Vay Bank mua xe có phải mua bảo hiểm do Bank chỉ định không ạ?

huybq2

Xe đạp
Không nhất thiết đâu ạ, Ngân hàng thường có các đối tác liên kết tuy nhiên nếu KH không đồng ý đến cùng thì vẫn phải chiều theo ý khách thôi\:D/

tranghan

Xe máy
Tuỳ ngân hàng cụ ạ. E vay bên BIDV thì bắt buọc ạ

Na Na

Xe tải
Cũng khó cho khách hàng khi phải bắt mua của Banks chỉ định các Bác nhể...

hoinhap

Xe tăng
Tình hình là E thỉnh thoảng ký HĐ bán xe qua Bank, nhiều lúc khách hàng mua xe muốn mua BH của người quen, nhưng 1 số Bank không đồng ý vì họ cho rằng bên họ không liên kết với bên bảo hiểm đó. Nhiều lúc đứng giữa mà không giúp gì được, may có thớt chuyên vè BH nên E vào đây nhờ các Bác tư vấn giúp E cũng như các Bác mua xe vay ngân hàng. E cảm ơn
Bác làm với Ngân hàng nào thì để NH đó họ chỉ định thì sau này KH của bác mới dễ thở, cái XH này bác biết rồi đấy, mấy ông thực thì mà bị phật ý thì không ưa dưa hóa dòi, mà KH có phải lúc nào cũng đúng đâu, NV NH cung còn kiếm tý nên cứ để họ chỉ định cho lành!

Na Na

Xe tải
Bác làm với Ngân hàng nào thì để NH đó họ chỉ định thì sau này KH của bác mới dễ thở, cái XH này bác biết rồi đấy, mấy ông thực thì mà bị phật ý thì không ưa dưa hóa dòi, mà KH có phải lúc nào cũng đúng đâu, NV NH cung còn kiếm tý nên cứ để họ chỉ định cho lành!
E thì cũng muốn làm sao hài hòa cả bên mua xe Và NH thôi.

Na Na

Xe tải

haihoan67

Xe tải
ngân hàng nào cũng có 1 list danh sách cty bảo hiểm họ liên kết. trường hợp mua các cụ có thể xin danh sách đó chọn và tự đi mua, chuyển quyền thụ hưởng bình thường cho bank. Tất nhiên sẽ ảnh hưởng đến thu nhập của tín dụng hoặc sale xe, nên theo em các cụ chỉ nên bảo với tín dụng là thích bảo hiểm hãng nào và để họ đi mua thôi.

chuvitpanpan

Xe tải
Khi phát sinh nhu cầu vay vốn mua xe ô tô, KH bắt buộc phải mua bảo hiểm vật chất xe ô tô cho toàn bộ thời gian vay, nhưng có thể chọn hình thức trả phí từng năm. Bên bank em có mấy trường hợp cho KH lựa chọn:

- Nhẹ nhàng tình cảm nhất là KH mua BH của các công ty liên kết với bank (khoảng 7,8 công ty): khi đó KH có thể qua thông bank để gặp các bảo hiểm hoặc nếu quen biết có thể tự tìm kiếm các bác bảo hiểm của các công ty đó và...hưởng hoa hồng hay chiết khấu trực tiếp

- Nếu KH muốn mua ở công ty khác ngoài danh sách thì cũng ok thôi không vấn đề gì to tát lắm, chỉ là bên bank e phải thêm một cái văn bản giải trình lên cấp trên thôi sau đó là chờ đc phê duyệt thôi

- Trường hợp KH được hãng xe tặng BH thì cũng vậy chẳng có gì

- Trường hợp các bác mua xe cũ đã có BH và còn thời hạn thì KH phải làm cái chuyển hợp đồng BH từ chủ cũ sang tên KH, sau đó thực hiện chuyển quyền thụ hưởng cho bank là xong

Dù mua BH kiểu gì thì quyền thụ hưởng cũng phải chuyển cho bank là bắt buộc không bàn cãi rồi

Minhphongdat

Xe đạp
Website
dauanchotre.com.vn
Các ngân hàng giờ thi nhau cho vay các cụ cứ suy nghĩ chọn ngân hàng các cụ ạ. với cái chính sách kích cầu này lãi suất cho vay chắc còn giảm nữa. xem ngân hàng nóa có lãi suất cố định thấp phạt trả nợ trước hạn thấp là ta chiến thui các cụ nhỉ

mr11289

Xe hơi
Website
thegioidieuhoa.net
Vấn đề là như thế này: Bác không cần mua bảo hiểm của các ngân hàng nhưng để có được khoản vay thì bác bắc buộc phải có bảo hiểm. Bác có thể mua ở gara trung gian hoặc mua ở tổng công ty.

