Vay thế chấp mua chung cư

sontungnguyen

Xe buýt
Chủ thớt đã mua nhà chưa.
Mình thấy bây giờ mua chung cư ngân hàng nào cũng cho vay cả. Nếu cụ vay khoảng 200 triệu trong 2 năm thì cụ nên cân nhắc việc
1. Nếu vay theo lãi suất thị trường thì trong 2 năm ấy sẽ phải trả bao nhiêu tiền lãi (hiện nay lãi suất trên thị trường giao động từ 10-11%/năm tùy ngân hàng)
2. Nếu vay đóng theo tiến độ xây dựng thì lãi suất là bao nhiêu? và khi trả gốc trước hạn thì bị phạt bao nhiêu?

Em cứ làm bài toán đơn giản cho cụ nhé.

Vay 200tr lãi suất 10.5%/năm ==> cụ mất 21%/2 năm = 42tr

Vay theo tiến độ: năm 1 được hưởng lãi suất 7.5% + năm 2 10.5% (11% - trôi theo thị trường ở tại thời điểm đó) ==> 7.5 + 10.5 + 2 = 20% ( giao động tầm 20 - 21% nhưng phải tùy thuộc vào mức phạt trả gốc trước hạn)

==> kết luận là về cơ bản thì vay theo tiến độ sẽ ok hơn, nhưng kèm theo cũng là có nhiều rủi ro hơn.
Tính như cụ thì ngân hàng giầu lắm rồi ạ. Vay 200tr lãi suất 10.5%/năm thì đúng,nhưng không phải là cứ ốp 10.5% vào để tính đâu cụ nhé mà sẽ tính theo dư nợ giảm dần theo từng tháng. Vay 200tr trong 2 năm lãi suất cố định 10.5% thì tổng lãi trong tổng 2 năm chỉ loanh quanh 20tr thôi cụ nhé.^^.
Còn trường hợp vay ưu đãi theo chủ đầu tư nếu là ngân hàng liên kết thì thường trong 2 đến 3 năm đầu sẽ được miễn lãi cho đến khi nhận nhà cụ nhé. Nếu trên hợp đồng vẫn có lãi suất các kiểu thì phần đấy sẽ là chủ đầu tư thanh toán hộ cho KH cụ nhé. Nên bh vay theo tiến độ cũng sẽ tốt hơn hẳn đấy ạ.

Nhà em đang có nhu cầu vay 200tr trong 1 đến 2 năm để vay mua chung cư; tài sản thế chấp là sổ đỏ đất và nhà ở khu đấu giá Mậu Lương - Kiến Hưng - Hà Đông (định giá chắc tầm hơn 2 tỉ) của ông bà cho mượn hoặc ông bà đứng tên vay hộ. Vợ chồng em có thu nhập trên 30 tr/tháng, 1 tháng để ra cỡ 20tr, vậy các cụ trên này cụ nào có thể tư vấn cho e gói vay hợp lý được không ạ? chú ý là em chỉ dự định vay trong 1 đến 2 năm là trả xong, không muốn vậy lâu các cụ nhé.
hihi, tới em cũng xử lý đc