơn ;))
Hàng Nhật mà được săn đón vậy thì 1 loạt đt Sony, Sharp đã chả dẹo. Mảng điện tử, điện lạnh, gia dụng của Sharp với Toshiba thì về tay Tàu hết. Sanyo thì bán mình nguyên con cho Tàu luôn. National vang danh 1 thời còn bi đát hơn khi vĩnh viên bay màu.

cocsku

Xe cút kít
Tàu chỉ to còi thôi, đừng có mà ảo tưởng sức mạnh tưởng mình đồ chơi nhiều giống Nga, Tàu chỉ có nhiều tiền thôi. Vụ này Tàu mà động thủ thì mắc mưu giăng sẵn ngay, dính vào súng đạn thì chỉ có suy kiệt kinh tế, thế là con đường cạnh tranh với Mỹ càng xa vời. Nên nhớ Mỹ nó lắm đồng minh thân lắm, Tàu giai đoạn này thân được mỗi ông Nga, vì là anh em cùng có chút ít quyền lợi (chứ Nga cũng chả ưa quái gì Tàu). Đòn Ukraina vừa rồi hội kia tưởng ăn được Nga nhưng khó trôi quá nên kích động anh Tàu nhảy vô làm vụ luôn thể. Bản chất của hội Mỹ là luôn gây bất ổn để hưởng lợi. Ukraina cứ tưởng vũ khí được viện trợ á, đừng có mơ, đấy chỉ là chỗ thử nghiệm vũ khí thôi. Thuyết âm mưu ngày càng thâm độc, không tỉnh táo là sập bẫy chông ngay
Anh Bình khôn lắm, mắng thì gắt thế thôi chứ không húng chó như anh Pu. Tương lai phát triển của nước anh ấy còn dài, dại gì mà tất tay ngay. Vả lại anh Pu đánh Ukr đang tạo thế có lợi cho anh Bình. Giờ đánh Đài anh ấy tự đẩy mình khỏi thế cờ đang có lợi.

kfc1981

Xe điện
OF có luật là ko "tổ lái" về VN cụ nhá :D ... nhưng em có tí khiên nên em cho tí quan điểm như này :D ... về cơ bản là ta sẽ bị tí ảnh hưởng gián tiếp và hóng xem bên nào căng hơn, mạnh hơn để ứng xử cho phải đạo :D
Cháu cảm ơn cụ nhắc nhở. Thật sự thì cháu chỉ lo nếu có chiến sự thì mấy đứa em cháu đang ở bên đài sẽ “khổ”. Và trên hết cháu ko mong muốn có chiến tranh.

24AnTrạch

Xe buýt
Ba Tàu mà học ông Ngố thì hỏng, chiến tranh sảy ra chỉ khổ người dân
e chỉ mong ko có gì sảy ra thế giới hoà bình mọi ngưòi đi làm kiếm tiền ăn chơi nhảy múa là vui nhất

Bigmoto

Xe container
Tàu nó khôn lắm, nói thì kinh, nhưng ko húng chó
Cái này đồng ý với cụ Cóc. Kể cả Tàu - Mỹ có bem nhau thật lực thì mợ chủ tịch vẫn bình an.
Oánh nhau không giết đại sứ rồi, nhất là với các cường quốc.
Các bên sẽ thi bóp ...ái nhau dưới gầm xem thằng nào chịu đau tốt hơn thoai.
Vì vậy dù mợ CT cứ sang thăm thì về hình thức các cụ cũng chỉ thấy 2 bên chửi nhau qua lại thôi. Còn kết quả bóp ..ái thế nào phải mội thời gian nữa may ra mới biết.

quandicom

Xe buýt
Hồi tháng 2 lúc Nga còn dọa Ukc, em cũng nghĩ mấy ông này chỉ đấu võ mồm. Hết Eu, Mỹ kích động leo thang rồi lại đến Nga vào tung hứng drama cùng.
Ấy thế mà đùng cái giật mình khi sáng mở tin ra thì thấy Nga cho máy bay xuất kích nã tên lửa vào Ukc thật và còn tuyên bố chính thức chiến tranh luôn.
Nên lần này ko dám nói trước Tàu dám/ ko dám làm j nữa. Nếu có đánh Đài thật thì em cũng sẽ ko bất ngờ.
Nga nó ở đẳng cấp rất khác với Tàu cụ ơi. Tàu chỉ là trọc phú mới nổi nên ngông tý thôi

