[Funland] Vệ binh quốc gia của Mỹ tương đương với lực lượng nào của Việt Nam

Flores

Xe tải
Nó là quân nhân dự bị thôi mà. Mỗi năm đi tập huấn khoảng 2 tuần cho đến khi hết nghĩa vụ. khi cần huy động thì các chú này đi trước. sang Iraq hay Afghan rồi thì ko còn là dự bị nữa. hết việc lại vè nhà làm ăn bt. Cái này Sing cũng thế.

nhưmai2189

Xe hơi
Nó là quân nhân dự bị thôi mà. Mỗi năm đi tập huấn khoảng 2 tuần cho đến khi hết nghĩa vụ. khi cần huy động thì các chú này đi trước. sang Iraq hay Afghan rồi thì ko còn là dự bị nữa. hết việc lại vè nhà làm ăn bt. Cái này Sing cũng thế.
Dân quân tự vệ mình cũng thế, 1 năm đi tập lăn lên bò toài 2 tuần

Maus

Xe điện
Cụ này nó đúng ạ. Nó hoành tráng về trang bị và kỷ luật tốt nên ta tưởng hàng khủng nhưng tính chất thực sự của nó là tương đương như này thôi. Không quá cao siêu.
Mấy ông dân quân tự vệ nhà ta có tham chiến ở đâu không thì em không biết, nhưng tất cả các lữ đoàn Vệ binh quốc gia (NG) của bọn Mẽo đều đã tham chiến.

Ở Afgha, lính NG chiếm 55% tổng quân số lính Mẽo đã sang đó tham chiến, ở Iraq là 45%. Hơn 300.000 lượt quân NG đã chiến đấu với thời hạn một năm ở hai chiến trường này.

PS: Nhưng các cụ đừng để con số nó đánh lừa. Lính NG không thể nào so với lính thường trực được. Chỉ là vì quân thường trực dùng ưu tiên để thực hiện các trận đánh lớn kiểu chính quy. Nên khi đánh xong thì nhiệm vụ bình định, giữ lãnh thổ được giao cho quân NG. Các cuộc chiến Afgha, Iraq kéo dài khá lâu trong tình trạng chống phiến quân nổi dậy nên tỷ lệ quân NG lớn là đương nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

vumanhkien

Xe buýt
Cháu đọc mà không nhịn được cười :)) :)) :)) , cháu còn chưa nhìn thấy cái đội kỵ binh
Cụ lên tivi mà nhìn, em cũng nhìn thấy ở VTV nhà mình ấy ạ, thấy ra mắt đội kỵ binh cũng hoành tráng lắm, thấy bảo toàn kỵ chiến đấy. :))

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Quân đội ở nước nọ gọi là "hèn với giặc, ác với dân" chứ còn gì. Việt Nam mình sao sánh được.
Như vậy là Mẽo sử dụng quân đội để đàn áp nhân dân à các cụ?
Vậy mà mấy vụ bạo động ở mình, các lãnh đạo cấm có dám tung quân đội vào, mà mới chỉ dám dùng cảnh sát

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net

Tương đương với đội dân quân tự vệ bên ta thôi ah.
Trang phục tuy ko cần hầm hố vằn vện như bọn tư bản, nhưng vẫn toát đc lên khí chất, quân dung tươi tỉnh, nhìn là thấy sáng ngời tư tưởng cách mệnh.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc Kỵ Binh nước nhà em mới nhớ, những con ngựa sao lại nhỏ thảm thương vậy các cụ? Nhìn ngựa bên nước Anh á, mịa đúng là ngựa cảnh sát....
Bình thường mà cụ, ngựa ăn cỏ nó phải to hơn ngựa ăn hoa hồng ;))

qua_khoang

Xe tăng
Đội kị binh mình dùng ngựa nhỏ là để nếu ngã thì anh em cũng đỡ đau,vì độ cao lưng ngựa thấp ạ.Có cơ sở khoa học cả đấy.!

Nguoi.qua.duong

Xe tải
Nhắc Kỵ Binh nước nhà em mới nhớ, những con ngựa sao lại nhỏ thảm thương vậy các cụ? Nhìn ngựa bên nước Anh á, mịa đúng là ngựa cảnh sát....
Ngựa mình xưa nay là giống ngựa nhỏ, còn ngựa châu âu mông cổ nó là ngựa thảo nguyên to cao hơn. Giống như tạng người Đông Nam A bé nhỏ hơn Người châu Âu thôi Cụ.

Viet_Dung

Xe hơi
Vệ binh Quốc gia Hoa Kỳ là một lực lượng quân sự có nhiệm vụ đảm bảo an ninh, giữ gìn trật tự nội địa Hoa Kỳ. Khác với các lực lượng quân sự khác của Hoa Kỳ, bị hạn chế sử dụng vũ trang trong nội địa theo Hiến pháp (vì lo sợ chính phủ huy động để đàn áp người dân), Vệ binh quốc gia có thể triên khai nhiệm vụ không giới hạn trong nội địa Hoa kỳ. Em seach trên mạng thấy bảo thế.