[Funland] Vay thẻ tín dụng 8,5 triệu đồng "quên" trả, 11 năm sau nợ hơn 8,8 tỷ đồng

jazzzzz

Xe lăn
Vay bank bt thì nó tính lãi trên phần gốc thôi, không trả thì lãi gấp rưỡi chứ không có kiểu lãi mẹ đẻ lãi con như này dã man quá.
Dùng thẻ TD không cẩn thận dính trưởng đau luôn chứ chưa nói đến vụ nợ 11 niên dư lày.
Em có lần dính lãi 132 củ trong 3 tháng: quẹt thẻ 132.xx triệu, đến kỳ thanh toán nhưng thiếu 19k, cứ đinh ninh mình trả xong rồi, cũng không để ý tin nhắn định kỳ...

fundraiser

Xe container

KH khẳng định không dùng thẻ để mua hàng
Tôi cũng nghĩ có khả năng KH bị fake ID hoặc nhân viên bán thẻ fake ID của khách để mở thẻ chạy doanh số. 11 năm trước quy trình này của các bank lôm côm lắm. Tầm 2015-2016 vợ tôi còn bị fake ID có khoản vay thành nợ xấu ở bên FE Credit ấy. Phát triển ồ ạt nên có mỗi cái CMND copy là mở tuốt rồi ký đại lấy doanh số. Hoặc mở để rút tiêu. Sau lần ở Fe nhờ tôi quen biết lãnh đạo bên đó cũng phải nhờ xử lý mới xong. Nên kiểu này khách hàng ko chấp nhận là đúng rồi nên kiên quyết méo trả.

BloodOwl87

Xe điện
40% là lãi suất trong hạn.

Lãi suất quá hạn là 150% theo kiểu lãi mẹ để lãi con hàng tháng thì quá ghê
Lãi phạt quá hạn cũng phải tính là lãi dưới trần. Chứ cứ để nó đẻ ra mớ phí với lãi phạt ngoài khung có mà chết.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhắc mạnh chứ bác, ông kia chắc định bùng thôi. Vụ này chắc ngân hàng làm rùm beng truyền thông lên để dằn mặt các anh tài đang có ý định bùng
Ngân hàng ko làm rùng beng đâu cụ. Chẳng qua vụ này lên báo vì con số lớn chứ ngân hàng cứ đúng luật và quy định họ làm. Chả cần dằn mặt đâu cứ thế họ đòi. Pháp luật vô tình nếu người vay ko thanh toán thì ăn đủ. Ra toà ai bênh đc

QDV2012

Xe tăng
Nhân viên tín dụng suốt ngày gọi có mở thẻ tín dụng ko ???
Việc của họ mà.

Bản chất thẻ tín dụng là một sản phẩm hay ho, chỉ là lỗi người dùng ntn thôi? Không có điều kiện thanh toán vay bất chấp thì toang là đúng mà.

fanmu12345

Xe điện
Tôi cũng nghĩ có khả năng KH bị fake ID hoặc nhân viên bán thẻ fake ID của khách để mở thẻ chạy doanh số. 11 năm trước quy trình này của các bank lôm côm lắm. Tầm 2015-2016 vợ tôi còn bị fake ID có khoản vay thành nợ xấu ở bên FE Credit ấy. Phát triển ồ ạt nên có mỗi cái CMND copy là mở tuốt rồi ký đại lấy doanh số. Hoặc mở để rút tiêu. Sau lần ở Fe nhờ tôi quen biết lãnh đạo bên đó cũng phải nhờ xử lý mới xong. Nên kiểu này khách hàng ko chấp nhận là đúng rồi nên kiên quyết méo trả.
Theo thông tin trên báo thì KH có mở thẻ. Tuy nhiên trong HS mở thẻ ghi 2 số đt, gồm 1 số đt của KH và 1 số Đt KH không biết của ai.

Đây là điểm mấu chốt, vì tin nhắn giao dịch thẻ sẽ chuyển về số Đt do KH đăng ký, Sao kê thẻ hàng tháng sẽ gửi vào mail KH đăng ký.

LongLH

Xe điện
Khốn nạn nhất là không tiêu thì mấy cái thẻ tín dụng đó mất cái ưu đãi free phí thường niên và cụ phải đóng phí nếu không đóng thẻ. Cái phí đó mình không nhớ, không trả nó cũng tính là nợ và tính lãi
Sao cụ lại dùng từ khốn nạn nhỉ???