Chỉnh sửa cuối:

vocuc_trongrong

Xe tăng
Chưa bị quây thôi chứ chiến tranh toàn diện khéo nội loạn chứ chả phải chiến tranh
Vấn đề là Đài trong mắt Mỹ + đồng minh ko đáng là j so với lợi ích mà Tàu sẽ đem lại nếu "mặc cả" thành công cả.
Ngày xưa Tàu nghèo mà còn đủ hấp dẫn trên bàn đàm phán để hất Đài khỏi LHQ. Thì nói j đến thị trường Tàu ngon như bôi mỡ hiện tại.

itsmylife

Xe tải
Chỉ cần đạn bay khỏi nòng, Mễ quốc sẽ hành động giống như với Đức trong WWII, bốc toàn bộ kỹ sư, nhà khoa học, di chuyển các nhà máy công nghiệp quan trọng như TSMC, Mideatek, ASE của Đài về Mễ quốc. Mễ sẽ nắm trong tay và chi phối gần như thị trường bán dẫn toàn cầu :))

Noname_2015

Xe tăng
Hãy sang TQ một chuyến anh bạn sẽ ngộ ranhieeuf điều thú vị khác xa với những gì anh bạn đã từng biết về họ nhé. Nhật Bản hôm nay thụt lùi rất nhiều rồi, không có cửa so với TQ đâu. Không phải ngẫu nhiên mà Trump lại hò hét 4 năm nhưng cuối cùng đến thời điểm này thì sao rồi? im re luôn, TQ không hề dễ chơi đâu. Ca này rất kho nuốt, nhiều khả năng phốt này sẽ khiến Mỹ mất thể diện nhiều hơn gần như chắc chắn sẽ xảy ra.

tàu mà vụ này không làm gì thì giang hồ lẫn giang hồ mạng nó khinh cho :)

ubisapro

Xe trâu
E chả tin Khựa dám làm gì. Chắc lại … quan ngại

flowers1508

Xe tăng
Mụ Pelosi đúng là thứ dữ. Máu nhất đảng dân chủ.:)
Em nhớ nhất vụ chiến nhau với Trump, đúng chất đàn bà thép.
Mà sao bà ấy rắn rỏi thật, em 40 mà cảm giác thể lực thua xa bà ấy

vocuc_trongrong

Xe tăng
Tàu chỉ to còi thôi, đừng có mà ảo tưởng sức mạnh tưởng mình đồ chơi nhiều giống Nga, Tàu chỉ có nhiều tiền thôi. Vụ này Tàu mà động thủ thì mắc mưu giăng sẵn ngay, dính vào súng đạn thì chỉ có suy kiệt kinh tế, thế là con đường cạnh tranh với Mỹ càng xa vời. Nên nhớ Mỹ nó lắm đồng minh thân lắm, Tàu giai đoạn này thân được mỗi ông Nga, vì là anh em cùng có chút ít quyền lợi (chứ Nga cũng chả ưa quái gì Tàu). Đòn Ukraina vừa rồi hội kia tưởng ăn được Nga nhưng khó trôi quá nên kích động anh Tàu nhảy vô làm vụ luôn thể. Bản chất của hội Mỹ là luôn gây bất ổn để hưởng lợi. Ukraina cứ tưởng vũ khí được viện trợ á, đừng có mơ, đấy chỉ là chỗ thử nghiệm vũ khí thôi. Thuyết âm mưu ngày càng thâm độc, không tỉnh táo là sập bẫy chông ngay
Cụ ơi, Mỹ + đồng minh mà siết đc cho Tàu suy kiệt kinh tế thì kế hoạch cấm vận từ thời Trump đã thành công rồi. Chứ ko phải để Biden phải muối mặt tháo ngòi cấm vận mấy bữa trước cụ ah.
Đồng minh của Mỹ đông đấy nhưng thân thiết thực sự chắc chỉ nhặt ra đc Can, Úc thôi. Chứ EU quý tộc ko nói trước đc j đâu. EU mà hết lòng với Mỹ thì Trump đã chả phải khản cổ hô hào EU cùng quây cấm vận Tàu. Mà khổ nỗi có thằng nào nó theo triệt để đâu.