chick_be07

Xe buýt
Em xin mạo muội đưa ra ý kiến của mình như sau:
1. Khi đã vay ngân hàng thế chấp bằng ô tô, bác bắt buộc phải mua bảo hiểm thân vỏ trong suốt toàn thời gian vay. Tuy nhiên, bác có thể mua từng năm một, để tránh phải mất 1 cục tiền lớn 1 lúc.
2. Bảo hiểm này là bắt buộc phải mua, mua xong sẽ có hóa đơn và các bác cầm hóa đơn này nộp lại cho ngân hàng, lúc đó ngân hàng mới chịu giải ngân cho các bác.
3. Bảo hiểm này ngân hàng sẽ quy định là phải mua của những hãng thậm chí những người mà ngân hàng đó chỉ định. Việc này chủ yếu vì các lý do sau:
- mua bảo hiểm tập trung: ngân hàng sẽ chỉ định 1 nhân viên bảo hiểm của 1 hãng bảo hiểm nào đó. Khi có khoản cần mua bảo hiểm, nhân viên bảo hiểm sẽ làm việc với khách hàng, cuối kỳ sẽ chốt lại danh sách và hòa hồng để gửi lại ngân hàng => gọn gàng, dễ quản lý.
- hoa hồng bảo hiểm: nhân viên tín dụng hay sale ô tô bao giờ cũng muốn kh mua bảo hiểm do mình chỉ định, đơn giản vì bên bảo hiểm sẽ trích lại hoa hồng cho người giới thiệu. Cái này khuyên các bác nên mua của mấy anh tín dụng, vì thực ra các anh ý cũng bỏ công làm hồ sơ cho mình, mình mua bảo hiểm do họ giới thiếu cũng là hình thức "cảm ơn". Chứ bác nào mà "bướng", gặp sale cứng chắc họ hành cho các bác cũng khổ
4. Hợp đồng mua bảo hiểm sẽ đứng tên các bác. Và kèm theo "giấy xác nhận chuyển quyền bảo hiểm" cho ngân hàng.
5. Nếu xẩy ra vấn đề gì, các bác call bảo hiểm, họ sẽ giải quyết cho các bác.
Bác này nói đúng nè. Em nói thêm một chút:

Về việc mua bảo hiểm trước hay sau giải ngân thì tùy bank. Có bank yêu cầu trước, có bank sau. Và còn tùy trường hợp, ví dụ mua ô tô nhập khẩu qua hình thức TT trả trước. Tiền ko khéo chuyển cả cho công ty đối tác ở nước ngoài rồi ấy chứ, mãi sau xe mới về. Nói về trường hợp mua xe ô tô tải như Howo chả hạn :D

Một số bank yêu cầu có điều khoản: "nếu giá trị hư hại/ bảo hiểm vượt xxx triệu đồng thì phải báo cho Ngân hàng để cùng giải quyết". Ví dụ xxx là 30tr. Nếu xước sơn, vỡ đèn giá trị dưới 30tr thì bác alo Bảo hiểm nó làm cho bác, ko cần báo Bank. Nhưng nếu hư hại trên 30tr, kể cả bác ko nói thì bọn Bảo hiểm nó sẽ gọi ngân hàng để thông báo. Điều này sẽ giúp ngân hàng nắm bắt đc tình hình xe. Ví dụ xe nát bét ra rồi thì ngân hàng nó sẽ chuyển bài ngay, lúc đó ko phải xử lý tài sản thông thường nữa mà chuyển qua nã ông Bảo hiểm để thu tiền.

Em nói có đúng phỏng :))

Chỉnh sửa cuối:

Na Na

Xe tải
Các Bác phân tích hay và nhiều chỗ đúng, E làm TV bán xe, nhưng E để khách hàng thoải mái chọn NH cũng như bảo hiểm...chỉ khi nào khách nhờ giúp E mới làm.

chuoiacb

Xe hơi
Tình hình là E thỉnh thoảng ký HĐ bán xe qua Bank, nhiều lúc khách hàng mua xe muốn mua BH của người quen, nhưng 1 số Bank không đồng ý vì họ cho rằng bên họ không liên kết với bên bảo hiểm đó. Nhiều lúc đứng giữa mà không giúp gì được, may có thớt chuyên vè BH nên E vào đây nhờ các Bác tư vấn giúp E cũng như các Bác mua xe vay ngân hàng. E cảm ơn
Bank nào ép bác vậy, không biết các Bank khác thế nào chứ ACB ko có chuyện đó đâu cụ ạ, chỉ cần mua đúng trong danh mục được duyệt của Bank thôi, mà danh mục bên em hình như trên 30 hãng cơ (với hạn mức bảo hiểm khác nhau) --> hầu hết các hãng lớn đều có tên hết. Túm lại là mua bên nào (cứ có tên trong danh mục được chấp nhận) cũng được cụ à.

Na Na

Xe tải
Bank nào ép bác vậy, không biết các Bank khác thế nào chứ ACB ko có chuyện đó đâu cụ ạ, chỉ cần mua đúng trong danh mục được duyệt của Bank thôi, mà danh mục bên em hình như trên 30 hãng cơ (với hạn mức bảo hiểm khác nhau) --> hầu hết các hãng lớn đều có tên hết. Túm lại là mua bên nào (cứ có tên trong danh mục được chấp nhận) cũng được cụ à.
Thanks Bác, hy vọng có dịp hợp tác với Bác.

vac xin

Xe tải
Theo em la ko. Nhung ho van dinh huong