HTDA

Xe buýt
Cụ vẫn phải chủ động theo dõi, đề phòng không nhận được tin nhắn. Có nghĩa là sau >30 ngày (ngày bắt đầu theo quy định của ngân hàng) thì họ sẽ báo nợ, và sau 15 hoặc 25 ngày tiếp theo (cũng tùy theo ngân hàng quy định) thì sẽ phải thanh toán (ngân hàng cũng lại báo trước vài ngày). Nếu cụ không nhận được thông báo (do sự cố gì đấy), cụ vẫn phải chủ động thanh toán cho ngân hàng. Nếu làm được thế thì hoàn toàn yên tâm.
Vấn đề là tk của mình đã có sẵn tiền rồi, cứ auto trừ đúng ko ạ, có trường hợp nào ngân hàng quên ko trừ ko, và thường trừ vào ngày cố định đúng ko ạ ( chứ ko phải trừ trước ngày như cụ ở #83 nói là 22 đến hạn trả nợ mà 20 đã trả 1 phần).
Em hỏi kỹ vì em gần như phụ thuộc vào ngân hàng, em chỉ có nhiệm vụ gần tới ngày đó đổ đủ số tiền mình tiêu + 2 triệu duy trì tk để ko bị tính phí, nên sợ sơ suất mất của như chơi

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Eximbank đây ạ, nói chung e tránh xa Ngân hàng này ko bao giờ dây vào
Hai vụ bắt giữ khách mua bán USd một ở HN một ở TPHCM tại sao Xxx lại biết thông tin nhỉ???

rồi đây nữa

HTDA

Xe buýt
Các cụ đã gặp tình huống này chưa? Bị bắt / dụ dỗ mở thẻ, sau đó không dùng, ko kích hoạt, vậy có bị mất phí ko ạ. Nếu muốn khóa lại phải ra
ngân hàng làm thủ tục đóng phí vì thế nhân viên tư vấn là cứ kệ nó vì tk cũng ko có tiền mà khấu trừ.
Liệu mặc kệ có đc ko ạ.
Em hỏi vì thực tế ở 1 số trường Đh yêu cầu sv phải mở thẻ của 1/2 ngân hàng trong khi chúng ko có nhu cầu, sau đó về vứt luôn thẻ đó ko kích hoạt ko dùng
Hoặc như ng nhà em thì mở thêm thẻ tín dụng cũng ko kích hoạt ko giao dịch thì đc báo là sẽ thu phí

Euro2CityStar

Xe lăn
EiB cách đây chục năm đổ về trước thì ok, gần đây em thấy cũng hơi vớ vẩn.
Trước em làm cái Debit ở đây, tiêu 100% bằng tiền của em nạp vào và ngân hàng không thu bất kỳ khoản phí duy trì tài khoản nào. Em sử dụng liên tục khoảng gần chục năm và cũng không để ý các khoản trừ nhỏ vì không nhận được thông báo. Sau bẵng đi khoảng mấy năm không dùng vì đã dùng thẻ của ngân hàng khác, đến khi hết hạn định làm lại thì té ngửa bị nợ khoảng gần 100k tiền phí duy trì thẻ mà ngân hàng áp dụng trước đó mấy năm. Thế là em trả hết và đề nghị thanh lý xóa toàn bộ tk tại ngân hàng này luôn, tí thì cũng dính nợ xấu.
phí thẻ
chả liên quan tới CIC đâu .

nhưng kể cũng ghét . giờ noá giã 33k phí tài khoản khi không liên kết với thẻ nào đấy

bmwp0wer

Xe tăng
Độ chục năm trc thì mở thẻ toàn ký đại đó, nhân viên bank về hoàn thiện thủ tục. Nên các khoản trên hợp đồng tick vào nội dung nào chủ thẻ chưa chắc biết. Chưa kể có giai đoank 18-19 mở thẻ dễ toàn mở theo lô, có khi để lộ cmnd cũng ăn cái thẻ vào đầu. Khá lộn xộn phát triển nóng cụ ạ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Các cụ đã gặp tình huống này chưa? Bị bắt / dụ dỗ mở thẻ, sau đó không dùng, ko kích hoạt, vậy có bị mất phí ko ạ. Nếu muốn khóa lại phải ra
ngân hàng làm thủ tục đóng phí vì thế nhân viên tư vấn là cứ kệ nó vì tk cũng ko có tiền mà khấu trừ.
Liệu mặc kệ có đc ko ạ.
Em hỏi vì thực tế ở 1 số trường Đh yêu cầu sv phải mở thẻ của 1/2 ngân hàng trong khi chúng ko có nhu cầu, sau đó về vứt luôn thẻ đó ko kích hoạt ko dùng
Hoặc như ng nhà em thì mở thêm thẻ tín dụng cũng ko kích hoạt ko giao dịch thì đc báo là sẽ thu phí
Thê ngân hàng bình thường thì không sao nhưng thẻ tín dụng không dùng thì nên đóng nhé cụ quên phí lắt nhắt cái là thành nợ xấu

danleduc

Xe điện
Hóa ra là bị lừa đảo à ? Chết thật. :D
NH làm việc cũng tắc trách, vô trách nhiệm. :D

catking113

Xe Cứu Trợ
Em bấm máy tính. Nếu lãi suất 90% thì 11 năm nợ tăng 1164lần
80% thì 11 năm nợ tăng 642 lần.
Sao lãi suất thẻ tín dụng có thể cao được vậy nhỉ?
E nghĩ cái nàyblaf lãi ngày, lãi mẹ đẻ lãi con theo ngày thì nó tăng nhanh lắm